Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

popeye2527
pencildandy
6 posters

>>>>> เมื่อทำเสียเราก็ต้องรู้จักแก้ไข <<<<<

pencildandy
    pencildandy
    Rank : Master

>>>>>  เมื่อทำเสียเราก็ต้องรู้จักแก้ไข <<<<< Empty >>>>> เมื่อทำเสียเราก็ต้องรู้จักแก้ไข <<<<<

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed Jul 01, 2009 2:43 pm

วันนี้ผมเอาวิธีรีทัชภาพแนว portrait มาฝากตามคำขอใครก็ไม่รู้อ้อนจังเลยใจอ่อนนั่งปั่นไฟแลบเลย Rolling Eyes
    ก่อนอื่นต้องขอบอกไว้ก่อนว่าผมก็ไม่ได้เก่ง PS แต่มันจำเป็นต้องเรียนรู้ถ้าเกิดว่าผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
    ไม่มีโปรคนใหนที่ไม่รีทัชภาพ ฉนั้นเรียนรู้ไว้ก็ไม่เสียหลาย ก่อนหน้านี้ผมเคยคุยกับโปรอยู่หลายคนว่าเค้า
    มีวิธีในการรีทัชภาพกันอย่างไรภาพถึงได้สวยขนาดนี้ คำตอบที่ผมได้คือ น้องลองไปค้นหาใน Google ดูซิมีเยอะ Twisted Evil เป็นคำตอบที่ดีมาก
    ก็เลยต้องพึ่งตัวเอง บ่นมาเยอะล่ะเริ่มกันเลยครับ

ดูผลงานกันก่อน

>>>>>  เมื่อทำเสียเราก็ต้องรู้จักแก้ไข <<<<< Finala

1.เปิดรูปขึ้นมาแล้วทำการ copy Layer คลิกขวาที่ BG ดังรูปอีกหนึ่งอัน

>>>>>  เมื่อทำเสียเราก็ต้องรู้จักแก้ไข <<<<< 43845482

2.ไปที่คำสั่ง Filter > Noise > Dust & Scratches

>>>>>  เมื่อทำเสียเราก็ต้องรู้จักแก้ไข <<<<< 73245594

3.ปรับค่าดังนี้

>>>>>  เมื่อทำเสียเราก็ต้องรู้จักแก้ไข <<<<< 61221412

4.ไปที่เลเยอร์แล้ว คลิกเลือก Add vector mark ดังรูป

>>>>>  เมื่อทำเสียเราก็ต้องรู้จักแก้ไข <<<<< 28011364

5.ใช้ Bruch Tool ลบบริเวณเส้นผมดวงตา คิ้ว และอื่นๆที่ไม่ใช่ผิวหนังของตัวแบบดังรูป

>>>>>  เมื่อทำเสียเราก็ต้องรู้จักแก้ไข <<<<< 27344954

6.เมื่อลบเสร็จแล้วให้ปรับค่า Opacity ลงมาเพื่อให้ดูกลมกลืนกับผิวต้นฉบับดังรูป

>>>>>  เมื่อทำเสียเราก็ต้องรู้จักแก้ไข <<<<< 97715067

7.กลับไปที่เลเยอร์ Background อันเดิมแล้วไปรับค่าแสงที่ Image > Adjustment > Shadow/Hihtlight อีกรอบดังรูป

>>>>>  เมื่อทำเสียเราก็ต้องรู้จักแก้ไข <<<<< 21054953

เสร็จแล้วครับ

ปล. 1.ถ้าหากว่าภาพที่ปรับเรียบร้อยดูแข็งไปในขั้นตอนที่ 6 ให้ปรับค่า Opacity ลงอีกก็จะได้ดังนี้ครับ
    ปล. 2.ห้ามวิจารย์นางแบบน่ะเดี๋ยวของจะเข้าตัวแล้วจะหาว่าไม่เตือน

>>>>>  เมื่อทำเสียเราก็ต้องรู้จักแก้ไข <<<<< Dsc031354

ฮืมมมม.....เสร็จจนได้ขอตัวไปนั่งติวข้อสอบกับเพื่อนก่อนน่ะหลังสอบเสร็จเจอกันใหม่กับ New Work Shop ถ้าคนขอไม่เอารูปมาให้ดูล่ะก็ จะตีให้ก้นลายเลย

แก้ไขล่าสุดโดย pencildandy เมื่อ Wed Jul 01, 2009 4:50 pm, ทั้งหมด 2 ครั้ง
    popeye2527
    popeye2527

From : บางกะปิ - รัชดาภิเษก

>>>>>  เมื่อทำเสียเราก็ต้องรู้จักแก้ไข <<<<< Empty Re: >>>>> เมื่อทำเสียเราก็ต้องรู้จักแก้ไข <<<<<

ตั้งหัวข้อ by popeye2527 Wed Jul 01, 2009 2:50 pm

ขอบคุณมากครับคุณอั๋น เป้นความรู้ที่ดีมากเลย เนียนได้อีกนะเนี้ย
    NikMonster
    NikMonster
    Rank : VIP++

From : BigTigerDonations & All Around The World

>>>>>  เมื่อทำเสียเราก็ต้องรู้จักแก้ไข <<<<< Empty Re: >>>>> เมื่อทำเสียเราก็ต้องรู้จักแก้ไข <<<<<

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Wed Jul 01, 2009 2:54 pm

คุณอั๋นครับ ว่างๆเปิดทริปสอนเลยดีก่าครับ จะได้ทฤษฎีแบบปึ๊กๆเลย เพระผมยังงงอยู่ไม่เคยใช้โปรแกรมนี้เลยครับ Crying or Very sad
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed Jul 01, 2009 2:56 pm

อ้อ...ลืมบอก สังเกตุว่าวิธีนี้ไม่มีขั้นตอนใดเลยที่ ทำ USM ทำไมก็เพราะว่าภาพที่ได้ยังคงความคมอยู่พอสมควร
    ซึ่งถ้าเราทำ USM ภาพก็จะเกิด Noise ตามมานั่นเองครับ เลยเลี่ยงการเกิด Noise เผื่อไปเจอภาพกลางคืนเข้างานยุ่งเลยถ้า
    USM แล้ว Noise ตามมา
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed Jul 01, 2009 2:57 pm

NikMonster พิมพ์ว่า:คุณอั๋นครับ ว่างๆเปิดทริปสอนเลยดีก่าครับ จะได้ทฤษฎีแบบปึ๊กๆเลย เพระผมยังงงอยู่ไม่เคยใช้โปรแกรมนี้เลยครับ Crying or Very sad

ผมไม่มีความรู้มากพอที่จะสอนคนอื่นได้ครับความรู้แค่งูๆปลาๆเท่านั้นเอง
    NikMonster
    NikMonster

From : BigTigerDonations & All Around The World

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Wed Jul 01, 2009 3:02 pm

โปรดอย่าได้ถ่อมตัวเลยท่านจอมยุทธ์ ศิษย์ขอคารวะท่านอาจารย์ 1 จอก (สอนผมด้วยคร๊าบ)แล้วเรื่องหมูกะทะเอาไงดีครับ555+++ Idea
    pangfoon
    pangfoon
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Wed Jul 01, 2009 5:45 pm

ขอบพระคุณมากๆค่ะที่ทำให้ตามคำขอ ได้แนวทางไปปฏิบัติแล้ว หุหุ Smile
    ว้ายยย จาตีก้นเค้าเหรอ ไม่มีทาง เดี๋ยวผลงานออกเมื่อไหร่จะเอามาให้ยล Smile
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed Jul 01, 2009 8:13 pm

pangfoon พิมพ์ว่า:ขอบพระคุณมากๆค่ะที่ทำให้ตามคำขอ ได้แนวทางไปปฏิบัติแล้ว หุหุ Smile
    ว้ายยย จาตีก้นเค้าเหรอ ไม่มีทาง เดี๋ยวผลงานออกเมื่อไหร่จะเอามาให้ยล Smile

ไปถ่ายสาวๆที่ใหนอ่ะไม่คิดจะชวนกันมั่งเหรอ Question Question Question
    FLYMAN
    FLYMAN
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Thu Jul 02, 2009 7:18 pm

ดื่มนมหนึงจอก อิอิ(ไม่ดื่มเหล้าอ่าครับ)
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Fri Jul 03, 2009 12:25 am

FLYMAN พิมพ์ว่า:ดื่มนมหนึงจอก อิอิ(ไม่ดื่มเหล้าอ่าครับ)

รู้ได้ไงว่าผมชอบดื่มนมมากก่วาดื่มเหล้าอ่ะ Idea
    FLYMAN
    FLYMAN

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Fri Jul 10, 2009 6:03 pm

pencildandy พิมพ์ว่า:
    FLYMAN พิมพ์ว่า:ดื่มนมหนึงจอก อิอิ(ไม่ดื่มเหล้าอ่าครับ)

รู้ได้ไงว่าผมชอบดื่มนมมากก่วาดื่มเหล้าอ่ะ Idea
    ท่านนี่ท่าทางจะคอเดียวกันนิครับ หุๆ
    FOLKY
    FOLKY
    Rank : VIP
    Rank : VIP

From : ลำปางเขลางค์นคร ประเทศไทย

ตั้งหัวข้อ by FOLKY Fri Jul 10, 2009 8:09 pm

FLYMAN พิมพ์ว่า:
    pencildandy พิมพ์ว่า:

ท่านนี่ท่าทางจะคอเดียวกันนิครับ หุๆ

ชอบโฟร์โมสต์หรือว่าหนองโพครับ.........กระทู้ออกทะเล อิอิ

เวลาขณะนี้ Tue May 14, 2024 5:57 am