Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

vvendeta
ArmNo
Pondkung
7 posters

รบกวนด้วยครับ(ปรับขนาดภาพเเล้ว)

Pondkung
    Pondkung
    Rank : Amateur

From : พระราม8

รบกวนด้วยครับ(ปรับขนาดภาพเเล้ว) Empty รบกวนด้วยครับ(ปรับขนาดภาพเเล้ว)

ตั้งหัวข้อ by Pondkung Fri Oct 15, 2010 10:50 pm

น้องใหม่ครับชื่อปอนด์อายุ19
    ใช้D3000เลนส์คิตครับ
    ขอบคุณพี่ที่คอมเม้นกระทู้เก่านะครับ
    ขอรบกวนอีกอย่างครับ คอมโพสคืออะไรครับ
    ขอบคุณที่คอมเม้นครับ
    ภาพเอียงคับผมถ่ายไม่ตรงถ่ายยาก(นอนถ่าย)
    รบกวนด้วยครับ(ปรับขนาดภาพเเล้ว) Dsc0462p
    ArmNo
    ArmNo
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

รบกวนด้วยครับ(ปรับขนาดภาพเเล้ว) Empty Re: รบกวนด้วยครับ(ปรับขนาดภาพเเล้ว)

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Sat Oct 16, 2010 8:16 am

คอมโพส -> composition คือ องค์ประกอบภาพ ครับ

ภาพเอียง ใช้โปรแกรมแต่งภาพ crop เอา แก้ได้ครับ
    vvendeta
    vvendeta
    Rank : Member
    Rank : Member

From : Chiang Mai Thailand

รบกวนด้วยครับ(ปรับขนาดภาพเเล้ว) Empty Re: รบกวนด้วยครับ(ปรับขนาดภาพเเล้ว)

ตั้งหัวข้อ by vvendeta Sun Oct 17, 2010 10:07 pm

เอียง ขาแบบหาย
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Mon Oct 18, 2010 2:29 am

ครับผม ... น้องปอนด์ ต้องคิดก่อนว่ารูปนี้จะถ่ายยังไงดี เอาคนเด่น หรือฉากเด่น หรือจะเอาทั้ง 2อย่าง
    ภาพนี้พี่ดูปุ๊ปไปสะดุดที่โบสถ์นะครับ โบสถืชิงความเด่นของ เพื่อนๆหมด แต่พี่คงคิดว่าน้องต้องการทั้งโบสถ์ และเพื่อนๆ ขยับถอยหลังมานิดหรือให้เพื่อนๆขึ้นบันไดไปอีกครับลองกดถ่ายดูเช็คความผิดพลาด ถ้ายังก้ปรับใหม่ถ่ายใหม่ครับ ภาพจะได้ดูลงตัวมากขึ้น ผมก็ใช้วิธีนี้ในการถ่ายครับ แชะแรกเราเช็ค แชะที่2คือแชะที่ได้ภาพตามต้องการครับ (ท่ายืนท่าโพสของแบบก็สำคัญนะครับ ลองจัดท่ายืนของแบบ เพื่อนๆ ช่วยให้ภาพดูดีขึ้นได้ครับ)

ปล. ลองดูภาพเยอะๆครับ ที่คนอื่นเค้าถ่ายกัน ช่วยได้แน่นอน
    Pondkung
    Pondkung

ตั้งหัวข้อ by Pondkung Mon Oct 18, 2010 11:48 am

ขอบคุณมากครับ
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Thu Oct 21, 2010 9:49 pm

เข้ามารออ่านเม้นท์ครับ
    Pondkung
    Pondkung

ตั้งหัวข้อ by Pondkung Thu Oct 21, 2010 11:16 pm

ผมก็ประจำครับ
    ความรู้เยอะท่วมหัวยิ่งกว่าน้ำที่โคราช ^^
    sync_
    sync_

ตั้งหัวข้อ by sync_ Sun Oct 24, 2010 5:59 pm

ตัดใจเลือกเน้นคนดีกว่า
    aynitap
    aynitap
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by aynitap Thu Nov 04, 2010 8:44 pm

จุดที่ทำให้ภาพนี้ดูแปลกตาน่าสนใจอยู่ตรงที่ไม่ใช่มุมระดับสายตา(เป็นมุมเงย)ดีครับ
    แต่ผมคิดว่าภาพแนวนี้เป็นภาพบันทึกความทรงจำมากกว่าเป็นศิลปะครับ

เวลาขณะนี้ Fri May 10, 2024 9:19 pm