Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

5 posters

จะซื้ออะไรดี IMAC vs PC

BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

จะซื้ออะไรดี  IMAC vs PC Empty จะซื้ออะไรดี IMAC vs PC

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Dec 20, 2010 8:54 pm

หลังจากจิตตกตั้งกระทู้ถามเรื่องจะขายกล้อง ^^

ขยับรุ่นตอนนี้สติมาแระ แต่ก็ย้อนกลับมาที่ "คอม"

คอมส่วนตัวผมยังไม่มีครับ ตัวเก่าโดนฟ้าผ่า คอมระเบิดไปแล้ว
    (อันนี้เรื่องยาวเลยขอละไว้คิคิ)

คิดว่าถึงเวลาที่ต้องมีคอมเป็นของตัวเองเพื่อทำงานแล้วครับ

เบียดเวลาทำงานหลักไม่ได้แระ -_-" แฮ่ะๆๆๆ (ใช้คอมที่บริษัททำยามว่างๆ ประจำ)

เข้าเรื่อง..... ^^ ตอนนี้กำลังเก็บเงิน ขายเลนส์ (ขายไปตัวแระ T^T)

เพื่อเอามาซื้อคอมครับ (เดิมจะไปถอย 24-70 แต่...50 mm. ก็ถ่ายได้แระไม่เอาดีก่า)

ผมดู

IMAC 21.5 นิ้ว ตัว 51900 บาทไว้ (แบบชอบความสวยงามกับเห็นงานกราฟฟิคใช้กันทุกที่อ่าครับ)

แต่ทีนี้น้องผมบอกว่า เอาเงินนี้ไปลง PC ได้สเปคเทพสุดๆ กว่า
    (คอม+จอ)

เพราะเขาดูสเปคของ IMAC ครับ แต่ผมไปถามคนที่ใช้ MAC

ก็จะได้อีกข้อมูลนึงที่ว่า ยังไง MAC ก็ดีกว่า -_-" ง่ะเอาไงดีฟร้ะตรู

ไม่มีใครเปิดให้เล่นเทียบกันด้วยจิ ^^

ผมไม่มีความรู้เรื่องคอมนะครับ ไม่มีเลยจริงๆ สเปคไม่รู้เรื่อง

โปรแกรมที่ผมใช้ประจำ PS + AI + LR และคาดว่าจะใช้ถ้าคอมแรงๆ

NX + PR พรีเมี่ย(กำลังจะหัดใช้อยู่)

พอจะมีคำแนะนำบ้างป่ะครับ ตอนนี้ตึ้บจริงๆ แต่ยังมีเวลาเก็บตังค์อีกพักอ่าครับ ^^

ขอบคุณครับ
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

จะซื้ออะไรดี  IMAC vs PC Empty Re: จะซื้ออะไรดี IMAC vs PC

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Mon Dec 20, 2010 9:12 pm

คือ อ๊อบก็เพิ่งผ่าน การ เลือก ซื้อ คอมมาคับ แต่ คำตอบของอ๊อบได้ ออกมาเป็น notebook i5 คับ ...

แฮะๆ ... คือตอนนี้ ถ้าจะ ซื้อ อ๊อบ อยาก จะให้ ลอง มองการ ใช้งานของเราก่อนคับ ดูจากที่พี่ต้นบอกเเร้ว

โปรแกรมที่ผมใช้ประจำ PS + AI + LR และคาดว่าจะใช้ถ้าคอมแรงๆ

NX + PR พรีเมี่ย(กำลังจะหัดใช้อยู่)

ถ้าแค่นี้ pc i5 ยัง เหลือ คับ (เพราะอ๊อบใช้ notebook i5 ก็ ยัง ลื่นครับ)

แต่ราคาที่พี่ต้น เสนอมา 5กว่า ๆ นั่น ได้ Pc i7 + จอเทพๆ กันเรย ทีเดียวคับ ....

แต่ถ้าเทียบ กับ mac เท่าที่ ดู ถ้า cpu แรงสุดไม่ น่าจะ เกิน i5 สำหรับ imac คับ .... แต่จะได้เปรียบที่ ชิ๊พเซ็ต ของ mac จะ สามารถ รองรับงาน graphic ได้ ดีกว่า อยู่ แล้ว คับ ....

ตอนแรกอ๊อบเอง ก็ จะ เอา mac book เหมือนกันแต่ ดุราคา เเร้ว pc i5 น่าเล่นกว่า ก้เรย ได้ i5 มาคับ ...

เอางี้ ถ้า จะ graphic ก้ ลง mac ไปเรย คับ เพราะ จอเค้าเทพด้วย ฮ่าๆ ( จอคมมาก คับ เคยเทียบ ภาพจากกล้องตัว เอง จอ mac กับ pc)

แต่ถ้า จะเล่นเกมส์ ด้วย เพื่อความ สนุกสนาน ... หรือ จะ เอกสารบ้าง ประมาณนั้น interface ที่ เรียบง่าย .... ก็ pc คับ จอ dell ตัว ใหม่ ก็ เจ๋ง คับ เทียบ mac ได้ เหมือนกัน คับ ...

pencildandy
    pencildandy

จะซื้ออะไรดี  IMAC vs PC Empty Re: จะซื้ออะไรดี IMAC vs PC

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Tue Dec 21, 2010 12:03 am

สงสัยจะยาว ฮืมมมมมม เอ้า ยังไงก็เข้ามาอ่านล่ะก็ว่ากันตามเนื้อผ้าครับ

ยกแรก

ว่าที่ PC + WIN ก่อนครับ จริงอยู่ที่ PC 30,000 + Dell LCD Ultrsharp 1x,xxx ได้ค่าสีไม่เพี้ยน ได้สเปค 3 เท่าของ MAC ผมไม่เถียงจบเรื่อง HW ไป
    มาต่อกันเรื่อง SW มาดูกันที่ OS Windows ถ้าประกอบมาได้เครื่องแรง สุดทีนนนน

แต่

Windows 32-bit นั้นจะมองเห็นและทำงานได้กับ Memory ทั้งหมด ไม่เกิน 4GB และนั้นหมายความว่า เมื่อมี RAM อยู่ 4GB และใช้ graphic card ที่มี RAM อยู่ 1GB นั้นหมายความว่ามี Memory ทั้งหมดอยู่ 5GB ทำให้ต้องลด RAM ลงเหลือ 3GB เพื่อให้ครบ 4GB (เราไม่สามารถลดการใช้ VRAM ใน Graphic Card ได้ แต่เราลดที่ RAM แทนได้)

และการเปิดการใช้ PAE (ซึ่งพวกที่ลง Win X86 พยายามทำให้เครื่องมองเห็นแรมเต็ม 4GB ) (Physical Address Extension) นั้นไม่ช่วยอะไรเท่าไหร่นัก เพราะ Kernel-mode memory manager ใน 32-bit Windows นั้นตันอยู่ที่ 2GB ของ Memory เท่านั้น

แต่ก็มีการทำ PAE ไม่ได้ทำให้ Kernel นั้นจัดการ Memory เพิ่มมากขึ้นได้อีก เป็นเพียงแค่ทริคในการบอกให้ Software ต่างๆ นั้นรู้ว่ายังมี Memory เหลืออยู่ แต่ถ้าต้องการ Memory เพิ่มให้ทำงานผ่าน Address Windowing Extensions (AWE) API อีกทีเพื่อให้สามารถยืดขนาดพื้นที่ออกไปได้ แต่การทำแบบนี้ก็เกิดปัญหาคอขวดที่ AWE API อยู่ดี

ทำไมผมถึงบอกว่า Kernel-mode memory manager ใน 32-bit Windows นั้นตันอยู่ที่ 2GB แต่จัดการ Memory เกินกว่า 4GB ไม่ได้ นั้นเพราะ ใน 32-bit (x86) architectures นั้นมี Memory constraints อยู่สองส่วน นั้นคือ Kernel และ User Data ซึ่ง Windows Kernel ถูก limit ไว้ที่ 2GB นั้นหมายความว่า User Data limit ก็จะโดน limit ไว้ที่ 2GB เช่นกัน
    ประสบการณ์ตรงจากเพื่อนผมที่อยู่โรงพิมพ์ กำลังนั่นทำป้ายโฆษณาด้วย อีหลาบ CS 55++ อยู่ดีๆ เครื่องค้างไปเฉยเลย งานที่ทำก็ save ไม่ได้กดรีเครื่องใหม่อย่างเดียวไอ้ที่ทำๆค้างไว้ก็จบเห่ต้องมาเริ่มใหม่ - -"
    เวลามาเรียนเจอหน้ากันมันชอบมาบ่นให้ผมฟังอยู่บ่อยๆจนกลายเป็นเรื่อง ฮาๆ ที่คณะไปแล้วครับ

แต่ (หลายแต่จริงๆ)

ถ้าลง OS 64 bit ก็จะ ใช้ RAM ได้ถึง 128 GB ได้และมีปัญหาของ SW ตามมาอีกบานนนนนนนนนนน

จบฝั่ง PC

ยกสอง What's MAC ?

MAC นั้นระบบ Register ทำงานกันคนล่ะแบบกับ Windows คือจะไม่ใช้ Bios ในการติดต่อกับ IO แต่จะใช้การติดต่อกับ HW โดยใช้ EEI แทน(ถ้าผมจำไม่ผิดน่ะ)
    ทำให้การเข้าถึง HW เร็วกว่าซึ่งทำให้เกิดการใช้งาน HW ที่มี(อยู่น้อยนิดเมื่อเทียบกับ PC)อย่างคุ้มค่า
    ถึงแม้ว่า OSX จะเป็น 64 bit แต่ว่าเวลาทำงาน Kernel ยังคงรองรับ Driver แบบ 32 bit ได้สามารถสั่งรัน SW ได้ทั้งแบบ 32 bit และ 64 bit นั่นก็หมายความว่า
    สามารถสลับการทำงานให้เข้ากับ SW ได้แม้ OS จะเป็น 64 bit และที่สำคัญ สามารถใช้ Memmory ได้เต็ม 8 GB ไม่ใช่แค่การมองเห็นเพียงอย่างเดียว
    นั่นคือเหตุผลที่ MAC ไม่มีอาการจอฟ้าาาาาาาาาาา และโอกาสที่จะเกิดการ Error มีไม่ถึง 1% ครับและ จอของ MAC ก็ไม่ใช่ว่าจะให้ค่าเที่ยงตรงซ่ะ 100% เปะน่ะครับ
    แต่ก็เพี้ยนไม่เกิน 10% ครับ

เรื่องจอนี่ทั้งสองค่ายยังไงก็มี spider ไว้เป็นดีที่สุดครับ ขนาด MBP ผมยัง cal จอทุกๆ 3 เดือนเลย

ข้อสังเกตุ RAM 8 GB ทั้งทางฝั่ง MAC และ PC 64 bit การใช้งานธรรมดาจะไม่เห็นผลต่างเรื่องความเร็วเมื่อเทียบกับเครื่องที่มี RAM 4GB
    แต่จะเห็นผลความเร็วกับพวกที่ RUN SQL ที่เยอะๆ อย่างเช่น Workstation เป็นต้นแต่ถ้าให้เลือกระหว่างอัพ RAM 4GB ไปเป็น 8GB
    แนะนำให้เลือกเอาเงินไปเพิ่ม CPU ให้แรงๆดีกว่า RAM 4GB เกินพอใช้งานอย่างเราๆ อันนี้จะเห็นผลเวลาเรนเดอร์งานครับ
    วัดกันที่ CPU ไม่ใช่ RAM อันนี้จากประสบการณ์จริงๆคือผมสั่งประกอบ Thinkpad มาใช้งานเเล่นกราฟฟิคลื่นปรี๊ดเลย
    แต่พอเพื่อนยืมไป Link Server 4 ตัวเข้าหากันออกอาการหนืดจนทันตาเห็นเลย

เรื่องของการ์ดจอ ถ้าไม่เอามเล่นเกมส์ 256 MB ก็เหลือๆมีไว้แค่ช่วยดูงานเฉยๆเวลาโปรเซสงาน แต่เวลา เรนเดอร์งานการ์ดจอไม่ค่อยมีบทบาทเท่าไหร่
    แต่เป็นหน้าที่ของ RAM กับ CPU ล้วนๆ

จบเรื่อง HardWare

มาต่อกันเรื่อง Software

เท่าที่ดูแล้วพี่ต้นคงเน้น Adobe เป็นส่วนมากแนะนำตามนี้เลยแล้วกัน

เขียนแบบ 3DMAX , AutoCAD , Skectup , Flash จำพวกนี้ไป PC เถอะครับทำงานได้ดีกว่า MAC แน่ๆ

Photoshop , AI , Premeire , Presentation ไป MAC ครับยิ่งฝั่งนี้มี Aperture กับ FinalCut มาเสริมทัพงานออกมาเทพแน่ๆ อ้อ อันนี้สำคัญ MAC ไม่ถูกกับ Flash น่ะครับ
    ส่วน โปรของค่าย Nikon เวอร์ชั่น MAC ก็มีครับ

ความเห็นที่พล่ามมาทั้งหมดนนี้มาจากการใช้งานจริงๆของผมกับเพื่อนๆที่ทำงานด้านสื่อสิ่งพิมพ์มาแชร์กันล้วนๆครับ
    เมื่อก่อนผมก็คิดว่า MAC มันเทพไปซ่ะหมดแต่พอได้คุยแล้วก็ไปคลุกคลีกับเพื่อนๆที่ทำงานด้านนี้ก็รู้อะไรขึ้นจนคิดว่าตัวเองเป็นลาโง่เลย
    ฉะนั้นจะทำงานแบบใหนก็ลองเลือกอุปกรณ์ให้เข้ากับงานที่ใช้ทำเป็นหลักครับ

เห็นม่ะ ผมพาออกทะเลไปจนได้ ไร้สาระตลอดเลยไอ้ user Pencildandy เนี่ยะ :emo32:

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Tue Dec 21, 2010 7:04 am

ขอบคุณมากๆ ครับ แต่เด๋วขออ่านทวนและใช้เวลาในการทำความเข้าใจหน่อยแฮ่ะๆๆๆ

เรื่องคอมไม่มีความรู้อย่างแรงเลยอ่ะ ^^

ขอบคุณจ้า Very Happy

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Tue Dec 21, 2010 8:59 pm

วันนี้เช็คคอมที่บริษัทครับเครื่องที่ผมใช้ เป็นตัว i7 อะไรสักอย่าง 4 gb

แต่อ่านแค่ 2.99 แล้วน้องที่บริษัทก็คุยไรก็ไม่รู้แระ โทรคุยกับเพื่อนมานก็ให้เทส

NX ดู ไหลดีครับ เวลาปรับอะไรมีรอนิ้ดนึงประมาณ 1 วิมั้ง

อย่างนี้โอแล้วป่ะครับ ถ้าส่วนตัวก็คิดว่ามานก็ดีแล้วนินา

แต่ถ้าปรี๊ดดดดกว่านี้อ่ะ ^^

เพื่อนก็บอกว่าให้เอา PC ประหยัดกว่า 4หมื่นกว่า ได้จอดีแล้ว

จากนั้นก็ข้อมูลทางเทคนิคที่ -_-"

ยังมีเวลาให้สับสนอีกเย้อะครับ ^^

ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Tue Dec 21, 2010 9:57 pm

ถ้าจะเอา IMAC 21.5 บอกผมนะครับพี่ผมมีส่วนลดจาก แอปเปิ้ล พระราม 3
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Tue Dec 21, 2010 10:31 pm

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:วันนี้เช็คคอมที่บริษัทครับเครื่องที่ผมใช้ เป็นตัว i7 อะไรสักอย่าง 4 gb

แต่อ่านแค่ 2.99
    แล้วน้องที่บริษัทก็คุยไรก็ไม่รู้แระ โทรคุยกับเพื่อนมานก็ให้เทส

NX ดู ไหลดีครับ เวลาปรับอะไรมีรอนิ้ดนึงประมาณ 1 วิมั้ง

อย่างนี้โอแล้วป่ะครับ ถ้าส่วนตัวก็คิดว่ามานก็ดีแล้วนินา

เพื่อนก็บอกว่าให้เอา PC ประหยัดกว่า 4หมื่นกว่า ได้จอดีแล้ว

จากนั้นก็ข้อมูลทางเทคนิคที่ -_-"

ยังมีเวลาให้สับสนอีกเย้อะครับ ^^

อันนั้นคือ RAM ครับพี่ เค้าใส่มา 4 GB แต่ใช้งานได้แค่ 2.99 GB เพราะลงวินโวส์ 32 bit ครับ
    ถ้าทำความเข้าใจข้างบนได้ก็จะร้อง อ๋อ เองแหละ เอาง่ายๆเลย RAM ก็เหมือนคนงานในไซด์งานก่อสร้างแหละครับ
    1 GB ก็เท่ากับว่ามีคนงานช่วยกันทำงาน 1024 คน 4 GB ก็เท่ากับว่ามีคนงานช่วยกันทำงาน 4096 คน
    ลองคิดดูว่าแบบใหนงานจะเสร็จไวกว่ากัน แต่ถ้าใช้ วินโดวส์แล้วอยากให้ใช้งานได้เต็ม 4 GB ก็ต้องลงแบบ 64 bit ครับ
    แต่ผมกลัวว่ามันจะมีปัญหามากวนใจอยู่เรื่อยๆนี่แหละครับ แต่ถ้าเล่นวินโดวศแนะนำหาจอของ Dell Ultrasharp มาใช้ครับ
    แต่จริงๆเรื่อง NX มันมีทริกนิดหน่อยในการปรับให้ไวขึ้นได้ครับ เห็นผลต่างดีขึ้นมากว่าเดิมนิดนึง Smile

http://www.dell.com/html/us/products/flatpanels/ultrasharp.html

รุ้นนี้เหมาะกับการเอามาใช้งานด้านกราฟฟิคเพราะความเพี้ยนของสีเค้าการันตีไว้ว่าไม่เกิน 5 % ครับ
    ลองชั่งใจดูแล้วกันว่าระหว่าง MAC กับ PC จะเลือกแบบใหน
    nine_ob
    nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Wed Dec 22, 2010 12:44 am

รู้ สึก พี่อั๋น จะเชียร แม๊ก นะเนี่ยะ ฮ่าๆ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Wed Dec 22, 2010 7:04 am

ToNg-11 พิมพ์ว่า:ถ้าจะเอา IMAC 21.5 บอกผมนะครับพี่ผมมีส่วนลดจาก แอปเปิ้ล พระราม 3

กรี๊ดดดดดดดด ขอบคุณครับ ^^ ถ้าสรุปเลือก mac จะปรี่ไปหาเลย

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Wed Dec 22, 2010 7:06 am

pencildandy พิมพ์ว่า:
    BanDitDotCom พิมพ์ว่า:วันนี้เช็คคอมที่บริษัทครับเครื่องที่ผมใช้ เป็นตัว i7 อะไรสักอย่าง 4 gb

แต่อ่านแค่ 2.99
    แล้วน้องที่บริษัทก็คุยไรก็ไม่รู้แระ โทรคุยกับเพื่อนมานก็ให้เทส

อันนั้นคือ RAM ครับพี่ เค้าใส่มา 4 GB แต่ใช้งานได้แค่ 2.99 GB เพราะลงวินโวส์ 32 bit ครับ
    ถ้าทำความเข้าใจข้างบนได้ก็จะร้อง อ๋อ เองแหละ เอาง่ายๆเลย RAM ก็เหมือนคนงานในไซด์งานก่อสร้างแหละครับ
    1 GB ก็เท่ากับว่ามีคนงานช่วยกันทำงาน 1024 คน 4 GB ก็เท่ากับว่ามีคนงานช่วยกันทำงาน 4096 คน
    ลองคิดดูว่าแบบใหนงานจะเสร็จไวกว่ากัน แต่ถ้าใช้ วินโดวส์แล้วอยากให้ใช้งานได้เต็ม 4 GB ก็ต้องลงแบบ 64 bit ครับ
    แต่ผมกลัวว่ามันจะมีปัญหามากวนใจอยู่เรื่อยๆนี่แหละครับ แต่ถ้าเล่นวินโดวศแนะนำหาจอของ Dell Ultrasharp มาใช้ครับ
    แต่จริงๆเรื่อง NX มันมีทริกนิดหน่อยในการปรับให้ไวขึ้นได้ครับ เห็นผลต่างดีขึ้นมากว่าเดิมนิดนึง Smile

http://www.dell.com/html/us/products/flatpanels/ultrasharp.html

รุ้นนี้เหมาะกับการเอามาใช้งานด้านกราฟฟิคเพราะความเพี้ยนของสีเค้าการันตีไว้ว่าไม่เกิน 5 % ครับ
    ลองชั่งใจดูแล้วกันว่าระหว่าง MAC กับ PC จะเลือกแบบใหน

ถึงบางอ้อเลยครับ ^^ ทีนี้ถามต่อ แฮ่ะๆๆๆ (ไม่จบครับไม่จบ 555+)

ถ้าลง 64 bit แล้วจะมีปัญหาอะไรกวนใจอ่าครับ emo8

ขอบคุณครับ
    nine_ob
    nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Wed Dec 22, 2010 11:06 am

ปัญหาที่จะตามมาหลังจากใช้ OS 64bit ก็คือ ประสิทธิภาพต่างๆ ของ Apprication 32bit ที่มาใช้งานใน OS 64bit จะตกลงไปบ้างไม่มากก็น้อย

แต่บางทีมันก้ จะ มองไม่เห้นด้วยตาเปล่าคับ ... แต่ ในรายละเอียด บางอย่าง มันอาจจะ ขัดหูขัดตา เรา คับ ...(อันนี้ ก็ เป้นข้อมูลที่เคยอ่านๆ มาคับยังไม่มีตังค์ไปเล่น 64 หนะ)

แต่ คือในปัจจุบัน เเร้ว เนียะ เค้าก้มีวิธีการ patch Os ให้ 32bit used ram ได้ มากกว่า 2.99GB แล้วหละคับ โดยประสิทธิภาพก้ยัง วิ่งเต็มเหมือนเดิมคับ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed Dec 22, 2010 3:59 pm

nine_ob พิมพ์ว่า:รู้ สึก พี่อั๋น จะเชียร แม๊ก นะเนี่ยะ ฮ่าๆ

โอยยย ผมก็ไม่ได้ถึงขั้นเซียนหรอกครับ ยัง งูๆปลาๆ อยู่เลย Laughing
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed Dec 22, 2010 4:07 pm

nine_ob พิมพ์ว่า:ปัญหาที่จะตามมาหลังจากใช้ OS 64bit ก็คือ ประสิทธิภาพต่างๆ ของ Apprication 32bit ที่มาใช้งานใน OS 64bit จะตกลงไปบ้างไม่มากก็น้อย

แต่บางทีมันก้ จะ มองไม่เห้นด้วยตาเปล่าคับ ... แต่ ในรายละเอียด บางอย่าง มันอาจจะ ขัดหูขัดตา เรา คับ ...(อันนี้ ก็ เป้นข้อมูลที่เคยอ่านๆ มาคับยังไม่มีตังค์ไปเล่น 64 หนะ)

แต่ คือในปัจจุบัน เเร้ว เนียะ เค้าก้มีวิธีการ patch Os ให้ 32bit used ram ได้ มากกว่า 2.99GB แล้วหละคับ โดยประสิทธิภาพก้ยัง วิ่งเต็มเหมือนเดิมคับ

เรื่อง patch Os ให้ 32bit used ram ได้ มากกว่า 2.99GB อันนั้นแค่ทำให้เครื่องมองเห็น RAM ได้เต็ม 4 GB เท่านั้นเองแหละครับ
    ในทางการใช้งานจริงเป็นไปไม่ได้ครับที่ OS จะดึง แรมมาใช้ได้ครบ 4 GB เพราะ OS มันถูกเขียน panic มาให้ตันแค่ 4 GB คือ VGA 1GB กับ RAM 3GB = 4GB
    สิ่งที่ทำไปก็แค่หลอกให้ OS กับคนใช้รู้ว่าเห็นแรมเต็ม 4GB เท่านั้นเองครับแต่ OS เอามาใช้งานจริงๆไม่เต็มครับ

ปัจจุบัน เครื่องประกอบมันเป็นคอขวดแค่ HD ครับถ้าใครที่คิดว่าทำงานด้านกราฟฟิกแล้วคืนทุนได้
    ยัด HD SSD เข้าไปเห็นผลแน่ๆครับ เครื่องเร็วโคตรๆ เหมาะสำหรับเอามาเรนเดอร์งาน
    MAC ผม C2D ไม่ใช่ i5 i7 แต่ยัดไป 128 GB ครับเร็วทันตาเห็นไม่มีอาการอืดอาดยืดยาดให้เห็นกันเลยทีเดียว
    แต่ถ้าพี่ต้นจะประกอบเครื่องก็หลังไมค์มาได้ครับ ผมช่วยจัดสเปคให้วิ่งเต็มสูบราคาหยวนๆได้ครับพี่

ปล. MAC วาง SSD มาเปิดเครื่องใช้งานได้ภายใน 5 วินาที
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed Dec 22, 2010 4:19 pm

ปัญหาที่ผมเจอบ่อยจนระอาเลยคืออันนี้ครับ
    เวลาผมใช้เครื่องมือ Healing Brush tool ใน PS ตอนปรับ Hardness
    มันจะขึ้น Error ตามภาพประกอบครับจะมีวิธีแก้ยังไงบ้างครับเป็นเฉพาะ Windows
    แก้ไม่ได้เลยต้อง Ctrl+Alt+del อย่างเดียว บน MAC ยังไม่เคยเจอ ถ้าไม่ปรับแล้วจะขัดผิวยังไงถึงจะเนียน
    ลองถามเซียนมาหลายคนไม่มีทางแก้จริงๆเกิดจากบั๊คของโปรแกรมเวอร์ชั่นหน้าต่างที่ได้มาจากสถาบันละมุมภัณฑ์แห่งชาติครับ Laughing
    รู้สึกว่าให้เอา angle เป็น 0 ห้ามเปลี่ยนนี่หละครับ แต่ถ้าไม่เปลี่ยนงานก็ไม่เนี๊ยบเลยย้ายไปฝั่ง MAC ซ๊าาาา

จะซื้ออะไรดี  IMAC vs PC Attachment

ไม่แน่ของคนอื่นๆอาจไม่เป็นก้ได้ แต่ WINDOWS ผม WIN7 64 bit Profressional Licence ติดมากะเครื่องครับ

emo3 emo3 emo3
    nine_ob
    nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Wed Dec 22, 2010 6:24 pm

เฮอๆ พี่อั๋น คับ คือ จิงๆ อ๊อบ เคย เห้นคนที่ เค้า ทำ เเร้ว เค้า ก็ทดสอบให้ดู จากโปรแกรม เทส เหมือนกัน นะ ครับ ว่ามัน วิ่งได้ ครบ 4 จิง คับ ...

เเร้ว จากการรันโปรแกรมต่างๆ ก็เห้นได้ ชัด เรยทีเดียวคับ

คืออันนี้ ที่อ๊อบ เอามา บอกก้คืออ๊อบเห้น มานะ ครับ เเร้วก้ได้ สัมผัสด้วย ตัวเองจิงๆ คับ แต่ว่า อ๊อบก็ ยังไม่เคย ลองกับเครื่องตัวเอง คับ ..

เเร้วก็ ปัญหา ของ 180˚ เนี่ยะ ใน CS4 เค้าก็ แก้ ปัญหา ตัว นี้แล้วนี่คับ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed Dec 22, 2010 6:49 pm

nine_ob พิมพ์ว่า:เฮอๆ พี่อั๋น คับ คือ จิงๆ อ๊อบ เคย เห้นคนที่ เค้า ทำ เเร้ว เค้า ก็ทดสอบให้ดู จากโปรแกรม เทส เหมือนกัน นะ ครับ ว่ามัน วิ่งได้ ครบ 4 จิง คับ ...

เเร้ว จากการรันโปรแกรมต่างๆ ก็เห้นได้ ชัด เรยทีเดียวคับ

คืออันนี้ ที่อ๊อบ เอามา บอกก้คืออ๊อบเห้น มานะ ครับ เเร้วก้ได้ สัมผัสด้วย ตัวเองจิงๆ คับ แต่ว่า อ๊อบก็ ยังไม่เคย ลองกับเครื่องตัวเอง คับ ..

เเร้วก็ ปัญหา ของ 180˚ เนี่ยะ ใน CS4 เค้าก็ แก้ ปัญหา ตัว นี้แล้วนี่คับ

เรื่อง RAM นี่ผมก็ยังไม่เคยเจอที่ patch แล้วใช้ได้ตริงๆครับ แต่ PS4 ของผมยังไม่หายเลย
    ตอนแรกๆมันก็โออยู่ครับ แต่เวลานั่งเล่นๆไปสักครึ่งวันมันก็เดี้ยงผมค่อนข้างหมุนมือหนักมากๆ
    เวลารีทัชงาน ใช้ Bruch บ่อยมากครับไม่ค่อยพึ่ง plugin รู้สึกว่ามันขัดให้ผิวเป็นพลาสติก ไม่ได้ดั่งใจ
    เลยต้องหมุนมือเอง แต่ลองใน CS5 ไม่เจอไปเจออาการเครื่องค้างแทน emo3 สงสัย
    ผมจะดวงซวยกว่าชาวบ้าน
    pratcrazy
    pratcrazy

From : ปทุมธานี

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Fri Dec 24, 2010 1:05 am

มีบุคคลผู้หนึ่งของทาง mac (ข้อมูลอันนี้แค่ได้ยินมาแว่วนะครับ อย่าไปใส่ใจกะมันมาก) "ทำไม เราต้องไปใช้ ซอฟท์แวร์ ของ Adobe ในเมื่อ Mac เราก็มี ซอฟท์แวร์ เกี่ยวกับงาน gp ที่ดีไม่แพ้ Adobe .....................................อิอิ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Fri Dec 24, 2010 10:09 am

อั๋นคร้าบบบบบบบบบบบบบบบ ขอเบอร์หน่อยคร้าบบบบบ ^^ จะโทรไปปรึกษาเรื่องคอมอ่า ^^
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Sat Dec 25, 2010 4:06 am

pratcrazy พิมพ์ว่า:มีบุคคลผู้หนึ่งของทาง mac (ข้อมูลอันนี้แค่ได้ยินมาแว่วนะครับ อย่าไปใส่ใจกะมันมาก) "ทำไม เราต้องไปใช้ ซอฟท์แวร์ ของ Adobe ในเมื่อ Mac เราก็มี ซอฟท์แวร์ เกี่ยวกับงาน gp ที่ดีไม่แพ้ Adobe .....................................อิอิ

ขอเดาว่าน่าจะเป็น แอพจู๋ Laughing แต่ว่าเครื่องที่จะรัน App พวก Final cut กับ Aperture ได้ลื่นๆราคาตัวล่ะ 6 หมื่นอัพ emo3
    แต่ที่รู้ๆ Adobe Photoshop ทำงานได้ดีบน OSX ครับ อิอิ

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:อั๋นคร้าบบบบบบบบบบบบบบบ ขอเบอร์หน่อยคร้าบบบบบ ^^ จะโทรไปปรึกษาเรื่องคอมอ่า ^^

หลังไมค์ไปแล้วครับพี่ Smile

เวลาขณะนี้ Sun May 12, 2024 7:27 am