Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

5 posters

มีปัญหาไฟล์raw กับphotoshop

pratcrazy
    pratcrazy
    Rank : VIP

From : ปทุมธานี

มีปัญหาไฟล์raw กับphotoshop Empty มีปัญหาไฟล์raw กับphotoshop

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Mon Dec 06, 2010 9:26 pm

คือผมนำภาพที่ถ่ายเป็นไฟล์raw เข้าไปเปิดในโฟโต้ชชอปอ่ะคับ ปรากฎว่า ภาพผม สีซีดลงกว่าที่มองดูจากlcdกล้องมาก จึงนำภาพไปเปิดในโปรแกรมอื่น (acdsee) ภาพก็ออกมาสีใกล้เคียงกับที่มองดูจากตัวกล้อง ยืนยันว่าคอมผมสีไม่เพี้ยน เลยงงว่ามันเกิดจากอะไร มีวิธีแก้ยังไง ผมลบโปรแกรมลงใหม่ก็เป็นเหมือนเดิมช่วยตอบด้วยคร๊าบ ปล. แต่พอแปลงภาพเป็นjpeg ก่อนเข้าโปรแกรมโฟโต้ชอบ สีดันปกติดี งงมากครับผมใช้cs5นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
    crsriputtha
    crsriputtha
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : The Heart

มีปัญหาไฟล์raw กับphotoshop Empty Re: มีปัญหาไฟล์raw กับphotoshop

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Tue Dec 07, 2010 1:07 pm

ตอนใช้ camera raw แปลงไฟล์อะครับ ตอนนั้นเลือก working space เลือก profile color แบบไหนละครับ
    เป็น Adobe RGB หรือ sRGB
    แต่อย่างไรก็ดีัครับเลือกให้เหมาะ่สมกันการนำไปใช้นะครับ
    ถ้าใช้ผิดจะมีผลตอนอัดหรือพิมพิ์ทำให้ภาพที่อัดหรือพิมพิ์มาสีเพี้ยนได้
    ลองอ่านเพิ่มดูนะครับผมก็อธิบายไม่เก่ง

http://www.tsdmag.com/PhotoTutor_details-%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%AD%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B9%86%20Adobe%20RGB%20vs.%20sRGB,172,1.html

http://www.pixpros.net/forum/viewtopic.php?t=2592

แก้ไขล่าสุดโดย crsriputtha เมื่อ Tue Dec 07, 2010 11:18 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

มีปัญหาไฟล์raw กับphotoshop Empty Re: มีปัญหาไฟล์raw กับphotoshop

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Tue Dec 07, 2010 7:15 pm

เข้ามารออ่านครับ แต่ก่อนก็เจออาการนี้ แต่ตอนหลังมาใช้ LR

แล้วมานมีตัวตั้งค่าให้เท่ากับค่าของกล้องก็เลยไม่เคยเปิดใน PS เลยอ่าครับ Very Happy
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed Dec 08, 2010 5:25 pm

ไฟล์ภาพ 12 bit แต่ว่าค่า Default ของ PS มันเป็น 8 bit กับ 14 bit ในรุ่นโปร
    ลองเปลี่ยนไฟล์ภาพเป็น .tiff ก่อนด้วย NX เปิดด้วย PS ซึ่งค่าสีจะเป็น 16 bit
    เพราะ PS มันมีค่าสีที่รองรับแบบ 8 bit , 16 bit , 32 bit ครับ

มีปัญหาไฟล์raw กับphotoshop Webbbb

ปล.ค่าสีจอไม่เพี้ยนอ้างอิงจากอะไรครับ ถ้าเป็นจอ dell ultra sharp กับ MAC ก็ถือว่าไม่พี้ยนจริงๆ
    และ ระวังเรื่องความเสถียรของ CS5 ด้วยด้วยความหวังดี หุหุ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Wed Dec 08, 2010 6:41 pm

ถามๆ คร้าบบบบ ^^ แปลงไฟล์เป็น tiff ใน nx นี่ต้องเปิดทีละภาพ

หรือทำทีเดียวหลายๆ ภาพอ่ะ เพราะถ้าต้องทำทีละภาพคงอ่วมๆ ^^

pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed Dec 08, 2010 11:51 pm

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:ถามๆ คร้าบบบบ ^^ แปลงไฟล์เป็น tiff ใน nx นี่ต้องเปิดทีละภาพ

หรือทำทีเดียวหลายๆ ภาพอ่ะ เพราะถ้าต้องทำทีละภาพคงอ่วมๆ ^^

ถ้าจะ Convert file .TIFF ผมแนะนำให้ใช้ View NX จะง่ายและดีที่สุดสำหรับ นิคครับที่สำคัญฟรีแวร์ด้วย

นอกจากแปลงไฟล์ RAW แล้วเรายังปรับค่าต่างๆของไฟล์ RAW ได้ด้วยซึ่งถ้าไม่ต้องการรีทัชยังจบกับที่โปรแกรมนี้ได้เลยด้วยซ้ำ

มีปัญหาไฟล์raw กับphotoshop Nx10

แต่ถ้าอยากแปลงไฟล์ทั้งหมดในอัลบั้มก็ตามนี้เลยครับ

มีปัญหาไฟล์raw กับphotoshop Nx20

เลือคำสั่ง Convert แล้วก็จะมีหน้าต่างเด้งขึ้นมาแบบนี้

มีปัญหาไฟล์raw กับphotoshop Nx301

1.เลือกฟอร์แมทของไฟล์ที่จะแปลงจะสังเกตุว่า .tiff จะเป็นแบบ 16 bit มาไม่สามารถเลือกค่าอื่นๆได้
    2.เลือกคุณภาพของไฟล์ ซึ่งขนาดไฟล์ของ .tiff จะใหญ่ตามคุณภาพแต่ขนาดไฟล์จะเพิ่มขึ้น
    น่าจะราวๆ 3 เท่าของไฟล์เดิม เช่น ของเดิม 10 MB ขนาดไฟล์แบบ tiff ก็ราวๆ 40 MB
    3.เลือกไซด์ของภาพ
    4.เลือกตำแหน่งที่บันทึก
    5.เมื่อเรียบร้อยก็สั่งให้ View NX Convert file ได้เลยครับจากนั้นก็ไปซักผ้า หุงข้าว กวาดบ้านถูพื้น ล้างรถ ทำมื้อเที่ยงรอไปก่อนได้เลยครับ

ไปล่ะฮิ้วๆ
    Idea Idea Idea

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Fri Dec 10, 2010 11:32 am

ขอบคุณคร้าบบบบ โห๋ อย่างนี้ก็จะได้ไฟล์ที่ใหญ่ๆ

ไปโพรเสดใน PS ต่อแบบสะใจเลยช่ายป่ะ น่าสนอ่ะ

เด๋วลองทำดูบ้าง ^^ แต่ดูจากขั้นตอนการรอแล้ว

เอาเรื่องน่าดู คิคิ น่าจะเหมาะกับการทำรูปสองรูปพอเน้อะ ^^

nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Fri Dec 10, 2010 9:31 pm

พี่ต้นครับ จิงๆ Lr มันก็ สามารถ แปลง raw เป็น tiff ได้ นี่ครับ เลือก ทีละหลายๆ ภาพเรย ก็ได้ ครับ ....

เลือกโปรไฟล์ ได้ ด้วย หละ ...

ลอง เอาไปเป้นทางเลือกดูนะ ฮ๊าฟฟฟ อิอิอิ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Sat Dec 11, 2010 12:41 am

nine_ob พิมพ์ว่า:พี่ต้นครับ จิงๆ Lr มันก็ สามารถ แปลง raw เป็น tiff ได้ นี่ครับ เลือก ทีละหลายๆ ภาพเรย ก็ได้ ครับ ....

เลือกโปรไฟล์ ได้ ด้วย หละ ...

ลอง เอาไปเป้นทางเลือกดูนะ ฮ๊าฟฟฟ อิอิอิ

ถ้างานไมได้เน้นอัดรูปใหญ่ๆก็โออยู่ครับ แต่ถ้าอัดเกิน 12 " ใช้ของนิคคอนดีกว่าครับค่าสีที่ได้ต่างกันพอสมควร

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Sun Dec 12, 2010 7:05 am

อ่า ขอความรู้เพิ่มหน่อยน้ะ ^^ ไม่รู้เรื่องนี้จริงๆ อ่ะ

ปกติถ้าเวลาถ่ายมาทำเสร็จรูปประมาณ 4-6 เมค ไฟล์ JPG ธรรมดา

แต่ถ้าต้องการภาพไหนให้เน้นๆ แบบภาพใหญ่ๆ หน้างาน เราต้องทำเป็นไฟล์ tiff

แล้วไปอัดรึเปล่าครับ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Mon Dec 13, 2010 8:32 pm

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:อ่า ขอความรู้เพิ่มหน่อยน้ะ ^^ ไม่รู้เรื่องนี้จริงๆ อ่ะ

ปกติถ้าเวลาถ่ายมาทำเสร็จรูปประมาณ 4-6 เมค ไฟล์ JPG ธรรมดา

แต่ถ้าต้องการภาพไหนให้เน้นๆ แบบภาพใหญ่ๆ หน้างาน เราต้องทำเป็นไฟล์ tiff

แล้วไปอัดรึเปล่าครับ

จริงๆแล้วสามารถใช้ได้ทั้งแบบ Jpeg และ tiff ครับโรงพิมพ์รองรับทั้งสองไฟล์อยู่แล้ว
    แต่ว่าเวลา crop ภาพแนะนำดังนี้ครับ

ตัวอย่างผมทำ size 40" x 30" จากกล้อง D90
    เวลาครอปภาพให้ใส่ dpi = 300 (ค่า Resolution)ซึ่งเมื่อครอปเสร็จ pixel ของภาพจะใหญ่ตามไปด้วยซึ่งถ้าคิดแล้วอาจได้
    ภาพขนาดราวๆ 105 Megapixel เลยทีเดียวจะทำให้ภาพไม่แตกมากเวลาไปอัดขยายเวลา save .Jpeg หรือ .tiff ก็ได้ครับ
    ค่ายนิคคอนค่า Resolution standard จะอยู่ที่ 300 น่ะครับ

มีปัญหาไฟล์raw กับphotoshop Crop1o

แบบที่สองอันนี้ไม่ได้กำหนด dpi ใน PS จะกำหนดให้เองแต่เวลาครอปภาพ dpi จะลดลงตามขนาดที่ครอปยิ่ง ภาพที่ครอปมีขนาดใหญ่มากเท่าไหร่
    ขนาด dpi จะยิ่งเหลือนน้อยตามไปด้วยซึ่งไม่ควรเหลือน้อยกว่า 72 ครับ

มีปัญหาไฟล์raw กับphotoshop Crop2r

ข้อสังเกตุ ถึงแม้ว่าเราจะขยายภาพมาใหญ่ถึง 40" x 30" dpi 94 อยู่ดีซึ่งก็ยังมากกว่าบางค่ายที่ให้ dpi มาแค่ 72 จากกล้อง (แต่ก็เทคโนโลยีการประมวลผลต่างกันครับ)

เอาง่ายๆครับลองเอา ภาพ สาวๆที่บ้านไปลองอัด 20 x 30 นิ้วไว้ดูเล่นสัดรูป 80 บาทเองรอรับได้ด้วย 10 นาทีรู้ผลครับพี่

ปล.ว่าแต่ จกท. หายไปใหนล่ะเนี่ยเหลือเราสองคนคุยกัน แล้วปัญหาของ จกท. ได้รับการแก้ไขหรือยังไงช่วยมาแชร์กันด้วยครับ
    pratcrazy
    pratcrazy

From : ปทุมธานี

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Wed Dec 15, 2010 3:17 am

wowwwwwwww ความรู้ทั้งนั้นเลย ขอบคุณครับ

เวลาขณะนี้ Mon May 13, 2024 10:09 pm