Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

carmanrider
ArmNo
foglamp
7 posters

มีแฟลชของค่ายอื่นๆ ที่ทำสำหรับใช้กับ D60 มั้ย

foglamp
    foglamp
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

From : บางกอก

มีแฟลชของค่ายอื่นๆ ที่ทำสำหรับใช้กับ D60 มั้ย Empty มีแฟลชของค่ายอื่นๆ ที่ทำสำหรับใช้กับ D60 มั้ย

ตั้งหัวข้อ by foglamp Mon Feb 16, 2009 11:20 am

มีใครเคยใช้แฟลชยี่ห้ออื่นๆ บ้าง

มันจะสู้ของค่ายอย่าง SB-600 หรือ SB-800 ได้ไหม

ฟังชั่นและคุณสมบัติการใช้งาน เป็นอย่างไรบ้าง

** เลนส์ยังหาไม่ได้ เริ่มมองแฟลชอีกแล้ว Laughing
    ArmNo
    ArmNo
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

มีแฟลชของค่ายอื่นๆ ที่ทำสำหรับใช้กับ D60 มั้ย Empty Re: มีแฟลชของค่ายอื่นๆ ที่ทำสำหรับใช้กับ D60 มั้ย

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Mon Feb 16, 2009 12:20 pm

เคยเห็นรุ่นพี่คนนึงใช้ของ Sigma อ่ะครับ .. แต่ใช้กับ D300

คุณภาพ ก็ไม่รู้เหมือนกัน ไม่ค่อยรู้เรื่องแฟลชเลย

Wink
    carmanrider
    carmanrider
    Rank : Nikonian

มีแฟลชของค่ายอื่นๆ ที่ทำสำหรับใช้กับ D60 มั้ย Empty Re: มีแฟลชของค่ายอื่นๆ ที่ทำสำหรับใช้กับ D60 มั้ย

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Mon Feb 16, 2009 1:47 pm

แฟลช นอกค่ายส่วนมาก ใช้ TTL ไม่ได้นะคับ แต่ไม่รู้รายละเอียดของแต่ละตัวเหมือนกัน
    แต่จะใช้สมบูรณ์ที่สุดต้องแฟลชค่ายคับ เสถียรที่สุด
    FLYMAN
    FLYMAN

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Mon Apr 13, 2009 6:49 pm

ของ Metz เลยครับ ราคา นี่ถูกกว่า ใช่ได้กับ D60 แน่นอน มีโหมด TTL แต่คุมยากกว่า ของ นิค หน่อยอ่าครับ
    แต่เท้าของ Metz เป็น พลาสติกหักง่ายหน่อยแต่หาของเปลี่ยนง่ายครับ(แต่ถ้าไม่โดนเอาไปฟาดหัวใครอย่างของผมก็คงไม่หักหรอกครับ แห่ะๆ)
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Tue Apr 14, 2009 11:55 pm

ฮุๆ ....

แฟลช ฉลาด ชาติ เจริญ นะคับ
    tandee
    tandee

ตั้งหัวข้อ by tandee Thu Apr 16, 2009 1:01 am

FLYMAN พิมพ์ว่า:ของ Metz เลยครับ ราคา นี่ถูกกว่า ใช่ได้กับ D60 แน่นอน มีโหมด TTL แต่คุมยากกว่า ของ นิค หน่อยอ่าครับ
    แต่เท้าของ Metz เป็น พลาสติกหักง่ายหน่อยแต่หาของเปลี่ยนง่ายครับ(แต่ถ้าไม่โดนเอาไปฟาดหัวใครอย่างของผมก็คงไม่หักหรอกครับ แห่ะๆ)
    แฟนฟาดหรือเปล่าครับ หุๆๆ Laughing
    ล้อเล่นนะครับ
    ส่วนตัวผม แฟลซหัวกล้องยังใช้ไม่ค่อยเป็นเลย
    ภาพออกมาไม่เคยสวย
    FLYMAN
    FLYMAN

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Mon Apr 20, 2009 6:16 pm

อิอิ ผม ถ่ายภาพกลางคืนบ่อยอ่าครับ ตอนแรกๆ ก็ สว่างไปบ้าง หรือ สว่างน้อยไปบ้าง
    ใครที่ ซื้อมาแล้ว ก็ลอง ถ่ายในห้อง มืดๆดู แล้วอย่าลืม ปรับ white balance เป็นโหมดแฟรชนะครับ สีจะได้ดู สวยสมจริงมากขึ้น อิอิ
    mada
    mada

From : Khonkaen

ตั้งหัวข้อ by mada Sun Jul 12, 2009 6:59 am

อยู่ที่เราครับว่าต้องการStyleไหน ผมใช้ Metz เหมือนกันก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 5:45 pm