Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

ลังเลเกี่ยวกับเลนส์ซูมครับ ขอความเห็นเพื่อนๆครับ

bambooss
    bambooss
    Rank : Member
    Rank : Member

ลังเลเกี่ยวกับเลนส์ซูมครับ ขอความเห็นเพื่อนๆครับ Empty ลังเลเกี่ยวกับเลนส์ซูมครับ ขอความเห็นเพื่อนๆครับ

ตั้งหัวข้อ by bambooss Wed Jan 28, 2009 1:08 pm

ลังเลอยู่ว่าจะเอา Tele ตัวไหนมาใส่ D60 ตัวเล็กของเราดีระหว่าง
    1.Sigma 70-300mm APO MACRO HSM <<< พอดีหาซื้อได้แล้ว
    2.Nikon AF-S DX VR 55-200 f/4-5.6G IF-ED

ทั้งสองตัวนี้ราคาใกล้เคียงกันมาก

ความจริงแล้วชอบถ่ายสัตว์ นก ผีเสื้อ หรือ ถ่ายภาพเด็กทีเผลอ อันไหนถึงจะคุ้มค่ากับการใช้งานจริง
    และก็สะดวกกับการใช้งานด้วยครับ

กลัวว่าระยะ 200 ของ nikon จะไม่เพียงพอกับการดึงนกจากต้นไม้ครับ หรือเสือที่อยู่ในกรง
    แล้ว VR มีประโยชน์มากแค่ไหนกับระดับการซูมมากๆครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความเห็นคร๊าบบ
    ArmNo
    ArmNo
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

ลังเลเกี่ยวกับเลนส์ซูมครับ ขอความเห็นเพื่อนๆครับ Empty Re: ลังเลเกี่ยวกับเลนส์ซูมครับ ขอความเห็นเพื่อนๆครับ

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Wed Jan 28, 2009 3:07 pm

ถ้าเป็นผม คงเลือก 55-200 ครับ

ยิ่งซูมมาก ภาพก็ยิ่งสั่นไหวง่าย VR ช่วยได้ดีทีเดียว

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การเลือก ก็ขึ้นอยู่กับการใช้ของคุณ bambooss ด้วยครับ 200 กับ 300 มันก็ต่างกันเยอะพอควร

ลองหายืมเพื่อนฝูงมาใช้ก่อนครับ (ถ้าเป็นไปได้)

Smile
    FLYMAN
    FLYMAN
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ลังเลเกี่ยวกับเลนส์ซูมครับ ขอความเห็นเพื่อนๆครับ Empty Re: ลังเลเกี่ยวกับเลนส์ซูมครับ ขอความเห็นเพื่อนๆครับ

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Thu Jan 29, 2009 3:42 am

ถ้าเป็นผมผมก็เลือก 55-200 ครับ หุๆ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Thu Jan 29, 2009 8:05 pm

จริงๆของ Sigma ที่มี HSM ก็เป็นตัวกันสั่นน่ะครับ

เวลาขณะนี้ Tue May 14, 2024 10:09 pm