Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ToNg-11
clear
Mr. Smooth
Espazs
pangfoon
9 posters

ไปซื้อ cpl 52 mm ทำไมมันหายากจัง

pangfoon
    pangfoon
    Rank : Moderator

From : Bangkok

ไปซื้อ cpl 52 mm ทำไมมันหายากจัง Empty ไปซื้อ cpl 52 mm ทำไมมันหายากจัง

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Wed Oct 15, 2008 10:44 pm

วันนี้ไปเดินเซ็นทรัล ปิ่นเกล้า บางร้านก็บอกว่า 52 mm มันเป็นพวกเดียวกับกล้องฟิล์มเค้าไม่ค่อยทำกันแล้ว
    ไปอีกร้านก็เหลือแต่ digitex อีกร้านก็เหลือแต่ digitex ส่วนอีกร้านขายแต่ nikon (เทพเกินไป)
    คือว่าอยากได้อย่างพวก marumi kenko แต่ก็หาไม่ได้
    (เพราะเลนส์คิท+หมุนมืออีก2ตัว มันเป็น 52 mm หมด) Sad

ว่าแต่ digitex คุณภาพเป็นยังงัยบ้างคะ เห็นบางคนก็ว่าไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่ Neutral มันเป็นอย่างนั้นจริงรึปล่าว
    Espazs
    Rank : Member

ไปซื้อ cpl 52 mm ทำไมมันหายากจัง Empty Re: ไปซื้อ cpl 52 mm ทำไมมันหายากจัง

ตั้งหัวข้อ by Espazs Thu Oct 16, 2008 11:21 pm

ยังมีขายอยู่ครับ MARUMI CPL 52 mm ทั้งแบบธรรมดาและ DHG ถ้าว่างๆลองไปที่บู๊ท CAMERART ในงานโฟโต้เวิลด์สยามพารากอนดูนะครับ งานมีถึงวันที่ 19 ต.ค. นี้ครับ
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ไปซื้อ cpl 52 mm ทำไมมันหายากจัง Empty Re: ไปซื้อ cpl 52 mm ทำไมมันหายากจัง

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Fri Oct 17, 2008 9:42 pm

Espazs พิมพ์ว่า:ยังมีขายอยู่ครับ MARUMI CPL 52 mm ทั้งแบบธรรมดาและ DHG ถ้าว่างๆลองไปที่บู๊ท CAMERART ในงานโฟโต้เวิลด์สยามพารากอนดูนะครับ งานมีถึงวันที่ 19 ต.ค. นี้ครับ

ขอบคุณมากค่ะ
    Mr. Smooth
    Mr. Smooth
    Rank : Master

From : ราชอาณาจักรไทย

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth Mon Oct 20, 2008 8:42 am

Espazs พิมพ์ว่า:ยังมีขายอยู่ครับ MARUMI CPL 52 mm ทั้งแบบธรรมดาและ DHG ถ้าว่างๆลองไปที่บู๊ท CAMERART ในงานโฟโต้เวิลด์สยามพารากอนดูนะครับ งานมีถึงวันที่ 19 ต.ค. นี้ครับ

ไปถอยมาเรียบร้อยแล้วครับ สุดสัปดาห์คงได้ลองของใหม่....แล้วจะเอารูปมาให้ชมครับ Laughing
    clear
    clear
    Rank : Amateur

ตั้งหัวข้อ by clear Wed Oct 29, 2008 4:40 pm

ยังไม่มีฟิลเตอร์เลยค่ะ ได้ยินว่าถ้าซื้อแบบถูกๆจะมาลความคมชัดของภาพเปล่าๆ
    ครั้นจะซื้อแพง ก็เสียดายเงินอีก คิดว่าคงต้องเปลี่ยนเลนส์ในไม่ช้าเลยยังไม่ซื้อค่ะ
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Wed Oct 29, 2008 5:55 pm

clear พิมพ์ว่า:ยังไม่มีฟิลเตอร์เลยค่ะ ได้ยินว่าถ้าซื้อแบบถูกๆจะมาลความคมชัดของภาพเปล่าๆ
    ครั้นจะซื้อแพง ก็เสียดายเงินอีก คิดว่าคงต้องเปลี่ยนเลนส์ในไม่ช้าเลยยังไม่ซื้อค่ะ
    ระวังเลนส์จะมีรอยได้นะครับ เค้ามีไว้เพื่อปกป้องเลนส์ด้วยนะครับประโยชน์ของมัน อิอิอิ อย่ามองข้ามนะครับสำคัญเลยเชียวหละครับ
    Mr. Smooth
    Mr. Smooth

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth Thu Oct 30, 2008 9:27 am

ToNg-11 พิมพ์ว่า:
    clear พิมพ์ว่า:ยังไม่มีฟิลเตอร์เลยค่ะ ได้ยินว่าถ้าซื้อแบบถูกๆจะมาลความคมชัดของภาพเปล่าๆ
    ระวังเลนส์จะมีรอยได้นะครับ เค้ามีไว้เพื่อปกป้องเลนส์ด้วยนะครับประโยชน์ของมัน อิอิอิ อย่ามองข้ามนะครับสำคัญเลยเชียวหละครับ

เห็นด้วยครับ ราคาก็มีหลักร้อยจนถึงพันครับ

safe ไว้ก่อนดีกว่า
    bam_boo69
    bam_boo69

ตั้งหัวข้อ by bam_boo69 Thu Oct 30, 2008 12:23 pm

ยังไม่มีฟิลเตอร์เลยค่ะ

ไม่รู้จะซื้อแบบไหนดี

ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

กลัวหน้าเลนส์เป็นรอยจัง
    carmanrider
    carmanrider
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Thu Oct 30, 2008 12:48 pm

bam_boo69 พิมพ์ว่า:ยังไม่มีฟิลเตอร์เลยค่ะ

ไม่รู้จะซื้อแบบไหนดี

ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

กลัวหน้าเลนส์เป็นรอยจัง

ผมใช้ของมารูมิอยู่นะคับ
    หน้าห้าสอง
    ราคาร้อยแปดสิบเอง
    เป็นแบบ ยูวีโพรเทก ธรรมดา
    ผมซื้อที่ร้าน ดิจิตอล ทู โฮม นะ
    มีหลายสาขาตามห้างนะคับ
    หาซื้อง่าย
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Thu Oct 30, 2008 6:00 pm

ตามกระทู้ข้างบนเลยครับ ซื้อมากันไว้ดีกว่าถ้าเลนส์เป็นลอยยุ่งเลยครับ
    crono
    crono

From : กรุงเทพฯ

ตั้งหัวข้อ by crono Thu Oct 30, 2008 6:04 pm

แนะนำให้ติด UV Filter ไว้ตลอดกันรอยนะครับ
    ส่วน CPL ติดเมื่อต้องการใช้ เพราะมันกินแสงน่าดูเหมือนกัน แถมมีโอกาสทำให้สีเพี้ยนได้ด้วย
    clear
    clear

ตั้งหัวข้อ by clear Thu Oct 30, 2008 8:18 pm

แนะนำให้ติด UV Filter ไว้ตลอดกันรอยนะครับ

ถาม...มันจะไปลดความคมชัดของภาพไหมคะ ได้ยินว่าถ้าเป็นแบบราคาถูกๆหน่อย
    ใส่แล้วจะลดคุณภาพน่ะค่ะ จะซื้อแพงๆก็เสียดายตังค์อีก เฮ้อกลุ้ม
    Mr. Smooth
    Mr. Smooth

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth Fri Oct 31, 2008 12:32 am

clear พิมพ์ว่า:แนะนำให้ติด UV Filter ไว้ตลอดกันรอยนะครับ

ถาม...มันจะไปลดความคมชัดของภาพไหมคะ ได้ยินว่าถ้าเป็นแบบราคาถูกๆหน่อย
    ใส่แล้วจะลดคุณภาพน่ะค่ะ จะซื้อแพงๆก็เสียดายตังค์อีก เฮ้อกลุ้ม

ผมใส่ hoya pro1 อยู่ครับ ซื้อมาพร้อมกับตอนซื้อกล้อง

น้องที่ร้านหยิบตัวนี้มาให้ น้องอีกคนที่เป็นคนแนะนำการใช้หยุดคิดนิดนึง เลยถามไปว่าทำไมเหรอ

เค้าบอกว่า filter ตัวนี้สีมันจะออกน้ำตาลหน่อย แต่ไม่เป็นไรเพราะ Nik สีสดอยู่แล้ว ไม่มีปัญหา

จึงอาจพอสรุปได้ว่าถ้า filter คุณภาพไม่ดีเท่าที่ควร อาจทำให้สีของภาพลดความสดลงแต่คุณภาพโดยรวมยังโอเคอยู่

ลองดูนะครับ
    Kitty
    Kitty

From : จีนแดง

ตั้งหัวข้อ by Kitty Fri Oct 31, 2008 7:32 am

โดยรวมไม่ทำให้มีผลกับภาพ เท่าที่เคยลอง....ไม่แน่เผื่อท่ านอื่นจะเสริม Smile

เวลาขณะนี้ Tue May 14, 2024 5:44 am