Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

pencildandy
ArmNo
foglamp
TeesiX
khutong
9 posters

ถึงเวลาแล้วที่ผมจะต้องมี D60 ซะที แต่ไม่รู้จะทำไงดี ช่วยทีครับ มือใหม่สุดๆๆๆๆๆๆ

khutong
    khutong
    Rank : Member

ถึงเวลาแล้วที่ผมจะต้องมี D60 ซะที แต่ไม่รู้จะทำไงดี ช่วยทีครับ มือใหม่สุดๆๆๆๆๆๆ Empty ถึงเวลาแล้วที่ผมจะต้องมี D60 ซะที แต่ไม่รู้จะทำไงดี ช่วยทีครับ มือใหม่สุดๆๆๆๆๆๆ

ตั้งหัวข้อ by khutong Sat Feb 14, 2009 1:11 am

Smile ขอแนะตัวเองก่อนนะครับ ผมครูดอยคนนึง เวลาที่ผมขี่รถขึ้นไปโรงเรียนมีวิวสวยมากมาย ในโรงเรียนก็มี นักเรียนน่าตาสดใส น่าเก็บไว้เหลือเกิน ไหนจะงานกีฬา ไหนจะโอกาสไปดููงานโรงเรียนอื่นๆ ทัศนะศึกษากะนักเรียน ผมพยายามอย่างสุดความสามารถแล้วในการเอากล้อง คอมแพค มาถ่าย แต่มันทำไม่ได้ดังใจ จนได้มีโอกาสศึกษา กล้อง DSlr ผมคิดว่าน่าจะใช้ แต่พอจะหยิบโปรเลย ก็กัวว่าจะเหมือน หมาได้ปลากระป๋อง เลยคิดว่า น่าจะเริ่มต้นก่อน จนในที่สุด ผมก็คิดแล้วว่า D60 คือ มือสมัครเล่นอ่อนๆอย่างผมน่าจะทำได้
    ผมจีงขออนุญาตท่านผู้รู้ว่า สิ้นเดือนนี้ที่ผมจะไปถอยเอามาเนี้ย ควจจะซื้ออะไรมาบ้าง โดยงบไม่บานปลายถึง25000 (ครูดอยจนอะครับ)
    ขอแบบดีเทลนะครับ เช่น ซื้อตัวกล้อง บวกเลนส์ เลนส์รุ่นไร ฟิลเตอร์รุ่นไหน อะไรประมาณนี้อะครับ ช่วยแนะนำทีครับ ผมรับรองว่าจะบรรลุพระอรหันต์ให้ได้ในสักวัน เหนเพื่อนถ่ายรูปกัน แล้วอดอิจฉาไม่ได้จริงๆ
    TeesiX
    TeesiX
    Rank : Nikonian

ถึงเวลาแล้วที่ผมจะต้องมี D60 ซะที แต่ไม่รู้จะทำไงดี ช่วยทีครับ มือใหม่สุดๆๆๆๆๆๆ Empty Re: ถึงเวลาแล้วที่ผมจะต้องมี D60 ซะที แต่ไม่รู้จะทำไงดี ช่วยทีครับ มือใหม่สุดๆๆๆๆๆๆ

ตั้งหัวข้อ by TeesiX Sat Feb 14, 2009 8:19 am

ก่อนอื่นขอตอบคำถามก่อนละกันครับ "ควจจะซื้ออะไรมาบ้าง โดยงบไม่บานปลายถึง25000" >>> แนะนำ D60 kit (18-55) แล้วหาร้านที่มี option ซื้อพ่วง 55-200 จะได้เลนส์ช่วงนอร์มอลกับเทเล การใช้งานครอบคลุมแถบทุกสถานการณ์ตาม scope การใช้งานที่ไม่คิดว่าจะรับงานถ่ายรูปที่ไหน งบไม่เกิน 25000 ครับ หรือถ้าเกินก็ไม่มาก ไม่ถึง 2000 แน่ๆ แต่รีบซื้อหน่อยก็ดีนะครับ มีเสียงลือว่า niks จะขึ้นราคา 8% หลังจากวันที่ 16 กุมภานี้ เพราะค่าเงินญี่ปุ่นมันแข็งตัวขึ้นครับ อุปกรณ์เสริมก็ไม่มีไรมากแล้วแต่คน แต่แนะนำให้ซื้อ UV filter มาติดกันเลนส์เป็นรอย ราคาก็ 300-500 บาท Smile

ทีนี้ขอแนะนำนิดนึงครับ เห็นบอกว่าเป็นมือใหม่ใช้กล้่องคอมแพคแล้วถ่ายได้ไม่สวย จริงๆแล้วกล้องคอมแพคปัจจุบัน คุณภาพมันก็สุดๆนะครับ (Canon G10 ผมว่าดีกว่า D60 เราแน่ๆอะ Crying or Very sad) กล้อง DSLR ถ้าไม่พูดเรื่องหลักการทำงาน มันก็แค่เอากล้อง compact มาตัดแบ่งเป็นช่วงๆ ทำคุณภาพให้ดีขึ้นแต่จำกัดในช่วงเลนส์นั้นๆ แล้วหลอกขายเรานั่นเอง ฮาา emo15

ดังนั้นบางทีคุณฝึกถ่ายจากกล้อง compact ที่มีอยู่ให้เก่งๆก่อน หมั่นดูศึกษาพื้นฐาน ดูรูปเยอะๆ จากเว็บไซด์ต่างๆ บางทีกล้อง compact ดีๆซักตัวก็เพียงพอและสามารถถ่ายรูปอย่างสนุกได้แล้ว เห็นบอกว่าจะบรรลุอรหันต์ กลัวว่าพอเล่น DSLR แล้วจะโดนกิเลสครอบงำ จนงบบานปลายหนะซิครับ Laughing

แต่ถ้าคิดดี+นานแล้วถอย D60 มา (จริงๆไม่ต้อง D60 ก็ได้มั้ง) คลับแห่งนี้ก็ยินดีต้อนรับเสมองับ ขอให้มีความสุขกับการถ่ายรูป Smile

ปล แนะนำ http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=2349 ทุกรูปในกระทู้นี้ถ่ายจากกล้องมือถือครับ แล้วจะเห็นว่ามันอยู่ที่คนถ่ายกับมุมมองจริงๆ กล้องเป็นประเด็นท้ายๆเลยมากกว่า
    foglamp
    foglamp
    Rank : Amateur

From : บางกอก

ถึงเวลาแล้วที่ผมจะต้องมี D60 ซะที แต่ไม่รู้จะทำไงดี ช่วยทีครับ มือใหม่สุดๆๆๆๆๆๆ Empty Re: ถึงเวลาแล้วที่ผมจะต้องมี D60 ซะที แต่ไม่รู้จะทำไงดี ช่วยทีครับ มือใหม่สุดๆๆๆๆๆๆ

ตั้งหัวข้อ by foglamp Sat Feb 14, 2009 10:25 am

ถ้างบประมาณพร้อมแล้ว จัดชุดอย่างคุณ TeesiX ก็น่าสนใจมากครับ

Dslr มาพร้อมกับกิเลสครับ ความอยากมีมาเรื่อยๆจริงๆ Laughing

แวะมาเชียร์ Smile
    ArmNo
    ArmNo
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Sat Feb 14, 2009 10:50 am

โดยที่งบไม่บานปลาย เกิน 25000

Smile

ซื้อ G10 ครับ รับรองไม่บาน

ถ้า D60 ไม่เกินวันนี้ วันหน้ามันก็เกินแน่นอนครับ

เอาล่ะ เข้าเรื่อง .. D60 kit + 55-200 VR ประกันร้านทั้งหมด ที่เหลือของแถม ขอให้ได้มากที่สุด

ตื๊อคนขายมันเข้าไป

Smile
    khutong
    khutong

ตั้งหัวข้อ by khutong Sat Feb 14, 2009 9:08 pm

ขอบคุงมากครับสำหรับทุกคำตอบ ถึงเวลาแล้วที่ผมจะต้อง ใช้ DSLR ซักที Cool Cool
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Sat Feb 14, 2009 9:24 pm

2500 ไม่พอแน่ะครับและ D60 18-55 พ่วง 55-200 มันค่อนข้างหายากน่ะครับ
    แต่ D60 Body 16000. + 18-70 เลนส์รองเทพ 8000. ก็ 24000 อีกพันก็แบตสำรองน่าคิดครับ หุหุ
    pangfoon
    pangfoon
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Sat Feb 14, 2009 9:53 pm

pencildandy พิมพ์ว่า:2500 ไม่พอแน่ะครับและ D60 18-55 พ่วง 55-200 มันค่อนข้างหายากน่ะครับ
    แต่ D60 Body 16000. + 18-70 เลนส์รองเทพ 8000. ก็ 24000 อีกพันก็แบตสำรองน่าคิดครับ หุหุ

จริงๆแล้วแบตสำรองยังไม่ต้องก็ได้มั้งค่ะ ใช้สักพัก เก็บเงินค่อยซื้อใหม่ก็ได้ ก้อนเดียวก้ใช้ได้นานอยู่
    idontwantsator
    idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Sat Feb 14, 2009 11:32 pm

pangfoon พิมพ์ว่า:
    pencildandy พิมพ์ว่า:2500 ไม่พอแน่ะครับและ D60 18-55 พ่วง 55-200 มันค่อนข้างหายากน่ะครับ

จริงๆแล้วแบตสำรองยังไม่ต้องก็ได้มั้งค่ะ ใช้สักพัก เก็บเงินค่อยซื้อใหม่ก็ได้ ก้อนเดียวก้ใช้ได้นานอยู่

เห็นด้วยกับ สองท่านนี้ครับ (ใจจริงก็อยากได้ชุดนี้นะ)

Nikon D60 + AF-S 18-70 น่าจะไม่เกินงบแน่นอน Laughing
    แล้วก็เลือกร้านที่มีของแถมเป็น Mem(SDcard), กระเป๋า, ...
    TeesiX
    TeesiX

ตั้งหัวข้อ by TeesiX Sun Feb 15, 2009 9:45 am

nikon d60 body อย่างเดียวมันไม่ค่อยมีร้านไหนขายซิครับ โดยเฉพาะร้านที่ประกันศูนย์ คงต้องหากันหน่อยหละ
    Derby
    Derby

ตั้งหัวข้อ by Derby Tue Feb 17, 2009 4:39 pm

อยู่ถึงดอยไหนล่ะครับ จะได้บอกสถานที่ไกล้ๆให้ไปลองจับ ไปลองถ่ายก่อนตัดสินใจ จริงอย่างที่หลายคนแนะนำอ่ะ กล้องคอมแพคถ่ายดี สวย กว่าD60 ก็มีเยอะครับ มันอยู่ที่มุมมองของแต่ละบุคคลน่ะ เศรษฐกิจช่วงนี้แย่เอามากๆๆครับ รายได้ลดหายวูบๆเลย ถ้าเก็บเงินไว้ก่อนใจเย็นๆๆ ตัดสินใจนานๆหน่อยก็ดีครับ โชคดีครับ
    khutong
    khutong

ตั้งหัวข้อ by khutong Wed Feb 18, 2009 6:57 am

Derby พิมพ์ว่า:อยู่ถึงดอยไหนล่ะครับ จะได้บอกสถานที่ไกล้ๆให้ไปลองจับ ไปลองถ่ายก่อนตัดสินใจ จริงอย่างที่หลายคนแนะนำอ่ะ กล้องคอมแพคถ่ายดี สวย กว่าD60 ก็มีเยอะครับ มันอยู่ที่มุมมองของแต่ละบุคคลน่ะ เศรษฐกิจช่วงนี้แย่เอามากๆๆครับ รายได้ลดหายวูบๆเลย ถ้าเก็บเงินไว้ก่อนใจเย็นๆๆ ตัดสินใจนานๆหน่อยก็ดีครับ โชคดีครับ

ผมดอยสะเมิงครับ ขอบคุณครับที่เตือนสติผมก่อนซื้อ ขอบคุณจริงๆครับ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed Feb 18, 2009 10:27 am

ถ้า compact ผมแนะนำ Canon power shot G10 เลยครับแจ่ม
    ArmNo
    ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Wed Feb 18, 2009 3:36 pm

G10!

โฮกกกกกเลย
    racheepz
    racheepz

ตั้งหัวข้อ by racheepz Thu Aug 13, 2009 11:20 am

เอาใจช่วยน่ะคับ

ผมยังเก็บเงินอยู่เลย

หล่ะน่ะเออ Crying or Very sad

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 6:58 pm