Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

ทำปกDVD กะทำภาพสกรีนลงบนหน้าแผ่น ทำยังไงครับ

pratcrazy
    pratcrazy
    Rank : VIP

From : ปทุมธานี

ทำปกDVD กะทำภาพสกรีนลงบนหน้าแผ่น ทำยังไงครับ Empty ทำปกDVD กะทำภาพสกรีนลงบนหน้าแผ่น ทำยังไงครับ

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Sat Dec 18, 2010 3:20 pm

รบกวนท่านผู้รู้ ช่วยบอกด้วยครับ ปราชเคยวัดขนาดตัวปกแล้วมาลองทำในชอป เอาออกไปปริ้นแล้วขนาดมันก็ไม่พอดีกะปกและแผ่นอ่ะครับ
    รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ
    crsriputtha
    crsriputtha
    Rank : Nikonian

From : The Heart

ทำปกDVD กะทำภาพสกรีนลงบนหน้าแผ่น ทำยังไงครับ Empty Re: ทำปกDVD กะทำภาพสกรีนลงบนหน้าแผ่น ทำยังไงครับ

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Sat Dec 25, 2010 12:49 am

ผมก็ไม่รู้วิธีของผมถูกรึเปล่านะครับ
    แต่ผมก็ทำอย่างงี้ทุกที Embarassed
    ยังไงก็ลองดูนะครับ
    อันดับแรกเลยผมก็ไปโหล Template โดยหาจาก Google เอา
    ของผมก็เอาจากเวปนี้นะครับ
    http://zeesoftwares.com/graphic-design-software/23545-download-psd-template-cover-dvd-disc.html
    ทำปกDVD กะทำภาพสกรีนลงบนหน้าแผ่น ทำยังไงครับ 1288485620281dvdcaseinlaypsdtemplate
    ToNg-11
    ToNg-11

ทำปกDVD กะทำภาพสกรีนลงบนหน้าแผ่น ทำยังไงครับ Empty Re: ทำปกDVD กะทำภาพสกรีนลงบนหน้าแผ่น ทำยังไงครับ

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Sat Dec 25, 2010 1:04 am

วัดขนาดของกล่องแล้วให้ canvas zise ขนาด 8X12 ก่อนอัดทุกครั้ง
    ไม่งั้นก็ไปอัดที่ร้านอัดรูปครับ บอกเค้าว่า canvas zise ให้ด้วยเค้าก็จะอัดรุปให้มีขอบ เรามาตัดออกเองเท่านี้ก็จะพอดีกะแผ่นแล้วครับผม ^ ^
    crsriputtha
    crsriputtha

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Sat Dec 25, 2010 1:05 am

โหลด Template มาเสร็จก็จัดการออกแบบ ปกของเราเองเลยครับ
    โดยใช้ขนาดตาม Template ที่โหลดมา (Template ที่โหลดมาอันนี้ใช้สะดวกมากครับมา เส้นขอบ Logo เป็น layer ให้อันไหนไม่ให้ก็ปิด Layer นั้นไปได้)

ทำปกDVD กะทำภาพสกรีนลงบนหน้าแผ่น ทำยังไงครับ Dvdcover3mmcmyk

ปล.อันนี้เป็นตัวอย่างที่ผิดนะครับ เพราะผมทำสลับหน้าหลัง Embarassed

แก้ไขล่าสุดโดย crsriputtha เมื่อ Sat Dec 25, 2010 1:28 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    crsriputtha
    crsriputtha

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Sat Dec 25, 2010 1:25 am

อ้าวโดนคุณ ToNg-11 ปาดหน้าซะงั้น ฮิๆๆ
    จากนั้นถ้าจะ ปริ้นเอง ก็ปริ้นจาก PS เลยครับ

ทำปกDVD กะทำภาพสกรีนลงบนหน้าแผ่น ทำยังไงครับ Cover1ae

เซตกระดาษตามนี้นะครับ

ทำปกDVD กะทำภาพสกรีนลงบนหน้าแผ่น ทำยังไงครับ Cover11x

รึถ้าไม่สะดวกจะไปปริ้นตามร้านถ่ายเอกสารหรือร้านที่รับปริ้น แนะนำให้เราปริ้นเป็น PDF ไปก่อนแล้วเอาไฟล์ pdf นั้นไปปริ้นที่ร้านอีกทีเพื่อป้องกันการผิดขนาดครับ

หรือถ้าไปปริ้นร้านอัดรูป (บางร้านงี่ง่าไม่ยอมอัดให้) เอาไฟล์ที่เราทำเสร็จอัดที่ร้านบอกอย่างที่คุณ ToNg-11 บอกครับ เอา canvas zise
    emo15 แต่บางร้านอาจจะไม่เข้าใจก็ได้

ส่วนวิธีที่ผมใช้บ่อยคือ ไปปริ้นตามร้านที่เค้าทำ ART Work, พวกร้านทำป้าย
    ข้อดีคือ ใช้ Profile color ตามที่เราตั้งค่าได้ เพราะร้านพวกนี้จะมี PS ไม่ก็ Illustrator ใช้เราจึงเอารูป ที่ใช้ Profile Adobe RGB (มีเฉดสีเยอะกว่าตามร้านอัดรูป)
    แต่ผมก็ทำรูปไปเป็น size A4 ไปที่ร้านเลยนะครับ โดยทำดังนี้นะครับ

ทำปกDVD กะทำภาพสกรีนลงบนหน้าแผ่น ทำยังไงครับ Cover2kn
    pratcrazy
    pratcrazy

From : ปทุมธานี

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Sat Dec 25, 2010 1:41 am

ขอบคุณครับ

เวลาขณะนี้ Mon May 13, 2024 6:43 am