Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

ภาพนามสกุลต่างๆ มีผลต่างกันอย่างไรบ้างคับ

pratcrazy
    pratcrazy
    Rank : VIP

From : ปทุมธานี

ภาพนามสกุลต่างๆ มีผลต่างกันอย่างไรบ้างคับ  Empty ภาพนามสกุลต่างๆ มีผลต่างกันอย่างไรบ้างคับ

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Mon Dec 20, 2010 1:36 am

คืออยากรู้ว่าภาพนามสกุลนี้ เหมาะกะการทำงานแบบไหน นำไปใช้แบบไหนอ่ะคับ
    รบกวนลุงๆน้าๆ ป้าๆ ช่วย ปราชญ์ด้วย
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : SWU.

ภาพนามสกุลต่างๆ มีผลต่างกันอย่างไรบ้างคับ  Empty Re: ภาพนามสกุลต่างๆ มีผลต่างกันอย่างไรบ้างคับ

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Mon Dec 20, 2010 2:38 am

ประเภทไฟล์ภาพดิจิตอล - Digital File Compression

ปัจจุบัน ในการถ่ายภาพด้วยกล้องดิจิตอลไฟล์ภาพที่ได้อาจจะมีความละเอียดไม่เท่ากัน ซึ่งก็จะทำให้ขนาดของไฟล์ภาพไม่เท่ากันไปด้วยซึ่งกล้องดิจิตอลก็จะมีระบบการ บีบอัดข้อมูลภาพเพื่อให้การบันทึกข้อมูลภาพดิจิตอลลงใน memory card เป็นไปอย่างเหมาะสม ระบบในการบีบอัดมีทั้งแบบที่ข้อมูลสูญเสียและแบบไม่สูญเสีย ทั้งนี้หากสูญเสียข้อมูลมากเกินไป ก็จะทำให้คุณภาพของภาพด้อยลงไปด้วย ภาพจะขาดความคมชัด สำหรับประเภทของไฟล์ภาพที่นิยมใช้ในการถ่ายภาพด้วยกล้องดิจิตอล ได้แก่

RAW - เป็น ไฟล์ภาพที่มีให้เลือกบันทึกในกล้องD-SLR ระดับกลาง - สูง ไม่มีในกล้องคอมแพคทั่วๆ ไป เป็นการจัดเก็บข้อมูลทั้งหมดแบบไม่มีการบีบอัดและยังไม่ผ่านการประมวลผล ข้อมูลใดๆ ภายในกล้อง ลักษณะไฟล์ภาพที่ได้เป็นข้อมูลดิบที่ส่งตรงมาจาก Image Sensor การแก้ไขค่าการบันทึกต่างๆของภาพ ในส่วนของสมดุลแสงสีขาว(White Balance)สามารถแก้ไขได้โดยการใช้โปรแกรม Photo shop หรือเปิดไฟล์ด้วยโปรแกรมที่ให้มากับกล้อง
    ไฟล์ RAW ไม่สามารถนำไปอัดได้ทันที ต้องเปิดด้วยโปรแกรมของกล้องหรือโปรแกรม Photo shop แล้วจึงแปลงไปเป็นไฟล์ประเภทอื่นๆ ซึ่งไฟล์ RAW ไฟล์ภาพประเภทนี้เหมาะสำหรับนักถ่ายภาพที่ต้องการคุณภาพของภาพสูงและต้องการ แก้ไขปรับแต่งภาพก่อนนำไปอัดขยาย ไฟล์ภาพที่ได้จะมีขนาดใหญ่ปานกลาง คือใหญ่กว่าไฟล์ JPEG แต่เล็กกว่าไฟล์ TIFF ที่ระดับความละเอียดที่ใช้ในการบันทึกเป็นระดับเดียวกัน

TIFF - เป็น ไฟล์ภาพที่นิยมใช้มากในกล้องรุ่นก่อนหน้านี้ ปัจจุบันมีให้เห็นน้อยลง เนื่องจากไฟล์ TIFF จะค่อนข้างมีขนาดใหญ่ใหญ่และสิ้นเปลืองพื้นที่ในการจัดเก็บมาก TIFF เป็นไฟล์ที่ไม่สูญเสียข้อมูลใน การบีบอัดข้อมูล หมายถึง เมื่อเปิดออกมาจะได้ภาพที่มีสีสันต่างๆ ครบถ้วน ทำให้คุณภาพของภาพที่ได้สมบูรณ์ไม่ถูกตัดทอนออกไปภาพที่บันทึกด้วยไฟล์ TIFF สามารถนำมาแก้ไขปรับแต่งสีได้

แต่ การแก้ไขต่างๆ เป็นไปในรูปแบบของการแต่งภาพ ซึ่งแตกต่างจากการเปลี่ยนแปลงข้อมูลใน RAW ซึ่งเป็นการแก้ลงไปในข้อมูลภาพก่อนการประมวลผล ไฟล์ TIFF สามารถนำไปอัดได้ตามร้านทั่วไป แต่ต้องใช้เวลานานในการเปิดไฟล์ บางร้านจะไม่นิยมให้ลูกค้าบันทึกในฟอร์แมทนี้เท่าไรนักเพราะกินพื้นที่ RAM ของเครื่องพอสมควร

JPEG - เป็น ไฟล์ภาพที่นิยมใช้กันมากที่สุดในกล้องดิจิตอล ทุกๆรุ่น ไฟล์.jpg นี้ เป็นการบีบอัดไฟล์แบบสูญเสียข้อมูลภาพ แต่เนื่องจากข้อมูลที่สูญเสียส่วนใหญ่จะเป็นส่วนที่สายตามนุษย์ไม่สามารถรับ รู้แยกแยะได้ ทำให้คุณภาพของภาพที่บันทึกแบบ JPEG นี้ดูมีความสมบูรณ์ไม่แตกต่างจากไฟล์ TIFF เท่าไรนักแต่มีขนาดไฟล์ที่เล็กกว่ากันมาก ดังนั้นจึงเป็นที่นิยมใช้กันในกล้องทั่วๆ ไป ทั้งนี้คุณภาพของภาพจะใกล้เคียงกับไฟล์ TIFF ได้นั้นระดับการบีบอัดหรือการตัดทอนข้อมูลต้องไม่มากจนเกินไป เพราะไฟล์ JPEG โดยปกติแล้วจะมีระดับการบีบอัดให้เลือกใช้ การบีบอัดไฟล์แบบน้อยที่สุด จะให้คุณภาพของภาพที่ดี แต่การเลือกบีบอัดที่รุนแรงจะทำให้คุณภาพของภาพด้อยลงไปด้วย ปกติแล้วกล้องดิจิตอลจะมีระดับการบีบอัดไฟล์แบบ JPEG ให้เลือก 2 - 3 ระดับ เช่น JPEG+Fine, JPEG+Normal เพื่อให้ผู้ใช้งานเลือกใช้ตามความเหมาะสม ทั้งนี้เพื่อประโยชน์ในการประหยัดพื้นที่จัดเก็บหรือหน่วยบันทึกข้อมูลเป็น หลักใหญ่ ดังนั้นหากผู้ใช้เลือกใช้ไม่เหมาะสมแม้ว่าจะประหยัดพื้นที่ไปได้ แต่ก็จะได้ภาพที่มีคุณภาพไม่ดี โดยเฉพาะเมื่อนำไปอัด - ขยาย ก็จะเห็น

ขอขอบคุณข้อมูลจาก http://www.showded.com/myprofile/mainblog.php?user=shutterman&jnId=108764 ครับ

แต่ จิงๆ เเร้ว ไฟล์ ภาพ นั้น ก้ยังมีออีกเยอะ ครับ โดย ที่ บอกมานี้ก้จะเป็นไฟล์ ที่ ใช้กันใน ภาพถ่ายทั่วๆไปครับ

แต่ก็ยังมี อีก ประเภทนึงครับ เช่น PNG , Gif , BMP ซึ่ง ไฟล์ประเภทนี้ จะใช้ กับภาพที่เป้น กราฟิก ครับ ส่วนใหญ่จะ ใช้กับ ภาพ/กราฟิก บนเว็บหรือบนโปรแกรม ต่างๆ ครับเช่น ปุ่ม โลโก้ interface ไฟล์ชนิดนี้ จะมีขนาดเล็กครับ ซึ่งจะทำให้ การ โหลดเว็บ โปรแกรม ต่างๆ นั้น เร็วขึ้นครับ โดยไฟล์ประเภทนี้ ก็จะมีความ ละเอียดน้ิอยลงไปด้วยครับ
    คือ ถ้าจะอั๊พรูปถ่ายขึ้นเว้บ ไฟล์ Gif ก็ สามารถนะครับ ประหยัดพื้นที่ด้วยครับ คนที่ก๊อป ไปก็ จะไม่สามารถ นำไปใช้ประโยชน์ได้ ไม่มากเพราะ ไฟล์ของรูป นั้นไม่ละเอียดครับ

และก้ ยังมีอีกแบบนึงครับ ซึ่ง ไฟล์นี้ จะ ใช้กับอุตสาหกรรมภาพยนต์ซะส่วนใหญ่ครับ ก็ คือ TGA ครับ หรือ Targa นั่น เองคับ ซึ่งไฟล์ประเภทพนี้ จะ ใช้เป้นการ เรนเดอร์ ภาพเคลื่อนไหว ออกมาแต่ละเฟรม ครับ ซึ่ง จะ ทำให้ได้ ความละเอียดมากกว่า การ เรนเดอร์ออกมาเป้นก้อนเดียว และมีความยืดหยุ่นในการปรับแต่ง .... พอได้ออกมาเป้นเฟรมเเร้วจึงนำไปประกอบกันอีกที ในโปรแกรมตัดต่อครับ

แต่ จากที่กล่าวมาก็ยังมีอีกมากมาย นะ ครับ ... พวก EPS , AI , PDF ต่างๆ ครับ พวกนี้ จะ อยู๋ใน ส่วน ของ กราฟิกซะมากกว่าครับ เรนเดอร์เป้น Vector ครับ ใช้ การ คำนวนแบบ สูตรคณิตศาสตร์ครับ โดยไฟล์ประเภทนี้นั้น เมื่อขยาย โปรแกรม จะ ทำการคำนวน ค่าของรูปใหม่และนำ มาเรนเดอร์ ออกมาอีกรอบครับ ซึ่งจะได้สัดส่วนที่แน่นอน และ ไม่แตก เหมือนไฟล์ Pixel ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย nine_ob เมื่อ Mon Dec 20, 2010 4:55 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    pencildandy
    pencildandy
    Rank : Master
    Rank : Master

ภาพนามสกุลต่างๆ มีผลต่างกันอย่างไรบ้างคับ  Empty Re: ภาพนามสกุลต่างๆ มีผลต่างกันอย่างไรบ้างคับ

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Mon Dec 20, 2010 3:54 am

nine_ob พิมพ์ว่า:ประเภทไฟล์ภาพดิจิตอล - Digital File Compression

TIFF - เป็น ไฟล์ภาพที่นิยมใช้มากในกล้องรุ่นก่อนหน้านี้ ปัจจุบันมีให้เห็นน้อยลง เนื่องจากไฟล์ TIFF จะค่อนข้างมีขนาดใหญ่ใหญ่และสิ้นเปลืองพื้นที่ในการจัดเก็บมาก TIFF เป็นไฟล์ที่ไม่สูญเสียข้อมูลใน การบีบอัดข้อมูล หมายถึง เมื่อเปิดออกมาจะได้ภาพที่มีสีสันต่างๆ ครบถ้วน ทำให้คุณภาพของภาพที่ได้สมบูรณ์ไม่ถูกตัดทอนออกไปภาพที่บันทึกด้วยไฟล์ TIFF สามารถนำมาแก้ไขปรับแต่งสีได้

แต่ การแก้ไขต่างๆ เป็นไปในรูปแบบของการแต่งภาพ ซึ่งแตกต่างจากการเปลี่ยนแปลงข้อมูลใน RAW ซึ่งเป็นการแก้ลงไปในข้อมูลภาพก่อนการประมวลผล ไฟล์ TIFF สามารถนำไปอัดได้ตามร้านทั่วไป แต่ต้องใช้เวลานานในการเปิดไฟล์ บางร้านจะไม่นิยมให้ลูกค้าบันทึกในฟอร์แมทนี้เท่าไรนักเพราะกินพื้นที่ RAM ของเครื่องพอสมควร

อันนี้ใช้จนเป็นนิสัยไปแล้วครับ Very Happy

แต่ จากที่กล่าวมาก็ยังมีอีกมากมาย นะ ครับ ... พวก EPS , AI , PDF ต่างๆ ครับ พวกนี้ จะ อยู๋ใน ส่วน ของ กราฟิกซะมากกว่าครับ เรนเดอร์เป้น Vector ครับ ใช้ การ คำนวนแบบ สูตรคณิตศาสตร์ครับ โดยไฟล์ประเภทนี้นั้น เมื่อขยาย โปรแกรม จะ ทำการคำนวน ค่าของรูปใหม่และนำ มาเรนเดอร์ ออกมาอีกรอบครับ ซึ่งจะได้สัดส่วนที่แน่นอน และ ไม่แตก เหมือนไฟล์ Pixel ครับ

ไอ้ไฟล์ประเภทนี้แหละครับที่ผมต้องสั่งประกอบ Workstation มาในร่าง Notebook เพื่อมาเรนเดอร์มันโดยเฉพาะ Neutral
    pratcrazy
    pratcrazy

From : ปทุมธานี

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Tue Dec 21, 2010 12:52 am

ขอบคุณพี่อ๊อบ พี่อั๋นมากๆครับ กระจ่างเลยครับ

เวลาขณะนี้ Sun May 12, 2024 8:02 pm