Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

สอบถามเรื่องเลนส์เป็นสนิม

superter
    superter
    Rank : Member

สอบถามเรื่องเลนส์เป็นสนิม Empty สอบถามเรื่องเลนส์เป็นสนิม

ตั้งหัวข้อ by superter Sun Dec 05, 2010 11:34 pm

คืดปกติเอากล้องไปเที่ยวทะเลบ่อยมากๆ
    ด้วยความไม่รู้ และไม่คิดอะไร เลยไม่ค่อยได้หมุนเลนส์ออกมาจากบอดี้เลย
    เพราะใช้เลนส์คิทอยู่ตัวเดียว

พอหมุนออกมาปรากฎว่า มีตะไคร์เขียวๆ อยู่
    เอานิ้วเช็ดๆ มันก็พอออกบ้าง
    ตกใจมากกเลย ไม่รู้จะทำไง

อยากถามว่าใครพอมีวิธีทำให้มันหายไป
    หรือมันจะเพิ่มวงกว้างไหมคะ

ขอบคุณคะ
    BanDitDotCom
    BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

สอบถามเรื่องเลนส์เป็นสนิม Empty Re: สอบถามเรื่องเลนส์เป็นสนิม

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Dec 06, 2010 8:14 am

เข้ามารออ่านด้วยคนครับ ^^ ปกติถ้าไปเที่ยวทะเล

กลับมาที่พักผมแทบจะอาบน้ำให้กล้องกันเลยอ่ะ Very Happy
    superter
    superter

สอบถามเรื่องเลนส์เป็นสนิม Empty Re: สอบถามเรื่องเลนส์เป็นสนิม

ตั้งหัวข้อ by superter Mon Dec 06, 2010 1:16 pm

พลาดไปแล้วจริงๆ เลยอะคะ
    ตอนนี้ได้แต่นั่งเสียดาย
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Tue Dec 07, 2010 8:05 pm

ลองเอาผ้าสะอาดๆ ชุบน้ำยาทำความสะอาดเลนส์ เช็ดๆดูครับ กล้องฟิลม์ผมก็เป็น ถ้ามันไม่ติดเเน่นมากมันก็ออกครับ
    แต่ถ้าให้ดี ลองส่งช่างล้างดีกว่าครับ (เช็ดเฉพาะแหวนเหล็กด้านนอกนะครับ ถ้าด้านในอย่าเสี่ยงเลย)
    superter
    superter

ตั้งหัวข้อ by superter Sat Dec 11, 2010 11:28 pm

มีร้านแนะนำ บ้างไหมคะ
    ไม่ค่อยรู้จักร้านเลย
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Sun Dec 12, 2010 12:47 am

ช่างดำครับ ราคาไม่แพง เค้าจะเช็คสภาพเครื่องก่อนซ่อมแล้วตีราคาทุกครั้ง
    mada
    mada

From : Khonkaen

ตั้งหัวข้อ by mada Tue Dec 14, 2010 9:17 am

มาฝาก link ให้เข้าไปดูครับเสริมจากทั่นต้อง เคยส่ง SB-800 ไปซ่อมมาแหล่วแหล่มมากราคาไม่แพงเลยครับ
    http://www.dumcameraservice.com/

http://madaja.multiply.com

เวลาขณะนี้ Sat May 11, 2024 2:26 pm