Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

ติชมด้วยค๊าบ

zkieal
    zkieal
    Rank : Member

From : Korea South

ติชมด้วยค๊าบ Empty ติชมด้วยค๊าบ

ตั้งหัวข้อ by zkieal Tue Jun 15, 2010 1:37 pm

ติชมด้วยค๊าบ Eiei
    เล็งไปที่ ตรงกลางของขนมชิ้นกลางอ่ะคับ
    ใช้ Nikon D90 + Nikor 50mm F1.8
    zkieal
    zkieal

ติชมด้วยค๊าบ Empty Re: ติชมด้วยค๊าบ

ตั้งหัวข้อ by zkieal Tue Jun 15, 2010 1:58 pm

อาจจะไม่ใช่ภาพน่าวิจารณ์ แต่ช่วยวิจารณ์หน่อยนะคับ ^^''
    แบบว่า ชอบถ่ายรูปพวกนี้อ่ะคับ เลยอยากรู้ว่า ต้องแก้อะไรตรงไหนอีกอ่ะคับ
    รบกวนด้วยนะคร๊าบบ Very Happy
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : SWU.

ติชมด้วยค๊าบ Empty Re: ติชมด้วยค๊าบ

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Tue Jun 15, 2010 7:52 pm

อ่า ท่าทางว่าจะไม่ใช่ ชอบถ่าย อย่างเดียว ดูท่าทาจะ ชอบ กินด้วย เฮอๆ

การถ่าย รูปอาหาร พวกนี้เรา สามารถเซ็ตได้ ครับ ... ว่าจะเอากี่ชิ้น หรือ ตั่งไว้ตรงไหน องค์ประกอบอาราย บ้าง... หนะครับ

ดูจากรูป ถ้า มันเหลือ แค่ นี้ จริงๆ นะ คับ ในความคิด ของผม เอง ผมคิดว่า ควรจะวางชิ้นหน้า ให้ มี ความแตกต่างไป จากชิ้น เด่น ตรงกลาง ครับ

เพราะว่า รูปนี้ ถ้า จะ มี DOF ก็ ตาม แต่ก็ ยังโดน ชิ้นหน้าแย้งความสนใจไปครับ

อีกอย่าง จาน ของ ขนม เช็ด ให้ สอาดกว่านี้ผม ว่าน่าจะดูสอาด น่า กินมากขึ้น ครับ

หรือ ไม่ ถ้า จะ มี ก็ อาจจะ เป็น ซอสครับ ให้เป้นสีสัน ไม่ต้องเยอะ มาก .. ใส่เป้น ศิลๆ หน่อย แฮะๆ...

ถ้า จะ มี องค์ประ กอบ รอบ ข้าง เช่น ซ้อม มีด หรือ แก้วน้ำ อารายต่างๆ ให้เป็น สีสัน ครับ ..

ส่วนเรื่อง แสง นั่น ผม ว่า แสง ธรรมชาติ โอเค เเร้วแหละ เห้น องค์ประกอบดีเทล ของ ขนมปัง ...ดูน่ากินดี ละ คับ

ลองดู นะครับ ... แฮะๆ ...
    BanDitDotCom
    BanDitDotCom
    Rank : Master
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Wed Jun 16, 2010 7:22 am

ตามพี่ด้านบนอ่าคร้าบบบบบ ^^

ผมเคยติดไปดูงานถ่ายอาหารมาอยู่บ้างแต่.....

ก็ไม่ได้เทคนิคไรมาเลย 555+

ตรงๆ ทางด้านความรู้สือคือ ยังไม่น่ากินครับ

ลองดูพวกภาพถ่ายอาหารเย้อะๆ ครับ ผมว่าไม่น่ายากน้ะ

จัดขนมบนจานสวยๆ มีถ้วยกาแฟ ด้วย ถ่ายจากด้านข้าง

หรือจากด้านบนลงมา ไรแบบเนี้ย

ที่เห็นบ่อยๆ สำหรับงานพวกขนม จะออกแนว สว่างๆ ฟุ้่งๆ

สีนุ่มๆ อ่าครับ ติชมด้วยค๊าบ 975906 ถ้าชอบก็ต้องถ่ายบ่อยๆ จ้า เด๋วเก่งเอง
    zkieal
    zkieal

ตั้งหัวข้อ by zkieal Sun Jun 20, 2010 2:03 pm

ขอบคุณค๊าบบ
    จะต้องไปฝึกฝีมืออีกเยอะเลย ^^

เวลาขณะนี้ Fri May 10, 2024 5:24 pm