Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

crsriputtha
wood6161
6 posters

ขอถามเพื่อความเข้าใจหน่อยครับ

wood6161
    wood6161
    Rank : Member

ขอถามเพื่อความเข้าใจหน่อยครับ Empty ขอถามเพื่อความเข้าใจหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by wood6161 Fri Nov 19, 2010 12:15 am

ขอถามเพื่อความเข้าใจหน่อยครับถ้าผมแปลงถ่ายรูปด้วยไฟล์ RAW แล้วมาแปลงเป็น JPEG เวลาผมเอาไปใช้ภาพมันจะด้อยก่วาตอนเป็น RAW ไม้ครับ emo13
    crsriputtha
    crsriputtha
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : The Heart

ขอถามเพื่อความเข้าใจหน่อยครับ Empty Re: ขอถามเพื่อความเข้าใจหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Fri Nov 19, 2010 1:17 am

อธิบายตามที่ผมเข้าใจนะครับท่านใดคิดว่าผิดก็แย้งกันได้

ก่อนอื่นต้องทำความทำความรู้จะกับ Bit-depth ก่อนนะครับ
    Bit-depth หรือ ความลึกของสี หรือจะพูดง่ายๆก็คือ Bit-depth มากจะได้เฉดสีต่อหนึ่งแชลแนลสีก็จะมาก
    (1 พิกเซลถูกกำหนดให้เก็บข้อมูลของแม่สี 3 แชลแนลสีคือ R(red) G(greeen) B(blue) หรือ RGB ที่เราคุ้นๆกัน )
    โดยทั้วไปถาพ JPG ทั่วไปจะมี Bit-depth อยู่เท่ากับ 8 bit หรือเก็บเฉดสีได้ 256 เฉดสีต่อหนึ่งแชลแนลสี
    ( 256 มาจากการแปลงข้อมูลของภาพเป็นเลขฐานสอง 2^8 = 256 )
    ดังนั้น 1 พิกเซลมีสามแชลแนลสี สีมาผสมกันเพื่อให้ได้สีต่างๆโดยนับ 1 เฉดสีเท่ากับ 1 สีเราจะได้จำนวณสีเท่ากับจำนวนเฉดสีของแต่ละแชลแนลคูณกัน
    = 256(สีแดง) x 256(สีเขียว) x 256(สีน้ำเงิน) = 16777216 สิ นั่นคือจำนวณสีที่ที่ภาพ JPG สามารถแสดงได้

ในทำนองเดียวกัน Raw ไฟล์มี Bit-depth เท่ากับ 10 - 14 bit ต่อแชลแนลสีจึงสามารถแสดงสีออกมาได้มากว่าได้มากว่า JPG
    แถมอีกหน่อย PSD หรือ TIFF ไฟล์มี Bit-depth เท่ากับ 16 bit ต่อแชลแนล !!

จากข้อมูลขั้นต้นลองคิดดูนะครับว่าภาพ JPG ด้วยกว่า RAW มั้ย แต่อย่างไรก็ดีทั้งสองชนิดไฟล์ต่างมีข้อดีข้อเสียในตัวมัน เลือกใช้ให้เหมาะสมนะครับ
    ผิดพลาดประการใดขออถัยด้วยครับ
    sync_
    sync_
    Rank : Amateur

ขอถามเพื่อความเข้าใจหน่อยครับ Empty Re: ขอถามเพื่อความเข้าใจหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by sync_ Fri Nov 19, 2010 8:13 am

เห็นนิตยสารเกี่ยวกับกล้อง (จำชื่อไม่ได้) มีเรื่องถ่ายแมวเหมียว
    มีเปรียบเทียบไฟล์ทุกชนิดไว้อยู่นะครับ ลองไปยืนอ่านดูครับ Smile
    BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Fri Nov 19, 2010 10:02 am

เอาไปใช้งานไรครับ ^^
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Fri Nov 19, 2010 4:43 pm

ถ้าคิดว่า ปรับแสง สี OK แล้วก็ แปลงเป็น TIFF ไปส่งโรงพิมพ์เลยครับ
    แต่ถ้าพิมพ์ ต่ำกว่า 40 X 30 นิ้ว JPEG ก็ได้สบายๆครับเพราะ Nikon มัน 300 dpi อยู่แล้ว
    sync_
    sync_

ตั้งหัวข้อ by sync_ Sat Nov 20, 2010 2:24 pm

Wanakorn
    Wanakorn

ตั้งหัวข้อ by Wanakorn Sun Nov 21, 2010 7:14 pm

แวะมาเก็บความรู้ดีๆครับ Smile

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Nov 22, 2010 2:44 pm

sync_ พิมพ์ว่า:ขอถามเพื่อความเข้าใจหน่อยครับ Bitdepth_examples_large
    จาก http://www.nashtucky.com/photoscanning.html#bit นะครับ

พึ่งเห็นความต่างก็อันเนี้ย ครั้งแรกเลยครับ ^^

เวลาขณะนี้ Tue May 14, 2024 1:22 am