Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

BanDitDotCom
ก๊อกก๋อย
6 posters

ถามหน่อยครับ เวลาเราถ่ายภาพเราจะรู้ได้ยังไงว่าควรใช้ F เท่าไหร่

ก๊อกก๋อย
    ก๊อกก๋อย
    Rank : Member

ถามหน่อยครับ เวลาเราถ่ายภาพเราจะรู้ได้ยังไงว่าควรใช้ F เท่าไหร่ Empty ถามหน่อยครับ เวลาเราถ่ายภาพเราจะรู้ได้ยังไงว่าควรใช้ F เท่าไหร่

ตั้งหัวข้อ by ก๊อกก๋อย Tue Mar 01, 2011 7:08 pm

ถามหน่อยครับ เวลาเราถ่ายภาพเราจะรู้ได้ยังไงว่าควรใช้ F เท่าไหร่ โหมด A อะครับ รู้มาว่า F กว้าง ชัดตื้น ถ้าถ่ายคนหลังเบลอ F แคบ ชัดลึก แล้วรูปบางรูปควรใช้ F เท่าไหร่
    เวลาผมถ่ายคน ผมเปิด F กว้างสุดตลอด
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ถามหน่อยครับ เวลาเราถ่ายภาพเราจะรู้ได้ยังไงว่าควรใช้ F เท่าไหร่ Empty Re: ถามหน่อยครับ เวลาเราถ่ายภาพเราจะรู้ได้ยังไงว่าควรใช้ F เท่าไหร่

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Tue Mar 01, 2011 7:44 pm

ส่วนตัวคิดว่าไม่มีอะไรตายตัวครับ อยากเปิดเท่าไรก็เปิดอ่ะ

แต่ถ้ากว้างเกินในบางที จุดโฟกัสอาจหลุดไปที่อื่น

อาจไปชัดที่ติ่งหูแทนใบหน้าได้ครับ

แต่ก็ขึ้นอยู่กับจะนำเสนออะไรอ่าน้ะ ^^

รวมถึงเลนส์แต่ละตัวเปิดกว้างสุดให้ภาพต่างกันด้วย

อย่าง 50 1.8D ใช้ 1.8 ภาพจะออกแนวฟุ้งๆ ไม่ชัด

แต่ถ้าอย่าง 50 1.4G ใช้ 1.4 ยังคมไรเงี้ย ^^
    ก๊อกก๋อย
    ก๊อกก๋อย

ถามหน่อยครับ เวลาเราถ่ายภาพเราจะรู้ได้ยังไงว่าควรใช้ F เท่าไหร่ Empty Re: ถามหน่อยครับ เวลาเราถ่ายภาพเราจะรู้ได้ยังไงว่าควรใช้ F เท่าไหร่

ตั้งหัวข้อ by ก๊อกก๋อย Tue Mar 01, 2011 8:10 pm

ผมใช้ 50 1.8 d ครับ ควรใช้ F เท่าไหร่ครับ
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Tue Mar 01, 2011 9:17 pm

อยู่ที่ภาพ ที่ เราจะถ่าย แหละ ครับ

ตามปกติ เวลาถ่าย potrait ก็จะนิยม F กว้างกันครับ เพราะ จะทำให้ ด้านหลัง ของ แบบ เบลอ ทำให้ แบบเด่นขึ้นมา

แต่จิงๆ การถ่าย potrait ไม่จำเป้นที่จะต้อง หน้าชัดหลังเบลอ ตลอด ครับ เพราะบางที การเล่นกับ สิ่งแวดล้อมก็ทำให้ ภาพดูมีอะไร ขึ้นมาครับ

แต่ หลายๆ คนก้จะ ใช้ F กว้าง เพราะ ไม่ต้องคิดอะไร มาก กด ไปเรย แจ่มแน่นอน เพราะ หลัง เบลอ ยังงัย ก็ แจ่ม แบบก็ เด่น

แต่ ก้อย่างที่ พี่ ต้นบอกครับ ถ้าเรา เปิด F กว้างสุด ในการถ่าย บางที ก็ ทำให้ ชัดที่หู หน้า เบลอไปเลยก็เป้นได้่ครับ ทางที่ดี ก็ 2.0 เป้นต้นไป ครับ กำลังสวย

---------------------------------------------------------

แต่ สมมุติ ว่า เราถ่าย ภาพ วิว( landscape ) นั่น ก็ควร ที่จะ ปรับ F ที่ แคบลงมา ครับ เพราะ จะได้ เก็บรายละเอียด ของภาพ ให้ได้ ทั้งหมด ก็ จะเป้นตั่งแต่ 5.6 ขึ้นไป ครับ ...

แล้วแต่ สภาพแสง ตอนนั้น
    การปรับ F แคบ นั้นจะ ทำให้ ภาพที่ได้ นั้น ชัดลึก หรือ ชัดทั้งภาพ ครับ

ลองดูนะครับ
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Tue Mar 01, 2011 9:20 pm

ก๊อกก๋อย พิมพ์ว่า:ผมใช้ 50 1.8 d ครับ ควรใช้ F เท่าไหร่ครับ
    ขึ้นอยุ่กับว่าอยากได้ภาพแบบไหน อยากให้แบบเด่ด ก็ใช้สัก2.8 เพื่อละลายฉากหลังให้เบอล ภาพได้ดูมีมิติ ถ้าฉากเบลอมากเกินไปก้ดัน F มาเรื่อยๆจนกว่าจะพอใจ ถ่ายวิวก็เน้นให้ชัดหมดทั้งภาพก็ใช้ F 8 เป็นต้นไป ระยะที่คมชัดที่สุดของเลนส์ ประมาณ F5.6 ไม่มีอะไรตายตัวนะครับ อยุ่ที่ตัวเราจะเลือกใช้ การใช้งานพวกนี้ไม่มีอะไรตายตัวจริงๆ บางครั้งเราใช้ F น้อยๆ ภาพอาจจะโอเวอร์ ทำยังไงดีเราอยากละลายฉากหลัง ง่ายๆ เพิ่มสปีดชัตเตอร์ครับ ลดISO ให้ต่ำลง หรือ ถ้าอยากได้ Fนี้ ถาพมันมืดทำไงดี ดันISOให้สูงขึ้นหรือไม่ก็ลดสปีดชัตเตอร์ให้ต่ำลงครับ มันวนไปวนมาแค่นี้แหละครับ
    ก๊อกก๋อย
    ก๊อกก๋อย

ตั้งหัวข้อ by ก๊อกก๋อย Tue Mar 01, 2011 10:22 pm

ขอบคุณพวกพี่ๆทุกคนมากครับ
    mada
    mada

From : Khonkaen

ตั้งหัวข้อ by mada Tue Mar 15, 2011 8:07 pm

ToNg-11 พิมพ์ว่า:
    ก๊อกก๋อย พิมพ์ว่า:ผมใช้ 50 1.8 d ครับ ควรใช้ F เท่าไหร่ครับ
    ขึ้นอยุ่กับว่าอยากได้ภาพแบบไหน อยากให้แบบเด่ด ก็ใช้สัก2.8 เพื่อละลายฉากหลังให้เบอล ภาพได้ดูมีมิติ ถ้าฉากเบลอมากเกินไปก้ดัน F มาเรื่อยๆจนกว่าจะพอใจ ถ่ายวิวก็เน้นให้ชัดหมดทั้งภาพก็ใช้ F 8 เป็นต้นไป ระยะที่คมชัดที่สุดของเลนส์ ประมาณ F5.6 ไม่มีอะไรตายตัวนะครับ อยุ่ที่ตัวเราจะเลือกใช้ การใช้งานพวกนี้ไม่มีอะไรตายตัวจริงๆ บางครั้งเราใช้ F น้อยๆ ภาพอาจจะโอเวอร์ ทำยังไงดีเราอยากละลายฉากหลัง ง่ายๆ เพิ่มสปีดชัตเตอร์ครับ ลดISO ให้ต่ำลง หรือ ถ้าอยากได้ Fนี้ ถาพมันมืดทำไงดี ดันISOให้สูงขึ้นหรือไม่ก็ลดสปีดชัตเตอร์ให้ต่ำลงครับ มันวนไปวนมาแค่นี้แหละครับ

ตามพี่ต้องเค้าเลยครับแต่อยากทราบละเอียดกว่านี้นั้นดูที่กระทู้ตามนี้เลยครับ Laughing

http://photo.lannaphotoclub.com/index.php?topic=1415.0

http://my.sony.co.th/tips/103_Alpha/tipn103_th.html

https://www.youtube.com/watch?v=prDclBHRjXA

อันล่าสุดนี่เป็นของพี่ตาว(นายตากล้อง)ครับ

Pondkung
    Pondkung
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

From : พระราม8

ตั้งหัวข้อ by Pondkung Wed Mar 16, 2011 10:31 pm

ผมก็ความรู้น้อยนะครับ
    เเต่มันก็ขึ้นอยู่ที่สภาพเเสงด้วยครับเเล้วต้องปรับให้สัมพันธ์กับสปีตชัตเตอร์
    จะไปฝืนภาพก็อาจจะเสียได้ครับ

เวลาขณะนี้ Mon May 13, 2024 12:41 pm