Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ToNg-11
BanDitDotCom
6 posters

ขอความช่วยเหลือครับ เจอปัญหาโปรแกรม ACDC กับ LR

Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ขอความช่วยเหลือครับ เจอปัญหาโปรแกรม ACDC กับ LR  Empty ขอความช่วยเหลือครับ เจอปัญหาโปรแกรม ACDC กับ LR

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Dec 27, 2010 4:41 pm

ภาพเป็น RAW ทั้งหมดครับ เพราะเด๋วนี้ไม่ค่อยได้กดเย้อะ

เลยเอาเป็น RAW ดีก่าเก็บไฟล์แน่นๆ ^^

ก็ดันมาเจอปัญหาครับ

เอา ACDC ก่อนนะครับ เปิดภาพมาก็ปกติ แต่น่าจะคมเกินกว่าค่าที่ถ่ายมาหน่อยป้ะ

แต่.......................พอกลับภาพ มานถอดสีครับ 0_o" เพราะอะไรอ่าครับ

ขอความช่วยเหลือครับ เจอปัญหาโปรแกรม ACDC กับ LR  EX-CM01

ขอความช่วยเหลือครับ เจอปัญหาโปรแกรม ACDC กับ LR  EX-CM02

แก้ไขล่าสุดโดย BanDitDotCom เมื่อ Mon Dec 27, 2010 7:12 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

ขอความช่วยเหลือครับ เจอปัญหาโปรแกรม ACDC กับ LR  Empty Re: ขอความช่วยเหลือครับ เจอปัญหาโปรแกรม ACDC กับ LR

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Dec 27, 2010 4:47 pm

ต่อที่ LR ครับ จริงๆ ผมพึ่งลงตัวใหม่ได้ไม่นาน

ตัวเก่าไม่มีปัญหาครับมีให้เลือก แต่พอลงอันนี้

กลับไม่มีให้เหลือค่า Default อ่าครับ มานถอดสี

ออกหมดเลย -_-"

จากภาพช่องให้เลือกพอกดไปก็มี 4.6 ให้เหลือแค่อันเดียว

ที่ถ้าจำไม่ผิดค่านี้มานค่าเดิมแล้วป้ะ แต่ทำมายมานถอดสีอ่าครับ

ไม่ไหวจะเปิดใน NX ครับ อยากแปลงไฟล์เป็น JPG พรึบเดียวอ่ะ

ขอบคุณครับ

ขอความช่วยเหลือครับ เจอปัญหาโปรแกรม ACDC กับ LR  EX-CM03
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP

ขอความช่วยเหลือครับ เจอปัญหาโปรแกรม ACDC กับ LR  Empty Re: ขอความช่วยเหลือครับ เจอปัญหาโปรแกรม ACDC กับ LR

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Mon Dec 27, 2010 6:53 pm

ใช้โปรแกรมนี้ดูภาพดีกว่าครับ ดุได้ทุกสกุล FastStone Image Viewer หาโหลดเลยครับ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Dec 27, 2010 7:15 pm

ToNg-11 พิมพ์ว่า:ใช้โปรแกรมนี้ดูภาพดีกว่าครับ ดุได้ทุกสกุล FastStone Image Viewer หาโหลดเลยครับ

ขอบคุณครับ Smile
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Tue Dec 28, 2010 2:21 am

เวลาผมถ่าย RAW ผมไม่เคยคิดไว้ใจ Program อื่นๆเลยนอกจาก Program ของนิคคอนเองครับ
    แม้ว่า spect ของโปรแกรมนั้นมันจะบอกว่า support file ของ กล้องที่ผมใช้แบบเต็มระบบก็ตาม

ค่าโปรไฟล์สีมันไม่ได้ทำมาเจาะจงให้ตรงรุ่นเปะ มันแค่ทำมาเป็นกลางๆให้ใช้ได้หลายๆรุ่นเท่านั้นเอง
    ส่วนเรื่องสี ถ้าโปรแกรมเมอมันเขียนมาให้ตรงเปะกับค่าของกล้องทุกรุ่น โปรแกรมตัวนั้นจะใช้งานได้กับ super computer ขึ้นไปล่ะมั๊งครับ

ใช้กล้องยี่ห้ออะไรก็ใช้ software ของเขาเถอะครับ เพราะผมมีความเชื่อส่วนตัวว่าเขาทำมาเพื่อกันและกันจริงๆ
    แต่ถ้าไม่ถนัดก็ Convert ด้วย Software ของกล้องให้เป็นไฟล์ standard ทั่วๆไปเช่น Jpeg หรือ Tiff หรืออื่นๆแล้วค่อยไปต่อกับโปรแกรมที่ถนัดอีกทีครับ
    แต่ถ้าจะใหโม้เรื่องนี้คงยาวอีกบานนนน เอาง่ายๆ sRGB ของ Adobe , ACDC , NikonNX ภาพเดียวกัน ( .Jpeg )
    เหมือนกันสียังต่างกันเลย ใหนจะมีค่าสีของจอมาเกี่ยวก้อย Laughing
    เข้าดวยกันอีก โอยยยยย ท่าจะยาว Very Happy

ปล. NOD32 พี่ต้นเป็นโรคตาแดงเหรอครับ Idea Idea Idea

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Tue Dec 28, 2010 11:17 am

ขอบคุณครับ ^^ ตอนนี้นั่งทำใน NX แระ ดีหน่อยที่

ปรับจากกล้องตอนถ่ายมาแล้ว ดีน้ะที่ไม่ถ่ายมากลางๆ ไว้ก่อน

ไม่ง้านอ่วมแน่ๆ 555+

แต่....เหนื่อยตอนนั่งแปลงไฟล์เป็น jpg จางงงง -_-"

ไว้เด๋วจะขอคำปรึกษาเรื่อง NX น้ะ ใช้ไม่ค่อยจะเป็นอ่ะ

ช่ายอ่ะ ไม่รู้ทำไงเหมือนกัน สแกนไรไม่เคยเจอเลยอ่า ^^
    ArmNo
    ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Sat Jan 01, 2011 12:09 pm

ผมไม่ค่อยถ่าย RAW เพราะ color space เนี่ยแหละ .. ถนัดใช้แต่ Lightroom
    pratcrazy
    pratcrazy

From : ปทุมธานี

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Sat Jan 01, 2011 10:47 pm

ของผมก็อาการเดียวกับพี่ต้นเลยครับ เพราะผมใช้ค่าสี sRGB และ picture stye เป็น custom อาการนี้เป๊ะ เลยหันไปคบ NX ตามพี่อั๋นเลยครับ ขอบคุณความรู้จากกระทู้นี้ครับ
    pratcrazy
    pratcrazy

From : ปทุมธานี

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Sat Jan 01, 2011 10:48 pm

ปล พี่ต้นใช้ วินโดวตัวเดียวกะผมเลย
    crsriputtha
    crsriputtha
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : The Heart

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Mon Jan 03, 2011 9:12 pm

มาเดาเอานะ
    ลองแก้ดูนะครับเผื่อจะได้ผล
    ACDSee อาจจะเป็นที่เผลอไป disable color management ลอง กด " [ " ดูครับ ถ้าไม่ได้ผมก็จนปัญญาเหมือนกัน

ส่วน LR นี่ผมว่าลงไม่ครบหรือลงไม่สมบูรณ์นะ ลองลงใหม่หรือหาเวอร์ชั่นที่อัพเดท เป็น 3.1, 3.2 ลงครับ ผมก็ใช้เวอร์ชั่น 3 อยู่ ก็มีให้มากกว่า ACR นะครับ

เวลาขณะนี้ Tue May 14, 2024 1:44 am