Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

5 posters

อีกเเล้ว!! ขอคำปรึกษาเพื่อการตัดสินใจ รบกวนพี่ๆช่วยตอบด้วยครับ

Pondkung
    Pondkung
    Rank : Amateur

From : พระราม8

อีกเเล้ว!! ขอคำปรึกษาเพื่อการตัดสินใจ รบกวนพี่ๆช่วยตอบด้วยครับ Empty อีกเเล้ว!! ขอคำปรึกษาเพื่อการตัดสินใจ รบกวนพี่ๆช่วยตอบด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ by Pondkung Thu Dec 02, 2010 12:18 am

คือตอนนี้มีสองสิ่งที่ผมยังลังเล(มาก)
    บอกก่อนนะครับว่าผมมือใหม่ ไม่ได้รับงาน ถ่ายเรื่อยเปื่อย
    ผมมีงบอยู่พอที่จะซื้อบอดี้D90มือสองได้
    เเต่ราคาดันไปเท่ากับราคาSB-900
    ตอนนี้ผมใช้D3000อยู่ครับ ชอบถ่ายภาพกลางคืนด้วยครับ(กลางวันมันร้อนมาก)
    ผมก็คิดหนักว่าจะอัพบอดี้ไปD90 หรือจะเอาSB-900 มาใช้รอ งบประมาณรอบใหม่มา
    ค่อยอัพไปd90 เพราะรออีกซักพักราคาD90คงจะลงอีกเพราะ คนจะขายไปD7000
    ลังเลเเล้วลังเลอีกครับ
    จะเอาsb-700ก็ได้ข่าวว่างานfoto fair ไม่มีขายนิครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    crsriputtha
    crsriputtha
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : The Heart

อีกเเล้ว!! ขอคำปรึกษาเพื่อการตัดสินใจ รบกวนพี่ๆช่วยตอบด้วยครับ Empty Re: อีกเเล้ว!! ขอคำปรึกษาเพื่อการตัดสินใจ รบกวนพี่ๆช่วยตอบด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Thu Dec 02, 2010 12:24 am

ถ้าเป็นผมนะ
    หาซื้อ speed light มือสองใช้
    แล้วยังเหลือตังส์อีกหน่อยแล้วก็เก็บเพิ่มต่อไปรอซื้อ D7000 Very Happy
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : SWU.

อีกเเล้ว!! ขอคำปรึกษาเพื่อการตัดสินใจ รบกวนพี่ๆช่วยตอบด้วยครับ Empty Re: อีกเเล้ว!! ขอคำปรึกษาเพื่อการตัดสินใจ รบกวนพี่ๆช่วยตอบด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Thu Dec 02, 2010 12:59 am

ถามตัวเองก่อนครับ ว่า ทำไมถึงอยากได้......D90.......flash

ความจำเป้นจำเป้นต้องใช้หรือป่าว

ลองคิดให้ถีถ้วนนะครับ แฮะๆ
    Pondkung
    Pondkung

ตั้งหัวข้อ by Pondkung Thu Dec 02, 2010 8:21 am

crsriputtha พิมพ์ว่า:ถ้าเป็นผมนะ
    หาซื้อ speed light มือสองใช้
    แล้วยังเหลือตังส์อีกหน่อยแล้วก็เก็บเพิ่มต่อไปรอซื้อ D7000 Very Happy

คือมือสองเนี่ยผมกลัวมันมีปัญหาครับเพาะผมไม่รู้จะเอาไปซ่อมหรือเปลี่ยนหลอดไฟที่ไหนถ้ามันหมดประกันน่ะครับ

ตัวผมยังไงผมก็ซื้อD90อยู่เเล้วเเต่คือจะเอาอันไหนก่อนดี SB900หรือ D90 เเค่นั้นเองครับ
    ผมอยากได้ทั้งสอง เเต่เเค่เอาอันไหนนก่อนน่ะครับ

ขอบคุณสำหรับคอมเม้นครับ Smile Very Happy
    BanDitDotCom
    BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Thu Dec 02, 2010 11:08 am

คือสรุปจะซื้อทั้งสองอย่าง ^^ ถ้างั้นอันไหนก่อนก็ได้ครับ

เพราะยังไงก็ซื้ออยู่แล้ว 555+

เรื่องแฟลชมือสอง ไม่น่าห่วงครับ ดูง่ายกว่ากล้องมือสอง ^^

แล้วเรื่องราคาคงไม่ตกวูบหลอกครับผมว่าน้ะ เพราะเจ้า D7000 ราคาก็เอาเรื่องอยู่

แถมอาจต้องคิดต่อด้วยว่า หรือจะไปD700 ดีทีนี้มานั่งปวดหัวคิดกันอีกว่าไปเพราะอะไร คิคิ

pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Thu Dec 02, 2010 5:05 pm

ไม่ยาก เอาแฟลชมาก่อน ส่วนบอดี้ดูท่าทีราคากับงบไปสักพักก่อน
    ใช้ D3000 ถ่ายเล่นแก้ขัดไปก่อนได้ จบข่าว Cool
    Pondkung
    Pondkung

ตั้งหัวข้อ by Pondkung Thu Dec 02, 2010 10:43 pm

pencildandy พิมพ์ว่า:ไม่ยาก เอาแฟลชมาก่อน ส่วนบอดี้ดูท่าทีราคากับงบไปสักพักก่อน
    ใช้ D3000 ถ่ายเล่นแก้ขัดไปก่อนได้ จบข่าว Cool
    โอเคคับ
    ผมก็กะจะให้เป็นเเบบนี้ล่ะครับ
    กะจะเก็บบอดี้D3000ไว้เปงตัวสำรองด้วย หรือจะขายเอาตังไปซื้อsb-600มาทำแฟลชทาส
    ก็ว่าไปครับ

ยังไงท้ายนี้ขอขอบคุณคุณพี่ทุกคนที่ตอบคำถามครับ

เวลาขณะนี้ Sun May 12, 2024 9:33 am