Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ArmNo
carmanrider
ayiing
7 posters

ปัญญหาเรื่องแบต

ayiing
    ayiing
    Rank : Member

ปัญญหาเรื่องแบต Empty ปัญญหาเรื่องแบต

ตั้งหัวข้อ by ayiing Fri Feb 06, 2009 10:21 pm

ขอรบกวนเพื่อนๆอีกเรื่องนะคับ
    พอดีเราเปนมือใหม่หัดถ่าย
    ไม่รู้เรื่องไรเลย
    ซื้อกล้องมาได้สามอาทิดแล้วคับ

มีปัญหาคือเรื่องเเบตคับ
    ตอนที่ซื้อมาวันแรกผมถ่ายแปบๆแบตก้หมด จากนั้นก้ชาร์ทไว้ทั้งคืน
    พอวันต่อมา ผมเอาไปถ่าย ถ่ายได้สองวันแบตหมดละก้ไม่ได้ถ่ายอะไรมากมายนะคับ
    อยากทราบว่ากล้องของเพื่อนๆเปลืองแบตมั้ย
    อยากทราบการตั้งค่าให้ถ่ายแบบประหยัดแบตอ่ะคับ เพราะมีแบตก้อนเดียวเวลาไปเที่ยวมันจะทำให้เสียอารมณ์เพราะแบตหมดอ่ะคับ

ใครก้ได้ช่วยผมทีว่าต้องทำไง

ปล. พอดีผมมีเพื่อนที่ใช้กล้องของหนอนคับ ของเค้าถ่ายเปนอาทิดเเบตก้ไม่หมด
    ผมก้เลยงง คร๊าฟ
    carmanrider
    carmanrider
    Rank : Nikonian

ปัญญหาเรื่องแบต Empty Re: ปัญญหาเรื่องแบต

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Fri Feb 06, 2009 11:03 pm

ผมว่าเอากลับไปที่ร้านดีกว่านะคับ
    หรือไม่ก็หาวิธีดูว่าแบตคุนปลอมหรือป่าว ในบอร์ดนี้น่าจะมี
    ArmNo
    ArmNo
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

ปัญญหาเรื่องแบต Empty Re: ปัญญหาเรื่องแบต

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Sat Feb 07, 2009 12:08 am

ผมถ่ายวันเดียวหมดก็มีครับ

แบตมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่า คุณถ่ายกี่วัน

แต่ขึ้นอยู่กับว่า คุณถ่ายกี่รูป

แบตของ D60 อย่างน้อยๆ น่าจะได้ซัก 500 รูปขึ้นไป ต่อการชาร์ตหนึ่งครั้งครับ .. จริงๆเยอะกว่านี้ด้วย

ผมก็มีแบตก้อนเดียวเหมือนกัน แต่ไม่เคยถ่ายจนแบตหมด เคยแต่ถ่ายจนการ์ดเต็ม

พยายามอย่าเปิดดูรูปบ่อยครับ .. แฟลชก็เหมือนกัน ตัวกินไฟ
    ตั้งค่าความสว่างของหน้าจอก็มีผล .. แต่ผมไม่ลดมันนะครับ ตั้งไว้ที่ 0 ไม่งั้นดูรูปแล้วสีไม่เหมือนจริง

Smile
    TeesiX
    TeesiX

ตั้งหัวข้อ by TeesiX Sat Feb 07, 2009 11:07 am

คิดว่ามือใหม่ ยังงัยก็ไม่มีทางถ่ายให้แบตหมดภายในสองวันได้แน่ๆ ยกเว้นว่าจะเปิดกล้องทิ้งไว้เดินไปเดินมาทั้งวันแล้วลืมปิด

ควรเอาไปเปลี่ยนที่ร้านดีกว่าครับ เพิ่งซื้อมีประกัน ก็ใช้ให้คุ้ม เพื่อความสบายใจของเรา Smile
    idontwantsator
    idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Sun Feb 08, 2009 9:50 am

nine_ob "อ่าฮะ ผมไปเจใน pantip มาอะคับ แฮะๆ ยังงัยลองเอาพิจารณาดูละกันนะคับ
    ผมเองคิดว่า แบตเทียม มันไม่น่าจะมีผลกะกล้อง อะ คับ แต่ว่าอายุการใช้ งาน กับ
    เวลาการใช้งานอาจจะ น้อยกว่า แบต แท้ บ้าง อะ คับ แฮะๆ
    เพราะว่า แบต ก้มีหน้าที่ให้ พลังงานเหมือนกัน หมด นี่คับ แฮะๆ
    volt amp ที่ เค้า เซ็ท ออกมา ก็น่าจะเท่ากัน แต่ว่าวัสดุ กับ ประจุ
    อาจจะต่างกันเรยทำให้เกิดผลต่าง ของ แท้และเทียมอย่างที่บอก อะ คับ
    ยังงัย ลองพิจารณาดูละกันนะคับ แฮะๆๆ
    นี่ลิงค์ คับ
    http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/2007/05/O5373405/O5373405.html "

ลองดูนะครับ
    ของผมแบทก้อนเดียว ไม่เคยหมดก่อน 600 รูป ไม่ค่อยเปิดแฟลชนะครับ
    เค้าบอกว่าถ้าใช้แฟลช จะเปลืองมากกว่า ชาร์ตแค่ชั่วโมงครึ่งก็เต็มแล้วครับ
    ayiing
    ayiing

ตั้งหัวข้อ by ayiing Mon Feb 09, 2009 10:59 pm

ขอบคุณทุกคำตอบนะคับ
    Color_Accent
    Color_Accent

From : SUT KORAT

ตั้งหัวข้อ by Color_Accent Tue Mar 03, 2009 11:05 pm

ผมก็พึ่งซื้อกล้องมาใหม่เมื่อไม่นานมานี้ ก็ถ่ายได้ประมาณ 400 รูปครับ
    Derby
    Derby
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

ตั้งหัวข้อ by Derby Wed Mar 04, 2009 1:40 pm

D60 แบตก้อนนึง ผมไปเชียงราย เชียงใหม่ เที่ยวทั่วไปหมด สามวัน ไม่ได้ชาร์ตเลย ถ่ายไป 864 รูป เรื่องจริงครับ

เวลาขณะนี้ Tue May 14, 2024 11:34 am