Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

5 posters

ช่วยผมหน่อยยยค๊าบบบ

The Scarf
    The Scarf
    Rank : Member
    Rank : Member

From : Bangkok

ช่วยผมหน่อยยยค๊าบบบ Empty ช่วยผมหน่อยยยค๊าบบบ

ตั้งหัวข้อ by The Scarf Fri Jul 10, 2009 12:10 am

คืออ ด้วยความอยากของผมในการถ่ายรูปพระจันทร์

เพราะช่วงนี้พระจันทร์ช่วยย

เลยอยากรุ้ว่าต้อง set อะไรอย่างไรบ้างง

อยากถ่ายได้แบบมีเมฆสวยๆกะพระจันทร์ อะคับบ

ใครรุ้ด้วยช่วยแนะนำหน่อยนะค๊าบบ

ขอบคุนมากค๊าบบบ^^~
    aynitap
    aynitap
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : ลาดพร้าว

ช่วยผมหน่อยยยค๊าบบบ Empty Re: ช่วยผมหน่อยยยค๊าบบบ

ตั้งหัวข้อ by aynitap Fri Jul 10, 2009 1:22 pm

ถ่ายพระจันทร์ให้สวยคมชัดควรใช้เลนส์เทเลอย่างน้อย 200 mm.ขึ้นไปถึงจะเห็นรายละเอียด

ต้องถ่ายอันเดอร์เยอะ ๆ ครับ ที่ผมใช้อยู่ที่ ประมาณ F8 - 11 : 1/60 - 1/125

อาจบวกลบกว่านี้นิดหน่อยขึ้นอยู่กับสภาพแสงขณะนั้นด้วยครับ

ต้องใช้ขาตั้งกล้องเพราะใช้เลนส์เทเล ใช้มืออาจสั่นได้

ภาพพระจันทร์ดวงโต ๆ มักจะเกิดจากการซ้อนภาพครับ

คือถ่ายสถานที่มุมไวด์มาภาพหนึ่ง แล้วอีกภาพถ่ายพระจันทร์มุมเทเล

ส่วนถ้าจะถ่ายให้มีเมฆมาบังแล้วสวย ๆ ยากครับ คงต้องจังหวะดีจริง หรือใช้วิธีซ้อนภาพอีกนั้นแหละ

ภาพพระจันทร์ข้างล่างนี้ซ้อนภาพครับ

รูปพระจันทร์ถ่ายที่ focal lenght 200 ส่วนอนุเสาวรีย์ฯถ่ายที่ focal lenght 18 ครับ

ช่วยผมหน่อยยยค๊าบบบ _DSC3704-4-400
    ArmNo
    ArmNo
    Rank : Master
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

ช่วยผมหน่อยยยค๊าบบบ Empty Re: ช่วยผมหน่อยยยค๊าบบบ

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Fri Jul 10, 2009 1:47 pm

ไม่เคยถ่ายพระจันทร์คู่กับเมฆแฮะ .. เคยแต่ถ่ายพระจันทร์เดี่ยวๆ

เทคนิคก็ตามคุณ eyedropper เลยครับ

ภาพนี้ 200mm crop 100% จาก 55-200VR ครับ
    Shooting Info. : Nikon D60, 55-200 VR (200mm), 1/200s at f/11, ISO 400, JPEG
    Post-process: Sharpen (ใน Lightroom) Amount 77, Radius 0.5
    ช่วยผมหน่อยยยค๊าบบบ Chiangmais-moon
    NikMonster
    NikMonster
    Rank : VIP++
    Rank : VIP++

From : BigTigerDonations & All Around The World

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Fri Jul 10, 2009 2:18 pm

โหๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ รูปพระจันทร์สวยๆทั้งนั้นเลย
    Mickon
    Mickon
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : นครปะถ๊ม

ตั้งหัวข้อ by Mickon Sun Jul 12, 2009 7:55 pm

eyedropper พิมพ์ว่า:ถ่ายพระจันทร์ให้สวยคมชัดควรใช้เลนส์เทเลอย่างน้อย 200 mm.ขึ้นไปถึงจะเห็นรายละเอียด

ต้องถ่ายอันเดอร์เยอะ ๆ ครับ ที่ผมใช้อยู่ที่ ประมาณ F8 - 11 : 1/60 - 1/125

อาจบวกลบกว่านี้นิดหน่อยขึ้นอยู่กับสภาพแสงขณะนั้นด้วยครับ

ต้องใช้ขาตั้งกล้องเพราะใช้เลนส์เทเล ใช้มืออาจสั่นได้

ภาพพระจันทร์ดวงโต ๆ มักจะเกิดจากการซ้อนภาพครับ

คือถ่ายสถานที่มุมไวด์มาภาพหนึ่ง แล้วอีกภาพถ่ายพระจันทร์มุมเทเล

ส่วนถ้าจะถ่ายให้มีเมฆมาบังแล้วสวย ๆ ยากครับ คงต้องจังหวะดีจริง หรือใช้วิธีซ้อนภาพอีกนั้นแหละ

ภาพพระจันทร์ข้างล่างนี้ซ้อนภาพครับ

รูปพระจันทร์ถ่ายที่ focal lenght 200 ส่วนอนุเสาวรีย์ฯถ่ายที่ focal lenght 18 ครับ

ช่วยผมหน่อยยยค๊าบบบ _DSC3704-4-400

ชอบภาพนี้จังง แหล่มม

เวลาขณะนี้ Tue May 14, 2024 9:31 pm