Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

เล่าสู่กันฟัง...ประสบการณ์ตรงจากงานถ่ายภาพ

BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

เล่าสู่กันฟัง...ประสบการณ์ตรงจากงานถ่ายภาพ Empty เล่าสู่กันฟัง...ประสบการณ์ตรงจากงานถ่ายภาพ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Fri Mar 18, 2011 8:57 am

น่าจะตั้งห้องนี้ละกันเน้อะ จริงๆ ไม่ได้มีเทคนิคอะไรมานำเสนอเลย

เพราะส่วนตัวแล้วยังจัดไฟไม่เก่งครับ ^^

แต่มาเล่าประสบการณ์มากกว่า เกี่ยวกับสภาพแวดล้อมสะถานที่ในการถ่ายภาพ

จากงานที่ต้องเจอจริงๆ ซึ่งเราเกี่ยงสภาพแวดล้อมนั้นๆ ไม่ได้ แต่เราเลือกมุมในการนำเสนอได้ครับ

อย่างงานวันศุกร์ เดิมฉากตั้งอยู่อีกทีและมีการย้ายมาตรงนี้ เราก็ต้องเป็นคนกำหนดว่าจะตั้งตรงไหนดี

แล้วมีผลต่อโต๊ะลงทะเบียนด้วยครับ ที่ผมต้องจัดให้อยู่ข้างๆ ที่ถ่ายภาพหน้างาน ย้ายกันสนุก ^^

เลนส์ ผมใช้ 50mm. 1.4G แล้วเดินขยับเอาครับ ยังคิดอยู่เล่นๆ ว่าถ้ามี 24-70 สักตัวคงตั้งขาตั้งกล้องไว้เลยอ่ะ

ซูมเอาจบ คอมโพสไม่หลุดด้วย แต่ไม่ไหวจะซื้อแพงเกิน เดินขยับเอาก็ได้ฟร้ะ ^^

เล่าสู่กันฟัง...ประสบการณ์ตรงจากงานถ่ายภาพ FwDSC_0975

งวดนี้วัดแสงง่ายมาก ฟรุคอ่ะ ตั้งไฟเสร็จ ปรับไฟ กดวัดแสงทีเดียวพอ
    เล่าสู่กันฟัง...ประสบการณ์ตรงจากงานถ่ายภาพ FwthonDSC_1083

ถ่ายงานในบ้าน เนื่องจากไม่มีเวลาให้จัดไฟครับ เวลาเต็มมากๆ ก็เลยใช้แฟลชหัวค้อนนี่หล่ะเบ้าเพดานเอา

มีไฟ 500W เบ้าเพดาน 1 ตัวด้วยครับแต่ไม่ได้ช่วยอะไรเพราะผมว่ามานต้องสัก 1000w แล้วน่าจะมีสัก 3 ตัวเลย

เล่าสู่กันฟัง...ประสบการณ์ตรงจากงานถ่ายภาพ FwDSC_0732

ถ่ายงานในบ้านตัวหลักผมใช้ 18-35 mm ยืมเพื่อนมาซึ่งโชคดีมากๆ ถ้าไม่มีเลนส์ตัวนี้ผมลำบากแน่นอน

เพราะไม่มีที่ให้ขยับมากครับ ตอนนี้กำลังจีบๆ เพื่อนเพื่อขอซื้อต่ออยู่ เพราะถ้าไม่มีเลนส์ตัวนี้งานงอกแน่ๆ

ถึงตัวพร้อมแต่อุปกรณ์ดันไม่พร้อมนิลำบากนะครับ (ตอนแรกผมคิดว่าเอาแค่ 28-80mm+50mm+80-200 ไปพอ
    สรุป 28-80 ไม่ได้ใช้เลย)

เล่าสู่กันฟัง...ประสบการณ์ตรงจากงานถ่ายภาพ FwDSC_0805

เด๋วมาต่อครับ

เล่าสู่กันฟัง...ประสบการณ์ตรงจากงานถ่ายภาพ Empty Re: เล่าสู่กันฟัง...ประสบการณ์ตรงจากงานถ่ายภาพ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Fri Mar 18, 2011 9:11 am

มาต่ออีกงานครับ ของวันอาทิตย์ติดๆ กันเลย

เอาในบ้านก่อนครับ เป็นบ้านทรงไทยเพดานสีดำสูง เรื่องเบ้าแฟลชไรจบ
    (ตรงจุดที่ตั้งไม่มีฝ้าสีขาวนะครับ)

สถานที่ตรงที่ถ่ายค่อนข้างแคบครับ และคนเข้ามาเย้อะมากๆ

อันนี้โชคดีอีก พอดีได้แฟลชเพื่อนมาเพิ่ม 1 ตัว ผมตั้งไฟแฟลช

ไว้สองจุด Sb900 ซ้าย Sb800 ขวา และ 500W เป็นไฟนำเพราะมีการถ่าย VDO

กับกล้องอีกตัวต้องใช้ไฟนี้ช่วยเสริมครับ

ภาพนี้คนน้อยแล้วครับเพราะก่อนหน้าคนแน่นเต็มพื้นทีด้านหลังก็บังไฟกันไป

แต่เราก็ต้องปล่อยไปครับ ไปให้แขกยืนหลบไม่ได้เพราะพื้นที่น้อย ^^ ก็ต้องถ่ายกันไปน้ะ

จะเห็นไฟร่มด้านขวาด้วย

เล่าสู่กันฟัง...ประสบการณ์ตรงจากงานถ่ายภาพ FwDSC_2190

อันนี้บนบ้าน ใช้แฟลชหัวค้อนนี่หล่ะ ไปถอดออกมาจากร่มเอามาใช้ก่อน ตอนแรกใช้แผ่นมือเบ้าเอาแต่ wb ดันติดแดงขึ้นมาเลย

ก็เลยเอาแผ่นขาวๆ ที่แฟลชน้านหล่ะ ผมกดแผ่นให้งอเอา ก็โอเช ส่วน ISO มีเท่าไรก็ดันๆ ไป น้อยสุดในห้องก็ 400-500 มั้ง

เล่าสู่กันฟัง...ประสบการณ์ตรงจากงานถ่ายภาพ FwDSC_1902

อุปกรณ์สำคัญใช้ ทริกเกอร์ใส่ sb800 แล้วก็ใช้ Sb900 เปิดsu4 แทน ดีไปครับที่อุปกรณ์พร้อมเนื่องจากทริกเกอร์

ทั้งของผมกับของเพื่อนมีตัวส่งกันคนละตัว คนละยี่ห้อด้วย ไม่ง้านไม่รู้จะสั่งแฟลชอีกตัวยังไงเลย ^^

เลนส์ 18-35mm. ของเพื่อนที่ผมยืมมาอีกหล่ะ ถ้าไม่มีเลนส์ตัวนี้คงแย่แน่ๆ ครับ เพราะมีจังหว่ะนึง

ผมสลับเอา 50 mm. ใส่โอ้พระเจ้ามุมไม่พอวุ้ยรีบเปลี่ยนแทบไม่ทัน^^

เพราะถึงแบบนี้ถึงต้องมีตากล้องอย่างน้อยๆ 2 คนอ่ะ กล้องหลักคนนึง มุมภาพธรรมดาๆ

กับอีกตัวกล้องแคนดิส

เล่าสู่กันฟัง...ประสบการณ์ตรงจากงานถ่ายภาพ Empty Re: เล่าสู่กันฟัง...ประสบการณ์ตรงจากงานถ่ายภาพ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Fri Mar 18, 2011 9:24 am

มาต่อด้านนอกครับ อันนี้ติดปัญหาเกี่ยวกับที่ถ่ายรูปหน้างาน

ยังไงก็ต้องเช็คหน้างานก่อนนะครับ ว่าพื้นที่พอที่เราจะถ่ายรึเปล่า

มีไฟมั้ย เพราะอันนี้ตอนแรกฉากวางอยู่ข้างถนนทางเข้างานครับ

คือตรงหน้าเต้นท์ในภาพอ่ะ ซึ่งผมต้องตั้งไฟ กับใช้พื้นที่ด้านหน้าทั้งหมด

ก็ต้องมีการให้ย้ายเพื่อหลบเข้ามาอีก

ปัญหาอีกอย่างคือปลั๊กไม่มี 5555+ คนที่จัดไฟก็ไม่เพิ่มจุดให้ เป็นเรือ่งตลกที่

พอผมเข้าไปให้เขาเดินปลั๊กให้พวกเดินหนีเลย ^^ ก็เลยต้องไปให้เจ้าของงาน

ช่วยหาปลั๊กให้แทนก็ได้มากครับ ^^

ยังไงผมจะมาเล่าต่อเลื่อยๆ นะครับ ^^ หรือใครจะมาแจมเล่าประสบการณ์ตรงในกระทู้นี้

ก็ยินดีเลยน้ะครับ

เล่าสู่กันฟัง...ประสบการณ์ตรงจากงานถ่ายภาพ FwDSC_2331

อันนี้คือการถอยฉากเข้ามาด้านในครับ สุดได้แค่นี้จริงๆ ไฟก็ตั้งแล้วติดเสาเต้นท์ด้วยหล่ะ

ส่วนตัวผมก็ยืนถ่ายกลางถนน ^^ แต่ไม่ใช่ปัญหาครับเพราะแค่เดินหลบก็ได้แระ

เล่าสู่กันฟัง...ประสบการณ์ตรงจากงานถ่ายภาพ FwDSC_2426

เล่าสู่กันฟัง...ประสบการณ์ตรงจากงานถ่ายภาพ FwDSC_2396

ตอนแรกเพื่อนผมก็บอกว่าถ้าไม่ได้จริงๆ เรื่องปลั๊กไฟ ก็เซทแฟลชหัวค้อนเอานิหล่ะ ไม่ต้องใช้ไฟสตูแล้ว

แต่ไม่ได้อ่ะยังไงผมก็ต้องจัดให้ได้ครับ มานได้มาอีกนิ้ดนึงก็ยังโออ่ะ แต่มีครับที่ไม่ได้ใช้ไฟสตูเพราะ

ปลั๊คหลุด เด๋วหาภาพมาให้ดูจ้ะ เพราะตอนนี้ยังดองงานอยู่เลย -_-" นิถ้ารับงานได้ตังค์เย้อะๆ คงมีจ้างเพื่อนทำภาพต่อแน่ๆ ^^
    Aey Recyclone
    Rank : Member
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by Aey Recyclone Thu Jun 02, 2011 2:15 am

ได้ประโยชน์มากมาย สำหรับ น้องใหม่ คับ ขอบคุณมาก มีประสบการณ์ เอามาแชร์ อีกนะคับ เยี่ยมๆ
    Mr. Smooth
    Mr. Smooth

From : ราชอาณาจักรไทย

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth Tue Jun 07, 2011 10:08 am

เรื่องงานพิธีเนี่ยผมไม่ค่อยอยากยุ่งเลยครับ กลัวพลาดมากๆ......

ถ้าต้องถ่ายจริงๆ ผมจะบอกเจ้าของงานไว้ก่อนเลยว่า ผมขอเป็นกล้อง 2 (สำรอง) นะ ต้องมีตัวจริงด้วย 1 กล้อง

เคยมีอยู่งานนึงไปช่วยถ่ายงานแต่งงานให้เพื่อนตอนเช้า โดยมีผมเพียงกล้องเดียว D60 + kit + 50/1.8 D แฟรชนอกก็ไม่มีเล่นเแฟรชหัวกล้องล้วนๆ เพราะเพื่อนมันบอกว่ามันไม่ซีเรียส แค่มีรูปเก็บไว้ก็พอ

ที่ไหนได้ตอนเย็นกลับมาบ้าน เพื่อนมันโทร. กลับมาบอกว่า อาม้าถามว่ารูปพรุ่งนี้เช้าเสร็จใช่มั้ย จะเอาไปให้ญาติผู้ใหญ่ดูแล้วก็จะเอาไปอัดรูปใหญ่ใส่กรอบด้วย

โอ้โฮ.......................แล้วผมจะทำยังไงล่ะคร้าบ !! !! !! !! !! emo12 emo12 emo12 emo12

เวลาขณะนี้ Sat May 11, 2024 7:27 pm