Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

พระอาทิตย์ขึ้นที่เชียงคาน

toutae
    toutae
    Rank : Member

พระอาทิตย์ขึ้นที่เชียงคาน Empty พระอาทิตย์ขึ้นที่เชียงคาน

ตั้งหัวข้อ by toutae Sun Dec 26, 2010 10:34 am

หัดถ่ายได้ไม่กี่เดือนเองครับ
    พี่ๆช่วยแนะนำน้องโต๊ะด้วยนะครับเพื่อจะได้เอาไปปรับปรุ่ง^^

อุปกรณ์ที่ใช้
    ใช้โหมด A ครับ
    CAMERA : NIKON D70s
    LENS : NIKOR 18-70
    ISO : 200
    SHUTTER SPEED : 1/640
    F 3.5
    WHITE BLA. : FLUORESCE
    พระอาทิตย์ขึ้นที่เชียงคาน Dsc1995n
    BanDitDotCom
    BanDitDotCom
    Rank : Master
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

พระอาทิตย์ขึ้นที่เชียงคาน Empty Re: พระอาทิตย์ขึ้นที่เชียงคาน

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Dec 27, 2010 10:29 am

ผิดถูกไม่ว่ากันน้ะ ^^ เอาตามที่ผมชอบส่วนตัวละกัน ^^

เรื่องคุณภาพไฟล์ ไม่รู้ว่าเกิดจากตอนย่อรึเปล่า มานไม่ใสไม่คมอ่าครับ

เรื่องความชัดลึก เนื่องจากเปิด 3.5 แล้วมีฉากหน้าเข้ามาด้วย

ก็เลยออกเบลอๆ ครับ ผมไม่รู้ว่าเบลอหลักเพราะ fกว้าง หรือ

ด้วยตัวเลนส์เองน้ะครับ เพราะผมเองก็พึ่งไปถ่ายรูปวิวมาช่วงเวลาเดียวกันนิหล่ะ

แต่ได้ฉากหน้ามาชัดเลย ^^

เรื่องคอมโพส ดูหนักๆ ทางขวาไปหน่อยครับ

ก็ประมาณนี้อ่ะ ผมก็ยังไม่เก่งน้ะ ผิดถูกโปรดอภัย ^^

เพิ่มเติมครับ พอดีนั่งย่อภาพอยู่ ถ่ายเป็น raw มาตอนนี้ก็เจอปัญหา พอ save for web ซะเอง 555+

ให้ไม่เกิน 200k ภาพเป็นวุ้นหน่อยๆ -_-"

ใครมีวิธีอะไรดีๆ บอกหน่อยเน้อ ^^
    Dog is fish
    Dog is fish
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

พระอาทิตย์ขึ้นที่เชียงคาน Empty Re: พระอาทิตย์ขึ้นที่เชียงคาน

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Mon Dec 27, 2010 2:52 pm

เหมือนพี่ต้นค่ะ เห็นด้วยว่าต้นไม้ด้านขวาทำให้ภาพดูรกๆ
    ถ้าตั้งใจจะให้ต้นไม้เป็นฟอร์กราวด์ ต้องเพิ่มพิ้นที่ในภาพให้ต้นไม้อีก
    จะได้ไม่ดูเป็นสิ่งแปลกปลอมของภาพค่ะ ^__________^
    toutae
    toutae

ตั้งหัวข้อ by toutae Mon Dec 27, 2010 2:56 pm

ครับผม
    ^^
    ขอบคุณครับครั้งหน้าจะได้ปรับปรุงให้ดีขึ้นครับ
    esso1978
    esso1978

ตั้งหัวข้อ by esso1978 Tue Jan 04, 2011 9:41 pm

Cool

เวลาขณะนี้ Sat May 11, 2024 12:20 am