Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ArmNo
bally
FOLKY
sharp555
8 posters

กำลังจะไปถอยน้อง D60 มาขอคำแนะนำตามประสามือใหม่ครับ

sharp555
    Rank : Member

กำลังจะไปถอยน้อง D60 มาขอคำแนะนำตามประสามือใหม่ครับ Empty กำลังจะไปถอยน้อง D60 มาขอคำแนะนำตามประสามือใหม่ครับ

ตั้งหัวข้อ by sharp555 Tue Jul 14, 2009 6:25 pm

อยู่ในช่วงเก็บเงินครับ ใกล้จะได้ไปถอยภายในเดือนสองเดือนนี้แหละ
    อยากมาถามครับ ก่อนจะใช้เงินก้อนแรกที่เก็บในชีวิต (และ Dslr ตัวแรกในชีวิต)

1. เอาประกันร้านหรือศูนย์ดีครับ จากที่หาข้อมูลมาบางท่านเค้าบอกว่ามันเหมือนๆ กัน (จริงหรือปล่าวไม่รู้)
    2. ซื้อที่ร้านไหนดีครับ ที่บริการดีๆ ราคาไม่แพงเวอร์ (อยู่แถวรังสิตครับ)
    3. ปกติถ้าซื้อราคาประกันศูนย์ ได้ของแถมอะไรบ้างครับ (ปกติเวลาซื้อ เราต่อราคา ขอของแถมได้มั้ยครับ ไม่เคยซื้อของแพง แหะๆ )
    4. เจ้า D60 จะสามารถใช้ยาวๆ ได้เลยใช่มั้ยครับ สำหรับคนเพิ่งเล่น
    5. วิธีตรวจสอบเบื้องต้น ก่อนจ่ายเงินน่ะครับ

ขอบคุณที่เข้ามาให้คำแนะนำมือใหม่คนนี้นะครับ

ฝากตัวด้วยครับ ...
    FOLKY
    FOLKY
    Rank : VIP
    Rank : VIP

From : ลำปางเขลางค์นคร ประเทศไทย

กำลังจะไปถอยน้อง D60 มาขอคำแนะนำตามประสามือใหม่ครับ Empty Re: กำลังจะไปถอยน้อง D60 มาขอคำแนะนำตามประสามือใหม่ครับ

ตั้งหัวข้อ by FOLKY Tue Jul 14, 2009 7:00 pm

มาแบบมือใหม่มีประสบการณ์โดนฟันหัวแบะเหมือนกัน
    1 ศูนย์ ชัวร์สุด
    2 อันนี้ม่ายรู้แฮะอยู่ในเมือง(รอคนแถวนั้นมาตอบกีกว่า)
    3 เบสิก...เมม กระเป๋า ราคาต่อรองยากมากแต่คนขายมักจะบอกว่า........พี่จะเอาอย่างอื่นด้วยมั้ยเดี๋ยวหนูลดหั้ย
    4 ใช้ยาวจนกล้องเจ๊งเลยครับ....แต่ส่วนมากทนความต้องการที่อยู่ภายในไม่ได้(มักจะเปลี่ยนเมื่อมีตัง ในขณะที่มีมันก็ไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้น)
    5 การใช้งานโดยรวมปกติ ไม่ก๊อกๆแก๊กๆหลวมๆ อุปกรณ์ในกล่อง และที่สำคัญ HOT PIXELและDEAD PIXEL รายละเอียดรอกรูรูท่านอื่นมาอีกที

พอแค่นี้ก่อนครับ รับรองตัวนี้ไม่ผิดหวังแน่นอน................อิอิ
    bally
    bally
    Rank : Moderator

กำลังจะไปถอยน้อง D60 มาขอคำแนะนำตามประสามือใหม่ครับ Empty Re: กำลังจะไปถอยน้อง D60 มาขอคำแนะนำตามประสามือใหม่ครับ

ตั้งหัวข้อ by bally Tue Jul 14, 2009 7:05 pm

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ

ถ้าเลือกประกันร้าน ได้ราคาถูก ประกันศูนย์แพงกว่า (ผมเลือกประกันศูนย์เพื่อความอุ่นใจ)

เลือกซื้อร้านไหนนั้นควรจะตรวจสอบราคาดูในหลายๆร้านก่อนตัดสินใจ ส่วนตัวผมนั้นซื้อตอนงาน comworld เมื่อปลายปีที่แล้ว

ส่วนของแถมนั้นขึ้นอยู่กับแต่ละร้านครับ ไม่ว่าจะเป็นของประกันร้านหรือศูนย์ ของผมที่แถมมาก็มีUV filter , กระเป๋า(ที่ไม่เคยเอามาใช้เลย) , ผ้าเช็ดเลนส์ , เม็ม4กิ๊ก

แล้วการจะใช้กล้องได้ยาวๆหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับความพอใจและนิสัยของแต่ละคน แต่สำหรับผมนั้น ตัวนี้ก็ถือว่าตอบสนองการใช้งานได้ครบถ้วนแล้ว อาจจะขาดไปบ้างบางเรื่อง เช่น เรื่องเลนส์ แต่สำหรับผมนั้นถือว่าไม่หนักหนามากนัก

ซึ่งบางคนนั้นอาจจะยอมรับไม่ได้สำหรับเรื่องนี้ Smile Smile Smile
    ArmNo
    ArmNo
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Tue Jul 14, 2009 7:11 pm

เก็บตังอีกเดือนสองเดือน...

ระวัง D3000 ออกนะ

Smile
    Mickon
    Mickon
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : นครปะถ๊ม

ตั้งหัวข้อ by Mickon Tue Jul 14, 2009 8:19 pm

ArmNo พิมพ์ว่า:เก็บตังอีกเดือนสองเดือน...

ระวัง D3000 ออกนะ

Smile

อิอิ Mad
    sharp555

ตั้งหัวข้อ by sharp555 Tue Jul 14, 2009 8:39 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีดีครับ

ใครพอจะช่วยแนะนำร้านได้ก็บอกหน่อยนะครับ ถ้าใน กทม. ก็พอจะไปได้อยู่

อ้อ อีกเรื่องครับ ประกันศูนย์ นี่เค้าบริการเรายังไงบ้างครับ ถ้าหมดประกันแล้วเค้าจะดูแลอะไรเรามั้ยครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ ...
    bally
    bally

ตั้งหัวข้อ by bally Tue Jul 14, 2009 9:49 pm

เรื่องร้านผมว่าเท่าที่เคยอ่านมาก็ พันธ์ทิพย์เลยครับ มีหลายร้านให้เปรียบเทียบราคา
    Dog is fish
    Dog is fish

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Wed Jul 15, 2009 8:44 am

เงื่อนไขและข้อกำหนดการรับประกัน (ศูนย์)

1. บริษัทฯ จะรับประกันสินค้าที่มีบัตรรับประกันเป็นระยะเวลา 1 ปี โดยทางบริษัทฯ ยินดีให้บริการซ่อมและเปลี่ยนชิ้นส่วนที่ชำรุดเสียหายโดยไม่คิดมูลค่าใดๆ
    อันเนื่องมาจากความบกพร่องของโรงงานผลิต ภายในระยะเวลา 1 ปี โดยพิจารณาจากวันที่ที่ประทับไว้บนบัตรรับประกัน

2. ท่านสามารถรับบริการจากการรับประกันได้จากตัวแทน NIKON ทั่วโลก (ตามระเบียบและกฎของ NIKON CORPORATION)
    แต่ค่าใช้จ่ายในการส่งผลิตภัณฑ์ไปรับบริการที่โรงงานประเทศญี่ปุ่นและการส่งกลับ รวมทั้งค่าประกันสินค้าจะต้องอยู่ในความรับผิดชอบขอบเจ้าของทั้งหมด

3. สินค้ากล้อง Digital และเครื่อง Film Scanner ของ NIKON ไม่ได้เป็นสินค้า "World Wide Warranty" ดังนั้น ถ้าลูกค้าซื้อจากประเทศใด
    และต้องการที่จะรับบริการในช่วงระยะเวลาของการประกัน จะต้องใช้บริการจากประเทศที่ลูกค้าซื้อมาเท่านั้นแต่ถ้าลูกค้ามีความประสงค์ที่จะรับบริการจากทางบริษัทฯ
    ก็จะต้องเสียค่าบริการและค่าอะไหล่ตามปกติ

4. วัน เดือน ปี ที่ลงในใบรับประกันจะต้องเป็น วัน เดือน ปี ที่ซื้อครั้งแรกจากตัวแทนจำหน่ายของบริษัทฯ และใบรับประกันนี้จะโอนให้ผู้อื่นหรือออกใหม่ไม่ได้

5. บริษัทฯ ขอสงวนสิทธิ์ที่ไม่อยู่ในเงื่อนไขการรับประกันในกรณีดังต่อไปนี้
    5.1 หมายเลขเครื่องไม่ตรงกับหมายเลขบัตรประกัน
    5.2 บัตรประกันมีการแก้หมายเลขเครื่อง รุ่น และวันที่จำหน่าย
    5.3 ความชำรุดเสียหายอันเนื่องมาจาก
    - อุบัติเหตุ เลินเล่อ ประมาท จงใน หรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์
    - การซ่อมมาจากบุคคลภายนอกที่ไม่ใช่ช่างของบริษัทฯ
    - การดูแลเก็บรักษาที่ไม่ถูกต้อง ตลอดจนความชำรุดเสียหายอันเกิดจากน้ำหรือทราย

6. การรับประกันจะไม่ครอบคลุมถึงอุปกรณ์เสริมต่างๆ ที่เป็นส่วนของการส่งเสริมการขาย เช่น แบตเตอรี่ แท่นชาร์จ เป็นต้น

ถ้าซื้อที่ศูนย์ หมดประกันแล้วก็ยังได้สิทธิซ่อมเร็วกว่าซื้อเครื่องนอกค่ะ เห็นว่าซื้อเครื่องนอกต้องรอซ่อมเป็นเดือนเลย แต่ประกันศูนย์ วันเดียวได้
    + ค่าซ่อมก็ต่างกัน
    Mr. Smooth
    Mr. Smooth

From : ราชอาณาจักรไทย

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth Wed Jul 15, 2009 9:16 am

มือใหม่แนะนำเป็นประกันศูนย์ครับ เพื่อความอุ่นใจ

สำหรับร้านผมพอแนะนำได้ครับ ลองติดต่อมาหลังไมค์นะ ที่จะแนะนำเพราะร้านนี้บริการดี มีฝุ่นก็เป่าให้ กลับมาจากทริปล่าสุดเจอฝนเข้าไป เค้าเลยเอาไปทำสปาให้ ที่สำคัญมาจากรังสิตสะดวกด้วย

ของแถมคงเป็นเมม ชุดทำความสะอาด ส่วนลดซื้อฟิลเตอร์ กระเป๋า

ใช้ยาวหรือไม่อยู่ที่ใจครับ
    signally
    signally
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by signally Wed Jul 15, 2009 9:34 am

อ่านเงื่อนไขข้อ 3 สงสัยนิดนึงครับว่า
    เลนส์เป็นประกันแบบ world wide warranty หรือไม่ครับ
    หรือจัดรวมเป็นผลิตภัณฑ์ กล้อง Digital

ตอบคำถาม จขกท. ซะหน่อย

1. เอาประกันร้านหรือศูนย์ดีครับ จากที่หาข้อมูลมาบางท่านเค้าบอกว่ามันเหมือนๆ กัน (จริงหรือปล่าวไม่รู้)
    ราคา ปกศ กับ ปกร. d60 มันไม่ต่างกันมากด้วยหนะครับ เลยแนะนำเล่น ปกศ.ดีกว่า เวลามีงาน Niks Day ไปลุ้นได้รางวัลใหญ่ด้วย (ไม่เห็นได้บ้างเลย)
    2. ซื้อที่ร้านไหนดีครับ ที่บริการดีๆ ราคาไม่แพงเวอร์ (อยู่แถวรังสิตครับ)
    ไม่ได้อยู่แถวนั้นครับ..ไม่มีความเห็น
    3. ปกติถ้าซื้อราคาประกันศูนย์ ได้ของแถมอะไรบ้างครับ (ปกติเวลาซื้อ เราต่อราคา ขอของแถมได้มั้ยครับ ไม่เคยซื้อของแพง แหะๆ )
    ตอนผมซื้อได้แต่ กระเป๋า เมม กันรอยครับ ไม่ได้ขออะไรเพิ่มเพราะรู้สึกว่าเด๋วต้องหาซื้อเองอยู่ดี และได้ราคาถูกกว่าราคาตลาดแล้ว
    4. เจ้า D60 จะสามารถใช้ยาวๆ ได้เลยใช่มั้ยครับ สำหรับคนเพิ่งเล่น
    ข้อนี้ขึ้นกับกิเลศครับ...ผมก็เิริ่มยั้งใจไม่อยู่เหมือนกัน ^^
    ดีว่าไม่มีเงิน เลยไม่ได้ซื้อ

5. วิธีตรวจสอบเบื้องต้น ก่อนจ่ายเงินน่ะครับ
    ให้ร้านเช็ค เดธพิกเซล ฮอตพิกเซล ครับ หรืออาจจะให้ดูจำนวนชัตเตอร์ด้วยก็ได้ แล้วก็ดูอุปกรณืในกล่องครบหรือไม่
    Dog is fish
    Dog is fish

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Wed Jul 15, 2009 11:09 am

signally พิมพ์ว่า:อ่านเงื่อนไขข้อ 3 สงสัยนิดนึงครับว่า
    เลนส์เป็นประกันแบบ world wide warranty หรือไม่ครับ
    หรือจัดรวมเป็นผลิตภัณฑ์ กล้อง Digital

เฉพาะตัวกล้องจะเป็น local warranty ค่ะ
    เลนส์ศูนย์เป็น world wide warranty
    signally
    signally

ตั้งหัวข้อ by signally Wed Jul 15, 2009 12:43 pm

Dog is fish พิมพ์ว่า:
    signally พิมพ์ว่า:อ่านเงื่อนไขข้อ 3 สงสัยนิดนึงครับว่า

เฉพาะตัวกล้องจะเป็น local warranty ค่ะ
    เลนส์ศูนย์เป็น world wide warranty

ขอบคุณครับ..ถ้าอย่างนั้น ซื้อปกร. เสียปีแรกเข้าศุนย์ niks ไทยจะโดนชาร์จหรือไม่ครับ
    Dog is fish
    Dog is fish

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Wed Jul 15, 2009 2:02 pm

signally พิมพ์ว่า:
    Dog is fish พิมพ์ว่า:

ขอบคุณครับ..ถ้าอย่างนั้น ซื้อปกร. เสียปีแรกเข้าศุนย์ niks ไทยจะโดนชาร์จหรือไม่ครับ

ประกันร้าน 1 ปี ถ้าเสียก็ส่งซ่อมร้านที่ซื้อ
    หมดประกัน ส่งศูนย์ ค่าตรวจเช็ค 300 บาท ไม่รวมค่าซ่อม + ต่อคิวซ่อม 1 เดือน
    ประกันศูนย์ ซ่อมฟรี 1 ปี หลัง 1 ปี ค่าอะไหล่ ถูกกว่า ซ่อมไม่เกิน 2 อาทิตย์

ค่าซ่อมประกันร้าน/ศูนย์จะเป็นไปตามกลไกทางธุรกิจค่ะ
    Crying or Very sad

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 7:32 pm