Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

popeye2527
ToNg-11
6 posters

ก่อนจะซื้อเลนส์ ต้องรู้ก่อนว่ามีกี่แบบ

ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP

ก่อนจะซื้อเลนส์ ต้องรู้ก่อนว่ามีกี่แบบ Empty ก่อนจะซื้อเลนส์ ต้องรู้ก่อนว่ามีกี่แบบ

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Mon Oct 18, 2010 3:11 am

จะซื้อเลนส์ยังไงดี ก็ต้องรู้ว่าเลนส์มีกี่แบบ เห็นมีกระทู้ถามเกี่ยวกับเลนส์เยอะเหมือนกันช่วงนี้จะได้ไม่เข้าใจผิดก่อนซื้อเลนส์

1 เลนส์ normal
    คือเลนส์ที่ให้มุมมองเหมือนตาเห็น ถ้าเป็นสำหรับกล้อง 135 ก็คือ 50 mm.
    50 mm. เป็นระยะของจุดโฟกัสไปยังฟิล์ม ถ้าไม่เข้าใจก็ช่างมัน ไม่ได้สำคัญไรมาก
    เลนส์ตัวนี้ดียังไง มันเห็นภาพเหมือนตาเห็น เป็นช่วงภาพที่เราดูสบายตาที่สุด เพราะคนคุ้นกับขนาดภาพระยะนี้ตั้งแต่เกิด คนสมัยก่อนจึงติด 50 mm ให้กับกล้องทุกตัว นอกจากนั้น ยังมีน้ำหนักเบา พกสะดวก และไวต่อแสงมากกว่าเลนส์อื่นๆ สมัยก่อนคนที่พกเลนส์ตัวนี้ ถ้าไม่ใช่มือใหม่แล้ว ก็จะเป็นพวกสูงสุดสู่สามัญ

2 เลนส์ telephoto
    คือ เลนส์ที่เวลาส่องแล้ว เหมือนส่องกล้องทางไกล ถ้าเอาระบบ 135 มา ก็คือ อะไรก็ตามที่เกิน 50 mm. ดูที่กระบอก หรือหน้าเลนส์จะเขียนบอกไว้ ข้อดี เราสามารถถ่ายของไกลๆ โดยไม่ต้องไปหามันใกล้ๆ เช่น ถ่ายขี้ฟันจรเข้ ถ่ายปากงูจงอาง เป็นต้น ข้อเสีย เลนส์พวกนี้มักกินแสงเยอะ ถ้ามันกินแสงไม่เยอะ มันก็จะกินเงินเราเยอะแทน การถ่ายด้วยเลนส์พวกนี้สั่นง่าย ต้องพกขาตั้งกล้องตลอด หนัก เกะกะ

3 เลนส์ wide
    คือเลนส์ที่เวลาส่องแล้ว เราจะเห็นของกว้างกว่าตาเห็น สำหรับระบบ 135 คือ อะไรที่น้อยกว่า 50 mm. ข้อดี ถ่ายในที่แคบๆ แล้วได้ของครบ ข้อเสีย มันมักจะบิดเบือนมิติภาพ ดูเบี้ยวๆ แต่หลังๆ เค้าก็ชอบกัน

4 เลนส์ macro , micro
    พวกนี้เอาไว้ถ่ายอะไรใกล้ๆ แบบถ่ายมด ถ่ายจมูกผึ้ง ตูดแมงสาบ ขี้ตาจิ้งจก เลนส์ทั่วไปจะถ่ายของใกล้ขนาดนี้ไม่ได้ แต่เดี๋ยวนี้ก็ไม่แน่ บางทีมันก็ออกแบบมาผสมๆ ไปได้แล้ว

อิอิอิอิ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ คนไหนชอบเลนส์ตัวไหน ก่อนซื้อศึกษาก่อนก้ดีนะครับ เพราะผมซื้อมาขายไปเป็นจำนวนมากแล้ว เพราะซื้อมาเยอะแต่ไม่ได้ใช้ ลองผิดลองถูก จนเงินที่แทนที่มันจะเพิ่มกลับลดลง ทำความรู้จักเลนส์ในมือสร้างสรรค์ผลงานออกมาให้ดีที่สุด ภาพชนะเลิศบางภาพ 18-55 เค้าทำให้มูลค่าภาพหลักหมื่นหลักแสน ตัวผมเองเลนส์ตัวเป็นหมื่นที่ผมมียังไม่เคยทำให้รูปผมชนะเลิสติดอันดับกะใครที่ไหนเลย เพราะฉะนั้นมุมมอง เทคนิคการถ่าย การสื่อแนวความคิดของภาพสำคัญที่สุด ส่วนกล้องและเลนส์ เป็นแค่อุปกรณ์ช่วยวาดสิ่งที่เราคิดไว้ให้ออกมาเป็นภาพเท่านั้นเอง...
    popeye2527
    popeye2527
    Rank : Master

From : บางกะปิ - รัชดาภิเษก

ก่อนจะซื้อเลนส์ ต้องรู้ก่อนว่ามีกี่แบบ Empty Re: ก่อนจะซื้อเลนส์ ต้องรู้ก่อนว่ามีกี่แบบ

ตั้งหัวข้อ by popeye2527 Mon Oct 18, 2010 10:08 am

เยี่ยมคับพี่.
    Pondkung
    Pondkung
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

From : พระราม8

ก่อนจะซื้อเลนส์ ต้องรู้ก่อนว่ามีกี่แบบ Empty Re: ก่อนจะซื้อเลนส์ ต้องรู้ก่อนว่ามีกี่แบบ

ตั้งหัวข้อ by Pondkung Mon Oct 18, 2010 11:46 am

ขอบคุณครับ
    มือใหม่อย่างผมเพิ่งเข้าใจ
    ladylittleindia
    ladylittleindia
    Rank : Member
    Rank : Member

From : England

ตั้งหัวข้อ by ladylittleindia Thu Dec 23, 2010 6:18 pm

อ่านบทสรุปแร้วประทับใจค่ะคุณ ToNg-11 emo9
    BanDitDotCom

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Thu Dec 23, 2010 7:32 pm

ตอนนี้เหลือแต่เลนส์ที่ใช้จริงๆ เลยอ่า

พึ่งขาย 85 ไปหมาดๆ ^^

18-200 + 10-20 + 50 จบเลย ^^

แต่ถ้ามีตังค์เค้าอยากด้าย 24-70 คิคิ
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Thu Dec 23, 2010 10:15 pm

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:ตอนนี้เหลือแต่เลนส์ที่ใช้จริงๆ เลยอ่า

แต่ถ้ามีตังค์เค้าอยากด้าย 24-70 คิคิ

อยากได้ 24-70 ด้วย คน ฮ่าๆๆ ...
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Thu Dec 23, 2010 10:46 pm

ladylittleindia พิมพ์ว่า:อ่านบทสรุปแร้วประทับใจค่ะคุณ ToNg-11 emo9
    อิอิอิ ประสบการณ์ตรงครับ แต่ก็ต้องลองผิดลองถูกก่อนเนอะ .... ผมชื่อต้องครับผม ^ ^

nine_ob พิมพ์ว่า:
    BanDitDotCom พิมพ์ว่า:ตอนนี้เหลือแต่เลนส์ที่ใช้จริงๆ เลยอ่า

อยากได้ 24-70 ด้วย คน ฮ่าๆๆ ...
    จัดเลยครับอ๊อบ ตอนี้งานพี่ไปได้สวยเพราะเลนส์ตัวนี้แหละครับ ^ ^
    nine_ob
    nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Thu Dec 23, 2010 11:11 pm

@พี่ต้อง ...

คือตอนนี้ ดูราคา เเร้ว ตัวนี้ ราคาพอตัวอยู๋ เฮอๆ แต่ตอนนี้อ๊อบ ก็จะหาลองดู เจ้า tamron 28-85 ที่ะพี่เคยแนะนำอ๊อบอยู่อะคับ แฮะๆ
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Thu Dec 23, 2010 11:18 pm

nine_ob พิมพ์ว่า:@พี่ต้อง ...

คือตอนนี้ ดูราคา เเร้ว ตัวนี้ ราคาพอตัวอยู๋ เฮอๆ แต่ตอนนี้อ๊อบ ก็จะหาลองดู เจ้า tamron 28-85 ที่ะพี่เคยแนะนำอ๊อบอยู่อะคับ แฮะๆ
    ครับเป็นเลนส์ที่ใช้กะ FF ได้ครับหนับหนุนครับน้องระยะของเลนส์ไม่อึดอัดด้วยครับ อย่าไปดูรีวิวมาก วื้อมาใช้เลยครับ เลนส์ทุกตัวมีข้อเสีย 24-70 นาโน ภาพคมชัด โฟกัสไว แต่ ราคาแพงมาก

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Fri Dec 24, 2010 7:28 am

ToNg-11 พิมพ์ว่า:
    nine_ob พิมพ์ว่า:@พี่ต้อง ...

ครับเป็นเลนส์ที่ใช้กะ FF ได้ครับหนับหนุนครับน้องระยะของเลนส์ไม่อึดอัดด้วยครับ อย่าไปดูรีวิวมาก วื้อมาใช้เลยครับ เลนส์ทุกตัวมีข้อเสีย 24-70 นาโน ภาพคมชัด โฟกัสไว แต่ ราคาแพงมาก

แพงมากกกกกกกกก ^^ ตะแรกกว่าจะซื้อแล้วหล่ะ แต่

เอาตังค์ไปซื้อคอมดีก่า ไม่มีคอมทำงาน

ใช้ 50 mm พอแระ ^^ เบาสบายกระเป๋า คิคิ

แต่ถ้าเหลือๆ ก็คงจะเอาอ่ะ 5555+

อ้อๆ มีอีกเรื่องในการตัดสินใจใช้เลนส์ครับ

น้ำหนักอ่ะ -_-" ไปถ่ายงานนึง เขามีเลนส์ 80-200 ให้ใช้ด้วย

ผมเอามากดภาพสองภาพ...... แล้วก็เลิกเลย ไม่ไหวจะแบกอ่า

แล้วความรู้สึกเหมือนกล้องผมจะหักตามเลนส์ลงไปเลย จริงๆ น้ะ คิคิ

แค่ 85 ผมก็ว่าหนักเกินแล้วเลย ^^
    nine_ob
    nine_ob

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Fri Dec 24, 2010 11:55 am

ฮ่าๆ เคย ลอง 80-200 ในงานแต่งว งานนึงคับ โฮะ หนักอ่าาา ล้าเรย

ได้ ไฟล์ที่ได้ มันก็ สวยจิงๆ
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Fri Dec 24, 2010 5:55 pm

80-200 หนักจริงประมาณว่าถือเอากล้ามได้เลย คิดซะว่าซื้อเลนส์ดีๆ แถมได้กล้ามด้วย

เวลาขณะนี้ Sat May 11, 2024 2:24 pm