Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

เขาว่าภาพธรรดาที่เจ๊บปวด !

doggymacho โอ
    doggymacho โอ
    Rank : Member
    Rank : Member

เขาว่าภาพธรรดาที่เจ๊บปวด ! Empty เขาว่าภาพธรรดาที่เจ๊บปวด !

ตั้งหัวข้อ by doggymacho โอ Mon Mar 29, 2010 11:07 am

1.มุมถ่ายค๊า
    2.แสงสี (เน้นน่ากลัว) ตะลึง
    3.การPs
    4.ปล. กล้องสีดำ กะผึ่ง ได้อารมดี ลองดู ขั้นตำ 3เข็ม ปวดๆ อิๆๆๆ
    ...ถ่ายง่ายดี ลองๆกันนะ อิๆ

เขาว่าภาพธรรดาที่เจ๊บปวด ! 33555555
    Dog is fish
    Dog is fish
    Rank : Moderator

เขาว่าภาพธรรดาที่เจ๊บปวด ! Empty Re: เขาว่าภาพธรรดาที่เจ๊บปวด !

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Mon Mar 29, 2010 11:59 am

เรื่องมุม ถ้าถ่ายเจาะตัวใดตัวหนึ่งไปเลย เราอาจจะได้จังหวะ action ดีๆ ของ subject โดยทิ้งให้ตัวอิ่นๆ เป็น bg หรือ fg
    หรือ จะถอยออกมาให้เห็นว่าผึ้งกำลังเกาะอะไรอยู่
    เรื่องแสงสี วุ้นว่าสีดำเป็นสีที่ถ่ายได้ยากนะ ถ้าวัดแสงไม่แม่น มันจะกลายเป็นสีเทา
    แต่พอวัดแสงให้เป็นดำสนิท กลับมองไม่ออกเพราะมันเป็นสีดำจริงๆ
    ภาพนี้ดูแล้วแสงสีโอเคนะคะ แต่แบบถูกกลืนไปกับ bg นิดนึงตรงมุมล่างขวา

ความเห็นส่วนตัวจ๊ะ

ภาพนี้น่าสนใจนะ มารอฟังความเห็นท่านอื่นๆ ด้วยค่ะ
    Smile
    aynitap
    aynitap

From : ลาดพร้าว

เขาว่าภาพธรรดาที่เจ๊บปวด ! Empty Re: เขาว่าภาพธรรดาที่เจ๊บปวด !

ตั้งหัวข้อ by aynitap Mon Mar 29, 2010 6:12 pm

-ถ้ามีตัวไหนเด่นขึ้นมาซักตัว เช่นมีตัวนึงกำลังบินจะเข้ามาในกลุ่มน่าจะดีขึ้นอีกเยอะ
    หรือถ้าถ่ายเจาะก็เจาะเข้าไปไม่ต้องให้เห็นกรงตาข่ายด้านล่างน่าขวาจะดีกว่าครับ
    อีกอย่างมันดูเอียง ๆ ครับ

-เรื่องแสงสี ผมว่าแสงดูธรรมดาอะครับ ถ้าจะให้ดูน่ากลัวน่าจะลองใช้แฟลชแยกส่องจากด้านล่างจะทำให้ดูผิดธรรมชาติอาจทำให้น่ากลัวขึ้น

-แต่งเยอะไปหน่อย คอนทราสจัดมากทำให้ภาพเสียรายละเอียด และเกิดผลกระทบที่มักไม่ต้องการเช่นน้อยซ์
    nine_ob
    nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Mon Mar 29, 2010 11:12 pm

แฮะๆ ใน ความ คิดอ๊อบ นะ คับ

ซูมอินเข้าไป เรย คับ ....

ไม่ต้องเห้นอะไรเรย

เอาแค่ เห้น กลุ่มผึ้งทั้งเฟรมไปเรย คับ

มันจะได้ เหมือนเป้น texture ไป คับ ....

เเร้ว ลอง ดู เงาแสงดีๆ คับ เงาลง บ้างก็ จะสวย แล้ว จะทำใ้ห้ ภาพดูมีอะไร ขึ้นคับ

เวลาขณะนี้ Fri May 10, 2024 12:25 pm