Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

pratcrazy
ToNg-11
BanDitDotCom
dogland
8 posters

ขอคำวิจารณ์ แบบตรงๆเลยครับ

dogland
    Rank : Member

From : www.isuzuclub.com

ขอคำวิจารณ์ แบบตรงๆเลยครับ Empty ขอคำวิจารณ์ แบบตรงๆเลยครับ

ตั้งหัวข้อ by dogland Sun Jun 20, 2010 7:46 pm

ผมเด็กหัดใหม่ พึ่งจะเริ่มใช้dslrกับเขานะครับ ยังงูๆปลาๆ อยู่เลย
    ยังไม่เคยไปอบรมที่ไหนกับเขาเลย ใช้ D3000นะครับ[img]ขอคำวิจารณ์ แบบตรงๆเลยครับ 245uf[/img]
    ช่วยแนะนำการจัดวาง ตำแหน่งต่างๆ แสงค่าอะไรต่างๆแบบนี้ผมยังไม่รู้เรื่องเลยครับ
    ภาพนี้ถ่ายด้วยโหมดPเวลา5โมงครึ่งที่บางปู
    ไม่ทราบว่ามันต้องปรับปรุง เพิ่มอะไรตรงไหน อยากได้คำแนะนำครับ
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ขอคำวิจารณ์ แบบตรงๆเลยครับ Empty Re: ขอคำวิจารณ์ แบบตรงๆเลยครับ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Sun Jun 20, 2010 10:18 pm

จริงๆ ผมว่างานพวกนี้ไม่มีไรตายตัวหลอก

ถ่ายออกมาแล้วสวยหรือเป็นอย่างที่เรา

เจ้าของงานคิดไว้เป็นโอแระ ^^

แต่ถ้าเอาตามพื้นฐานน้ะครับ

การจัดองค์ประกอบ ตามหลักกฎ 3 ส่วนเกือบพอดี
    (ภาพดูน่าสนใจดีครับ)

ถ้าขยับตัวแบบขึ้นไปด้านบนหน่อยนึง จะเหลือช่องว่างบนหัวน้อยลง ^^

รวมถึงรออีกนิ้ดนึง ให้นกบนหัวบินผ่านไปก่อนแล้วค่อยถ่าย

จะสมบูรณ์ขึ้นครับ

แสงเงาผมชอบเลยน้ะ คงจะเป็นเพราะโหมด P ที่กล้องคิดให้เสร็จ

ถ้าต้องการฝึกถ่ายจริงๆ จังๆ แนะนำโหมต M ครับ เราต้องคิดคำนวณเองหมด

แต่ถ้าถ่ายแบบสนุกๆ ไม่ไรมาก ก็เอาแค่เรื่องการจัดองค์ประกอบภาพพอครับ Very Happy

ผิดถูกอย่างไรโปรดอภัยด้วยนะครับ รอท่านอื่นมาชี้แนะอีกทีละกัน ขอบคุณครับ
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP

ขอคำวิจารณ์ แบบตรงๆเลยครับ Empty Re: ขอคำวิจารณ์ แบบตรงๆเลยครับ

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Mon Jun 21, 2010 5:58 am

ผมว่าคุณคงศึกษาเรื่องกฏต่างๆของการถ่ายภาพ ใช้กดตัด 9ช่อง พยามหาเส้นนำสายตา อยากได้นกที่บางปูเป็นแบ็คกราว เพื่อนเป็นการบอกเรื่องราวต่างๆ แสงสวยครับ แนวคิดในการนำเสนอดีครับ แต่ใจผมอยากให้วางแบบไว้กลางภาพไปเลยครับ ถ่ายแนวตั้งดู แนวนอนก้ได้ ไม่มีอะไรตายตัวคุณชอบ ผมก้ชอบครับ แค่เรื่องมุมมองขออีกนิดครับ (BG สวยเน้นแบบละBG BGไม่สวยถ่ายครอปหน้าและแบบไม่เน้น BG ครับ )
    dogland

From : www.isuzuclub.com

ตั้งหัวข้อ by dogland Mon Jun 21, 2010 8:53 pm

ขอบคุณครับ ได้คำแนะนำดีๆขึ้นอีกมากมายครับ
    แต่ผมก้ยังไม่เข้าใจความหมายต่างๆ ของกล้องอีกหลายอย่าง
    คงต้องค่อยๆเรียนรู้ไปเรื่อยๆ มีท่านได้อยากให้คำแนะนำ
    ผมก็เชิญอีกนะครับ มาขอความรู้นะครับ
    ไม่มีเวลาไปเรียน ไปอบรม ไม่มีกะตังค์มากด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ แล้วผมจะนำคำแนะนำไปปรับปรุงใช้กล้องd3000ของผมต่อไปครับ
    pratcrazy
    pratcrazy

From : ปทุมธานี

ตั้งหัวข้อ by pratcrazy Fri Aug 13, 2010 10:31 pm

เลือกspeed shutter ได้พอดีมากคับ
    เรื่องอื่นถามพี่ๆดูละกัน
    Dog is fish
    Dog is fish
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Sat Aug 28, 2010 9:24 am

มาเพิ่มเติมค่ะ ภาพดูแน่น ทำให้อึดอัดนิดๆ
    Supermop

ตั้งหัวข้อ by Supermop Wed Sep 15, 2010 10:00 am

แสงสวยครับ...แต่น่าจะคมกว่านี้ได้อีก

ลองศึกษาวิธีย่อภาพลงเว็บดูครับ ใช้ photoshop ช่วยง่ายดีครับ
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Thu Oct 21, 2010 9:59 pm

เข้ามาแอบอ่านเม้นท์คนอื่น
    sync_
    sync_
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

ตั้งหัวข้อ by sync_ Sun Oct 24, 2010 6:03 pm

Dog is fish พิมพ์ว่า:มาเพิ่มเติมค่ะ ภาพดูแน่น ทำให้อึดอัดนิดๆ
    งี้ต้องไปยิงนกทิ้งบ้างแล้วล่ะ Mad

ภาพดูแสงด้านสว่างก็สว่างมากกก

เวลาขณะนี้ Fri May 10, 2024 7:12 am