Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

nonnoigiwgiw
ArmNo
pencildandy
ข้าวปั้น
aynitap
Shutter B
10 posters

แนะนำการถ่ายเงาดำ(ในแบบผม...)

Shutter B
    Shutter B
    Rank : Master

From : ฉะเชิงเทรา

แนะนำการถ่ายเงาดำ(ในแบบผม...) Empty แนะนำการถ่ายเงาดำ(ในแบบผม...)

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Mon Jul 20, 2009 9:49 am

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาไปเยียมชมนะครับ ผมไม่แน่ใจว่าภาพแนวนี้เขาเรียกว่าอะไร น่าจะเรียกว่าภาพเงาดำ แรกๆที่ผมถ่ายออกมาไม่ได้เรื่องเล้ยครับ
    ออกทึบๆทุกๆรูปเล้ย จนมีบางท่าน(ในเว็บนี้)แนะนำว่าต้องเก็บรายละเอียดสิ่งที่เราให้ความสนใจด้วย ก็เลยไปลองหัดและแก้ตัวใหม่ วิธีการถ่ายไม่อยากครับ สรุปได้ดังนี้(จากประสบณ์การนะครับ อาจจะไม่ตรงตำรา)

1. ก่อนอื่นต้องหาสถานที่เหมาะๆ ที่เห็นพระอาทิตย์ตกชัดๆ ไม่มีอะไรบดบังหรือทำให้ลก (แต่ที่ผมถ่ายค่อนข้างลก เพราะบ้านเยอะบังอาทิตย์ลับขอบฟ้า) ต้องดูด้วยนะครับว่าวันนั้นแดดดี
    แค่ไหน ผมเคยเห็นแสงสุดท้าย แบบว่าเป็นสีชมพู หรือสีส้มสดเลยก็มี ฉนั้น เรื่องดวงก็เป็นสิ่งสำคัญครับ อิอิ
    emo18

2.ผมมักเลือกโหมด M ในการถ่ายปรับได้ตามใจชอบครับ เริ่มต้นผมจะตั้ง ISO ที่100 ไว้ก่อน หรือถ้ามืดมาก ก็ไม่เกิน200 (ไม่รู้ว่าจะถูกต้องหรือเปล่า ผมไม่อยากให้ NOISE เกิดในภาพคครับ) emo11

3. จากนั้นก็ เป็นคิวของ F จะเลือกระหว่าง 10-15 เหตุผลนะเหรอครับ เพราะผมต้องการให้ชัดทั้งภาพ แต่แสงน้อยถ้าเยอะไป F16 ขึ้น ผมคิดว่ามันจะมืดครับถ่ายยาก Neutral ก็เลยเลือกระหว่างนี้ครับ

4. สุดท้ายพระเอกของงานนี้ครับ WB ผมไม่แนใจว่าอ่านมาจากไหน ถ้าเรารู้หลักการแสงสะท้อน การหักล้างสี อะไรเทือกนี้เราจะเล่นกะ WB ได้ยอดเยี่ยมมากครับ
    อย่างเช่นอาทิตย์ลับขอบฟ้ามีแสงสีส้ม จะทำไงให้สีส้มยิ่งขึ้นหรือออกโทนแดงม่วง ประมาณนี้ครับ ที่ผมเลือกจะมีสองอย่างนะครับ(ติดอกติดใจ)
    -อันแรกที่ผมเลือกแบบฟลูออเลเซ้น และชีฟ(เลือกสี)ไปสีม่วง หุหุ ที่นี้ท้องฟ้าจะเปลี่ยนสีไปอย่างมหัศจรรย์ครับ ท้องฟ้าจะสีฟ้าเข้มได้ใจครับ บริเวณใกล้ดวงอาทิตย์ก็ออกม่วงๆ
    -แบบที่สองแบบในร่ม(จำชื่ออังกิตไม่ได้ครับ) ชีฟไปทางสีแดง เพื่มเพิ่มความแดงของสี หุหุ สีก็เป็นเหมือนในภาพครับท้องฟ้าออกม่วงๆ ส้มๆ เปรี้ยวจี๊ดได้ใจ

5. เลือกชนิดไฟล์แบบ RAW ครับแบบว่ากลัวถ่ายแล้วออกมาไม่ได้เรื่อง อย่างน้อยก็ PS หรือ Capture NX ช่วยเราได้ และเลือกภาพถ่ายแบบ VIVID (เน้นสีสดๆครับ)

6.พอเซ็ททุกอย่างลงตัวจากนั้นก็... หุหุ อีกอย่างหนึ่งครับเลือกการวัดแสงครับผมเลือกแบบ เฉพาะจุดครับ (แสงทั้งภาพแตกต่างกันมากมั๊งผมถึงได้เลือกแบบนี้)ไม่ได้คำนวณหรือ ใช้ศาสตร์ที่เรียนมาแต่อย่างใด ถ่ายครั้งแรกก็ดูซิมัน ขาวไปหรือดำไป
    จากนั้นก็ปรับ ถ่ายบ่อยๆเราจะรู้เองเล้ยว่า แสงแบบนี้ สภาพแบบนี้ควรปรับยังไง หุหุ (อาจจะมีหลักการปรับเป็นของตัวเองครับ) แต่ผมเลือกเล่นกับ Speed shutter ครับ ถ้ามืดไปก็ให้ช้าลง ถ้าสว่างไปก็เร็วขึ้น ถ่ายด้วยช่วง 18 mm(คิทยังทำได้เล้ย) emo19
    และผมจะไม่ถ่ายแค่ 5-10 ภาพนะครับ พระอาทิตย์ตกประมาณ15-20 นาทีผมถ่ายหลายช๊อตมากครับ เป็นร้อยก็มีครับ ถ่ายไปเถอะครับ memory 4 GB ไม่มีวันเต็ม อิอิ มุมกล้องก็เลือกได้ตามใจชอบครับ

ไม่มีเทคนิคอะไรพิเศษแต่ประการใด มือใหม่ครับแต่อยากจะแบ่งปัน ผมไม่เชื่อหรอกว่าคนอื่นจะทำไม่ได้ ผมชอบนั่งดูภาพทุกๆวัน(ของคนเก่งๆถ่ายนะครับ) และก็มาลองเปรียบเทียบเรื่องแสง สี มุมกล้อง
    กับภาพที่เราถ่าย ไม่ได้จะเรียนแบบนะครับ ดูเพื่อเป็นแนวทาง ดูทุกวัน มุมมองเยอะทุกวัน ความรู้เพิ่มทุกวันครับ และผมก็ไม่เชื่อว่าตัวเองจะทำไม่ได้เหมือนคนอื่นที่เก่งๆ อิอิ แค่พยายามครับ

สอบถามได้ครับ ถ้าใครมีข้อสงสัย ผมทิ้ง MSN ไว้ด้วยดีกว่า เพื่อจะมีคนถาม (อย่าถามเยอะนะครับ มือใหม่ย้ำมือใหม่ กลัวตอบไม่ได้)
    pocca_man@hotmail.com

Crying or Very sad
    แนะนำการถ่ายเงาดำ(ในแบบผม...) Sb01k

แก้ไขล่าสุดโดย Shutter B เมื่อ Mon Jul 20, 2009 11:33 am, ทั้งหมด 2 ครั้ง
    Shutter B
    Shutter B

แนะนำการถ่ายเงาดำ(ในแบบผม...) Empty Re: แนะนำการถ่ายเงาดำ(ในแบบผม...)

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Mon Jul 20, 2009 9:50 am

ใครมีเทคนิคเป็นของตัวเองก็แจมได้นะครับ Very Happy
    aynitap
    aynitap
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : ลาดพร้าว

แนะนำการถ่ายเงาดำ(ในแบบผม...) Empty Re: แนะนำการถ่ายเงาดำ(ในแบบผม...)

ตั้งหัวข้อ by aynitap Mon Jul 20, 2009 10:54 am

Shutter B พิมพ์ว่า:3. จากนั้นก็ เป็นคิวของ ISO จะเลือกระหว่าง 10-15 เหตุผลนะเหรอครับ เพราะผมต้องการให้ชัดทั้งภาพ แต่แสงน้อยถ้าเยอะไป F16 ขึ้น ผมคิดว่ามันจะมืดครับถ่ายยาก Neutral ก็เลยเลือกระหว่างนี้ครับ

ที่ว่า "ISO จะเลือกระหว่าง 10-15" น่าจะเป็น รูรับแสงรึป่าวครับ ไม่ใช่ ISO

รู้รับแสงสำหรับเลนส์คิท ถ้าต้องการให้ชัดทั้งภาพ ภาพมุมกว้างผมใช้แค่ 8-11 ก็คมชัดใช้ได้นะครับ

อย่างอื่นก็ใช้วิธีคล้าย ๆ คุณ Shutter B แหละครับ
    Shutter B
    Shutter B

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Mon Jul 20, 2009 11:00 am

eyedropper พิมพ์ว่า:

ที่ว่า "ISO จะเลือกระหว่าง 10-15" น่าจะเป็น รูรับแสงรึป่าวครับ ไม่ใช่ ISO

รู้รับแสงสำหรับเลนส์คิท ถ้าต้องการให้ชัดทั้งภาพ ภาพมุมกว้างผมใช้แค่ 8-11 ก็คมชัดใช้ได้นะครับ

อย่างอื่นก็ใช้วิธีคล้าย ๆ กันครับ

แก้ไขแล้วนะครับ ขอบคุณครับ
    ข้าวปั้น
    ข้าวปั้น
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by ข้าวปั้น Mon Jul 20, 2009 11:27 am

เยี่ยมเลยครับ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Mon Jul 20, 2009 12:01 pm

เสริมให้ครับเวลาถ่ายแนวนี้ปิด D light ด้วยเดี๋ยว Noise มากันบาน
    ArmNo
    ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Mon Jul 20, 2009 3:27 pm

สีสวยแล้ว..

อย่าลืมเรื่อง องค์ประกอบภาพ ล่ะ

Smile
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by nonnoigiwgiw Tue Jul 28, 2009 2:45 pm

เค้าเรียกกันว่า ภาพ ซิลูเอท silhouette ค่ะ ถ้าจำไม่ผิด
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Tue Jul 28, 2009 8:22 pm

แหล่มครับ
    Idea Idea Idea
    pkmerseyside
    pkmerseyside
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

ตั้งหัวข้อ by pkmerseyside Wed Jul 29, 2009 4:04 am

ขอบคุณครับ สำหรับการแนะนำ
    HengGi
    HengGi

ตั้งหัวข้อ by HengGi Thu Jul 30, 2009 1:33 am

ขอบคุณครับ...สำหรับการถ่ายทอดความรู้ที่ได้จากการทดลองจริง

ตอนได้กล้องมาใหม่ๆ ก็ได้ทดลองถ่ายไว้เช่นกัน...เป็นการลองผิดลองถูกด้วยตัวเองครับ... Smile

แนะนำการถ่ายเงาดำ(ในแบบผม...) Picture006dut
    Salapoa
    Salapoa

ตั้งหัวข้อ by Salapoa Tue Sep 29, 2009 8:01 pm

ภาพซิลูเอท ส่วนใหญ่ไม่เน้นรายละเอียดมากเท่าไหร่ ยิ่งถ้าได้เส้นรอบรูปในภาพที่น่าสนใจ ก็น่าจะยิ่งสวยนะงับ อีกหนึ่งความเห็นจ้า~

เวลาขณะนี้ Wed May 15, 2024 4:07 am