Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

รบกวนผู้รู้เรื่องเลนส์ครับ

NikMonster
    NikMonster
    Rank : VIP++

From : BigTigerDonations & All Around The World

รบกวนผู้รู้เรื่องเลนส์ครับ Empty รบกวนผู้รู้เรื่องเลนส์ครับ

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Mon Jun 29, 2009 9:14 pm

พอดีไปได้เลนส์เก่าเก็บจากรุ่นพี่ที่ทำงานมาครับ สมบัติเจ้าคุณปู่ เวอร์ซ่ะ ไมทราบว่าจะใช้กะ 60 ได้มั้ย พอดีได้เลนส์มาแต่เพื่อนยืมกล้องไป เลยยังไม่ได้ลอง ถามผู้รู้ก่อนเป็นกรณีศึกษาแล้วกันครับ...เค้าบอกว่าถ้าผมไม่ใช่ก็ฝากขาย เพราะเค้าใช้กล้องของอีกค่าย แต่อยากเอามาลองก่อน ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยครับ
    - Tamron SP 70-210 MM. F3.5 CF MARCO ซูมชัก เมาท์ Nikon
    - Nikon 35-70 MM. รุ่นเก่า
    ถ้าใช้ได้ก็เป็นหมุนมือเพียวๆเลยใช่ป่ะครับ แต่จะใช้งานกะ 60 ได้ป่าวครับ...รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ :emo24:
    pencildandy
    pencildandy
    Rank : Master

รบกวนผู้รู้เรื่องเลนส์ครับ Empty Re: รบกวนผู้รู้เรื่องเลนส์ครับ

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Mon Jun 29, 2009 9:52 pm

ใช้ได้ทั้งสองตัวแต่ก็หมุนอย่างเดียวครับ วัดแสงก็ไม่ได้
    NikMonster
    NikMonster

From : BigTigerDonations & All Around The World

รบกวนผู้รู้เรื่องเลนส์ครับ Empty Re: รบกวนผู้รู้เรื่องเลนส์ครับ

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Mon Jun 29, 2009 10:49 pm

ตกลงว่าใช้ได้ แต่ต้องมือหมุนอย่างเดียว วัดแสงม่ะได้ด้วยโหๆๆๆ ยากอยุ่น่ะครับ แต่แบบนี้ต้องลองซะหน่อยครับ ถ้าไม่ไหวจิงๆค่อยจำหน่ายออกล่ะกันครับ ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ
    mada
    mada

From : Khonkaen

ตั้งหัวข้อ by mada Wed Jul 01, 2009 7:31 am

ใช้ได้ครับ เวลาวัดแสงต้องวัดเองครับ ตั้งค่าแสงเหมือนกล้อง film ครับ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed Jul 01, 2009 8:35 am

ฝึกไว้จะได้เทิร์นโปร
    NikMonster
    NikMonster

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Wed Jul 01, 2009 11:17 am

ก็สนุกดีครับ เหมือนได้ใช้กล้องฟิลม์เลย D60 โหมด M อย่างเดียวเท่านั้นเลย ปรับความเร็วชัดเตอร์ได้ที่กล้อง ส่วนแสงหมุนปรับที่เลนส์ ได้อีกอารมณ์ครับ แต่ เลนส์ Tamron 70-210 หนักมากกกๆๆๆ เหมือนยกดัมเบลเลย เลนส์เหล็ก ซูมชัก หมุนมือ+มาโคร สงสัยจะต้องจำหน่ายให้ผู้รักการสะสมเลนสืเก่าแล้วครับ แบกม่ะไหว
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Wed Jul 01, 2009 6:55 pm

NikMonster พิมพ์ว่า:ก็สนุกดีครับ เหมือนได้ใช้กล้องฟิลม์เลย D60 โหมด M อย่างเดียวเท่านั้นเลย ปรับความเร็วชัดเตอร์ได้ที่กล้อง ส่วนแสงหมุนปรับที่เลนส์ ได้อีกอารมณ์ครับ แต่ เลนส์ Tamron 70-210 หนักมากกกๆๆๆ เหมือนยกดัมเบลเลย เลนส์เหล็ก ซูมชัก หมุนมือ+มาโคร สงสัยจะต้องจำหน่ายให้ผู้รักการสะสมเลนสืเก่าแล้วครับ แบกม่ะไหว
    จำหน่ายเท่าไหร่เอ๋ย เผื่อผมจะได้เอาไปส่องนก เล่นๆ
    NikMonster
    NikMonster

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Thu Jul 02, 2009 10:19 am

ขอปรึกษาเจ้าของเดิมก่อนน่ะครับ ว่าจะจำหน่ายเท่าไหร่เพราะผมก็ไปยืมลิมเค้ามา Laughing
    - Tamron SP 70-210 MM. F3.5 CF MARCO ซูมชัก เลนส์เหล็ก เมาท์ Nikon ถ่ายรูปด้วย ออกกำลังแขนด้วย สุดยอด
    NikMonster
    NikMonster

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Thu Jul 02, 2009 1:33 pm

สมมุติว่าถ้าผมจะขาย ต้องย้ายไปกระทู้ ขายของป่าวอ่ะครับ
    - Tamron SP 70-210 MM. F3.5 CF MARCO ซูมชัก บอดี้เหล็ก เมาท์ Nikon อายุ 10 ปี Up มีฝุ่นนิดหน่อยตามกาลเวลา แถม UV Filter + กระเป๋าใส่เลนส์สุดคลาสิค แต่ยังไม่ตัสินใจน่ะครับขอปรึกษากะพี่ๆก่อน ว่าจะขายหรือเก็บไว้เป็นมรดก
    NikMonster
    NikMonster

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Thu Jul 02, 2009 3:52 pm

หรือว่าใครมีไรมาแลกก็ดีครับ...จะได้แบ่งๆกันใช้ แบ่งๆกันลอง Idea
    NikMonster
    NikMonster

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Tue Jul 07, 2009 7:59 pm

ใครมีเลนส์มือหมุนช่วง Wide-normal หรือเลนส์อะไรน่าสนใจๆ มาแลกมั้งป่าวครับ เพราะเก็บไว้ก็เสียดาย จะขายก็เสียดาย (เอ๊ะตกลงว่ายังไง) เอาเป็นว่ารับแลกกะขายครับ + หรือ - เรื่องเงินยังไงค่อยว่ากัน หรือผมต้องย้ายกระทู้ป่าวหว่า emo19

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 3:36 pm