Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ToNg-11
artitkit
pencildandy
7 posters

ทำอย่างไรให้ D60 ใช้แฟลชไร้สายได้ เห็นถามกันบ่อยเหลือเกินเลยไปค้นมาให้ครับ

pencildandy
    pencildandy
    Rank : Master

ทำอย่างไรให้ D60 ใช้แฟลชไร้สายได้ เห็นถามกันบ่อยเหลือเกินเลยไปค้นมาให้ครับ Empty ทำอย่างไรให้ D60 ใช้แฟลชไร้สายได้ เห็นถามกันบ่อยเหลือเกินเลยไปค้นมาให้ครับ

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed May 27, 2009 10:15 am

สำหรับคนที่ใช้กล้องรุ่นเล็กๆ อย่าง D60 ที่ไม่มี CLS นะครับ แล้วใช้แฟลชรุ่นใหญ่ อย่าง SB900
    แล้วอยากจะเล่น wireless มีวิธี set ง่ายๆคับ เข้าที่ Menu > SU-4 > ON แล้วตั้ง แฟลชในโหมด Remote เวลาใช้งานนะครับ
    เท่านี้ก็จะทำให้เหมือนเอาตาแมวมาติดที่แฟลชแล้วคับ

ไม่ใช่ CLS แต่ก็พอเล่นแก้ขัด พอหายอยากได้ครับ แฟลชจะใช้ได้เฉพาะ manual และ auto เท่านั้นนะครับ

Cradit จากคุณ Holding www.Smart-mobile.com ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย pencildandy เมื่อ Thu May 28, 2009 10:36 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    artitkit
    artitkit
    Rank: Photographer

ทำอย่างไรให้ D60 ใช้แฟลชไร้สายได้ เห็นถามกันบ่อยเหลือเกินเลยไปค้นมาให้ครับ Empty Re: ทำอย่างไรให้ D60 ใช้แฟลชไร้สายได้ เห็นถามกันบ่อยเหลือเกินเลยไปค้นมาให้ครับ

ตั้งหัวข้อ by artitkit Thu May 28, 2009 9:36 am

แล้วสะเร่อ คำนี้แรงไหมเอ่ย emo8
    pencildandy
    pencildandy

ทำอย่างไรให้ D60 ใช้แฟลชไร้สายได้ เห็นถามกันบ่อยเหลือเกินเลยไปค้นมาให้ครับ Empty Re: ทำอย่างไรให้ D60 ใช้แฟลชไร้สายได้ เห็นถามกันบ่อยเหลือเกินเลยไปค้นมาให้ครับ

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Thu May 28, 2009 10:37 am

artitkit พิมพ์ว่า:แล้วสะเร่อ คำนี้แรงไหมเอ่ย emo8

แก้ไขแล้วครับ ขออภัยถ้าใช้ถ้อยคำไม่สุภาพครับ

Mad Mad
    artitkit
    artitkit

ตั้งหัวข้อ by artitkit Thu May 28, 2009 1:36 pm

ขอบคุณคราบ Smile
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Sun May 31, 2009 11:37 pm

ผมก้ปวดหัวอยู่นานรื่องนี้ วันนี้เลยไปสอย SC-28มา มือ 2หนะครับ พอดีหัดถ่ายมาโคร
    jatekcr
    jatekcr
    Rank : Member
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by jatekcr Mon Jun 01, 2009 8:21 am

ผมใช้ D60 + SB600 + Trigger + remote + Tripod
    ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา แค่ขยัน ๆ ปรับแสงแค่นั้นเองครับ
    http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=jatek&month=04-2009&date=27&group=9&gblog=5

ตัว Trigger ราคาไม่แพง 900 บาทครับ
    mada
    mada

From : Khonkaen

ตั้งหัวข้อ by mada Mon Aug 03, 2009 2:57 pm

pencildandy พิมพ์ว่า:สำหรับคนที่ใช้กล้องรุ่นเล็กๆ อย่าง D60 ที่ไม่มี CLS นะครับ แล้วใช้แฟลชรุ่นใหญ่ อย่าง SB900
    แล้วอยากจะเล่น wireless มีวิธี set ง่ายๆคับ เข้าที่ Menu > SU-4 > ON แล้วตั้ง แฟลชในโหมด Remote เวลาใช้งานนะครับ
    เท่านี้ก็จะทำให้เหมือนเอาตาแมวมาติดที่แฟลชแล้วคับ

ไม่ใช่ CLS แต่ก็พอเล่นแก้ขัด พอหายอยากได้ครับ แฟลชจะใช้ได้เฉพาะ manual และ auto เท่านั้นนะครับ

Cradit จากคุณ Holding www.Smart-mobile.com ครับ

ขออนุญาตเสริมต่อจากพี่อั๋นนิดนึงครับ สำหรับผู้ใช้ SB800 - SB900 ต้องพยายามตั้งค่า Flash ให้มีค่าใกล้เคียงกับกล้องของเราครับ ถึงจะได้ภาพที่สวยครับ
    NikMonster
    NikMonster
    Rank : VIP++

From : BigTigerDonations & All Around The World

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Mon Aug 03, 2009 3:37 pm

ของผมใช้ SB400 แต่เข้ามาหาความรู้ไว้ก่อนครับ เป็นกรณีศึกษา ขอบคุณน้าอั๋นสำหรับความรู้ดีๆน่ะครับ... Idea
    lenuktle
    lenuktle
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ฅนบางกะปิ

ตั้งหัวข้อ by lenuktle Thu Aug 06, 2009 1:57 pm

jatekcr พิมพ์ว่า:ผมใช้ D60 + SB600 + Trigger + remote + Tripod
    ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา แค่ขยัน ๆ ปรับแสงแค่นั้นเองครับ
    http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=jatek&month=04-2009&date=27&group=9&gblog=5

ตัว Trigger ราคาไม่แพง 900 บาทครับ

ผมใช้แบบน้าท่านนี้ Wireless Trigger + SoftBox + Lens Manual ใช้โหมด A หรือ M ได้ ถ้าใช้โหมด A ให้วัดแสงจากฉากหลังแล้วก็ถ่ายครับ
    ทำอย่างไรให้ D60 ใช้แฟลชไร้สายได้ เห็นถามกันบ่อยเหลือเกินเลยไปค้นมาให้ครับ P41a
    ทำอย่างไรให้ D60 ใช้แฟลชไร้สายได้ เห็นถามกันบ่อยเหลือเกินเลยไปค้นมาให้ครับ P16d

ตัวอย่าง
    NikMonster
    NikMonster

From : BigTigerDonations & All Around The World

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Thu Aug 06, 2009 2:04 pm

ขอชมทั้งช่างภาพกะนางแบบเลยละกันครับ รูปสวย+นางแบบน่ารัก... Idea

เวลาขณะนี้ Wed May 15, 2024 1:37 am