Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

อยากทราบว่าอาการแบบนี้คือเลนส์มีปัญหารึป่าวคะ

enyalius
    enyalius
    Rank : Amateur

อยากทราบว่าอาการแบบนี้คือเลนส์มีปัญหารึป่าวคะ Empty อยากทราบว่าอาการแบบนี้คือเลนส์มีปัญหารึป่าวคะ

ตั้งหัวข้อ by enyalius Tue Nov 16, 2010 8:57 pm

D60+Sigma 18-250mm. หลังจากถ่ายเสร็จฝนก็ถือกล้องไว้ในมือแล้วก็นั่งดูอะไรไปเรื่อยเปื่อย สักพักได้ยินเสียงดังกึกมาจากกล้อง แรกๆ ก็ไม่เคยสังเกตเห็น พอได้ยินหลายครั้งก็เลยถือไว้แล้วก็นั่งมอง จึงเห็นว่าตรงส่วนปลายของเลนส์ (ไม่รู้เรียกถูกรึป่าว แต่ตรงที่ฝนทำลูกศรชี้ไว้อ่ะคะ) มันขยับเลื่อนหล่นลงนิดนึง (ไม่ใช่ไหลนะคะ)แล้วก็ดังกึก แต่ก็ไม่ได้เป็นทุกครั้งนะคะ เลยอยากทราบว่ามันเป็นอาการปกติหรือว่าเลนส์มีปัญหาคะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ถ้าคำถามอ่านแล้ว งงๆ ต้องขอโทษด้วยนะคะฝนก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงอ่ะคะ

อยากทราบว่าอาการแบบนี้คือเลนส์มีปัญหารึป่าวคะ 13883329
    pencildandy
    pencildandy
    Rank : Master

อยากทราบว่าอาการแบบนี้คือเลนส์มีปัญหารึป่าวคะ Empty Re: อยากทราบว่าอาการแบบนี้คือเลนส์มีปัญหารึป่าวคะ

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Tue Nov 16, 2010 9:07 pm

อาจเป็นเพราะมือเผลอไปแตะปุ่มชัตเตอร์แล้วเลนส์มันกำลังโฟกัสก็ได้ครับ
    เวลาเลนส์มันกำลังโฟกัสชิ้นเลนส์ส่วนปลายมันจะหมุนไปมาซ้าย ขวาจนโฟกัสเข้าที่จึงจะหยุด
    ลองดูดีๆก่อนครับ ถ้าไม่สบายใจก้ถือเข้าศูนย์หรือร้านเว็คดูก็ได้ครับ Smile

ปล.ไม่เห็นคุณฝนเข้ามานานมากแล้ว...... Smile
    enyalius
    enyalius

อยากทราบว่าอาการแบบนี้คือเลนส์มีปัญหารึป่าวคะ Empty Re: อยากทราบว่าอาการแบบนี้คือเลนส์มีปัญหารึป่าวคะ

ตั้งหัวข้อ by enyalius Tue Nov 16, 2010 10:15 pm

พอดียุ่ง ๆ อ่ะคะ เลยไม่ได้เข้ามาเลย กล้องก็ไม่ได้หยิบมาถ่ายตั้งนานแหน่ะ

เลนส์มันเลื่อนตอนที่ฝนจับกล้องแบบในรูปเลยอ่ะคะ Crying or Very sad
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Tue Nov 16, 2010 10:32 pm

เป็นอาการใหลของเลนส์หรือเปล่าครับ ลองหมุนซูมสัก ระยะ 35 mm แล้วคว่ำกล้องลงดู
    ถ้ามันใหลก็ปรกติแหละ ส่วนเสียงนี่ถ้าไม่กดชัตเตอร์ผมก็ไม่แน่ใจว่ามันดังเพราะอะไร
    แนะนำส่ง ศูนย์ดีกว่าครับ
    enyalius
    enyalius

ตั้งหัวข้อ by enyalius Tue Nov 16, 2010 10:41 pm

ขอบคุณค่ะ สงสัยคงต้องเอาไปให้ร้านที่ซื้อมาดูให้อ่ะคะ Crying or Very sad
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Tue Nov 16, 2010 11:40 pm

ว่าแต่เลนส์ตัวนี้มีกันสั่นป่าวครับ เป้นเลนส์ซิกม่า ใช่ไม๋ บางทีที่ดังกึกเพราะกันสั่นมันทำงาน ก้เป็นได้ครับ
    ปล.ให้ร้านดูเพื่อความแน่ใจจะดีกว่าครับ

เวลาขณะนี้ Sun May 12, 2024 1:00 pm