Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Shutter B
Mickon
FLYMAN
7 posters

อยากลองแนวฟ้าใสกับเค้าบ้างอ่าครับ

FLYMAN
    FLYMAN
    Rank : Nikonian

อยากลองแนวฟ้าใสกับเค้าบ้างอ่าครับ Empty อยากลองแนวฟ้าใสกับเค้าบ้างอ่าครับ

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Mon Mar 01, 2010 9:45 pm

อยากลองแนวฟ้าใสกับเค้าบ้างอ่าครับ Dsc04700w
    Nikon D90
    ISO 200
    F/ 7.1
    1/800
    Filter CPL
    เลนส์ Sigma 18-200 mm
    FLYMAN
    FLYMAN

อยากลองแนวฟ้าใสกับเค้าบ้างอ่าครับ Empty Re: อยากลองแนวฟ้าใสกับเค้าบ้างอ่าครับ

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Mon Mar 01, 2010 9:51 pm

เหมือนจะไม่ใสเลยอ่าครับ อิอิ
    Mickon
    Mickon

From : นครปะถ๊ม

อยากลองแนวฟ้าใสกับเค้าบ้างอ่าครับ Empty Re: อยากลองแนวฟ้าใสกับเค้าบ้างอ่าครับ

ตั้งหัวข้อ by Mickon Mon Mar 01, 2010 10:23 pm

ฟ้าสวยดีครับบ ^^

แต่น่าจะเข้มกว่านี้ซักนิ๊ดดด Wink
    FLYMAN
    FLYMAN

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Tue Mar 02, 2010 1:58 am

มานเข้มได้แค่นี้อ่าครับ
    เดี๋ยวไปลอง CPL ยี่ห้ออื่นดีกว่าครับ แห่ะๆ
    Shutter B
    Shutter B
    Rank : Master

From : ฉะเชิงเทรา

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Tue Mar 02, 2010 8:31 am

ตอนนี้ใช้ CPL รุ่นไหนอยู่ครับ

ขอวิจารณ์รูปหน่อยนะครับ เท่าที่ดูผมว่ารูปมันแปลกๆ ท้องฟ้าใส(แต่น่าจะให้เข้มกว่านี้) ตัววัตถุยังอิึมครึมอยู่ เข้าใจว่าไม่มีแสงพระอาทิตย์ส่อง
    รอจังหวะดีๆครับ บ่อยครั้งที่ผมพลาดจุดเล็กๆน้อยๆไป รอให้พระทิตย์ฉาบผิววัตถุ แล้วหันไปทางมุมโพลาไลซ์ จากนั้นก็ยิงๆๆ แล้วอย่าลืมเรื่องสัดส่วนของภาพด้วยนะครับ จากรูปทั้งท้องฟ้าและวัตถุครึ่งหนึ่งพอดีเลย กฎสามส่วนยังคงนำไปใช้ได้ครับ

ส่วนเรื่องฟิลเตอร์ผมว่าตัวฟิลเตอร์ UV(protector)ก็สำคัญนะครับ ทุกวันนี้ผมใช้ตัวพันกว่าบาทซึ่้่งลดแสงสะท้อนแตกต่างจากที่เคยใช้อันสองสามร้อยมากเอาการครับ
    อุปกรณ์ตอนนี้ครับ

๊UV Fillter - HOYA PRO 1D
    CPL - HAKUBA WPC ตัวอย่างรูปทดสอบฟิลเตอร์ที่เคยโพสต์ไว้ครับ

http://nikond60.forum6.biz/forum-f7/topic-t1206.htm
    BanDitDotCom

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Tue Mar 02, 2010 11:28 am

ถ่ายที่ไหนมาอ่ะครับ เจ๋งดีอ่ะชอบๆ

เรื่องฟิวเตอร์ ^^ ก็มีส่วนต่อภาพนะครับ เคยเห็นเลนส์ L เทเลเทพๆ

แต่ใช้ UV ฟิวเตอร์ถูกๆ คุณภาพภาพออกมาดร๊อบลงเย้อะครับ
    (ไม่มีตัวอย่างภาพให้ดูน้ะ)

เพราะฟิวเตอร์ก็เท่ากับชิ้นเลนส์อีกตัว ^^ มาบังหน้าเลนส์เราอ่ะ

อาจไม่สำคัญแต่จริงๆ สำคัญ
    ผมยังเคยโดนคนขายแซวว่าใช้ฟิวเตอร์ดีเกินเลนส์ อยากลองแนวฟ้าใสกับเค้าบ้างอ่าครับ 975906
    FLYMAN
    FLYMAN

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Wed Mar 03, 2010 3:03 am

อานนี้ก็จริงอ่าครับ แต่ไม่รู้อันที่แพงๆแล้ว อันนี้ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ก็อยู่สองพันกว่าบาท(น่าจะ) เพราะแม่เป็นคนซื้อมาให้อ่าครับ ภาพแนวนี้ยังต้องพัฒาอีกเยอะเลยอ่าครับ ไม่ค่อยไ้ออกไปถ่ายแนวนี้เลย
    อิอิ แล้วจะนำภาพอันต่อไป มาให้ชมกันนะครับ
    ภาพนี้ถ่ายที่ เมือง Heidenberg เยอรมนี ครับ อิอิ
    เป็นปราสาทเก่าแก่ของ ที่เมืองนี้ ตั้งอยู่บนเชิงเขาด้านล่างมีแม่น้ำผ่าน แต่ถูกทำลายเมื่อสมัยสงครามโลกอ่าครับ ชำรุดไปบางส่วน

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Wed Mar 03, 2010 8:40 am

FLYMAN พิมพ์ว่า:อานนี้ก็จริงอ่าครับ แต่ไม่รู้อันที่แพงๆแล้ว อันนี้ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ก็อยู่สองพันกว่าบาท(น่าจะ) เพราะแม่เป็นคนซื้อมาให้อ่าครับ ภาพแนวนี้ยังต้องพัฒาอีกเยอะเลยอ่าครับ ไม่ค่อยไ้ออกไปถ่ายแนวนี้เลย
    อิอิ แล้วจะนำภาพอันต่อไป มาให้ชมกันนะครับ
    ภาพนี้ถ่ายที่ เมือง Heidenberg เยอรมนี ครับ อิอิ
    เป็นปราสาทเก่าแก่ของ ที่เมืองนี้ ตั้งอยู่บนเชิงเขาด้านล่างมีแม่น้ำผ่าน แต่ถูกทำลายเมื่อสมัยสงครามโลกอ่าครับ ชำรุดไปบางส่วน

อิฉาๆๆๆๆ ได้ไปเที่ยวต่างประเทศ อยากลองแนวฟ้าใสกับเค้าบ้างอ่าครับ 62734
    Soulphobia
    Soulphobia
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ลาดมะพร้าว 112

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia Wed Mar 03, 2010 1:16 pm

โอ้ว...ไป Heidelberg แล้วทำมายเอาภาพมาฝากน้อยจังอ่าครับ หุหุ ใจร้ายๆ Smile
    อยากไปมากๆ เลยอ่า
    FLYMAN
    FLYMAN

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Wed Mar 03, 2010 6:38 pm

ไม่ได้มาเที่ยวครับ อยู่ที่นี่เลย อิอิ
    Mickon
    Mickon

From : นครปะถ๊ม

ตั้งหัวข้อ by Mickon Wed Mar 03, 2010 7:33 pm

FLYMAN พิมพ์ว่า:ไม่ได้มาเที่ยวครับ อยู่ที่นี่เลย อิอิ

โอววว น่าอิจฉงจังครับ Wink

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Wed Mar 03, 2010 9:17 pm

Mickon พิมพ์ว่า:
    FLYMAN พิมพ์ว่า:ไม่ได้มาเที่ยวครับ อยู่ที่นี่เลย อิอิ

โอววว น่าอิจฉงจังครับ Wink

Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil ตาร้อนๆๆๆๆ

ถ่ายรูปมาให้ดูเย้อะๆๆๆๆ น้าาาา emo14
    pangfoon
    pangfoon
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Thu Mar 04, 2010 12:42 am

ตามความรู้สึกป้านะ

ถ้าโจทย์รูปนี้คือถ่ายท้องฟ้า ถือว่าใช้ได้หละ แต่ถ้าเป็น landscape (ส่ายหัวนิดนึง) เพราะฟ้าเยอะเกิน

ถ่ายฟ้าสีสวย แต่ลืมดูองค์ประกอบของตึกข้างล่าง โดยรวมมันจะดูไม่ค่อยงามนะจ๊ะ ไหนๆฟ้าจะสวยแล้ว ให้ตัวประกอบอย่างตึกเกิดบ้างสักนิด
    รูปนี้ ถ้าสามารถ น่าจะถ่ายมุมกว้างกว่านี้อีกสักหน่อยนะ ^^ มันอาจจะขับฟ้าให้ดูเด่นด้วยก็ได้นะ
    FLYMAN
    FLYMAN

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Thu Mar 04, 2010 3:01 am

ครับป๋ม อิอิ จะลองแนวนี้ดูอีกครับ Nikon reality!
    folkybang
    folkybang
    Rank : VIP
    Rank : VIP

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by folkybang Sun May 23, 2010 1:53 am

ฟ้ากับอาคาีรแย่งกันเด่นครับ ถ้าจะให้ดี น่าจะเน้นไปซักส่วนหนึ่ง ไม่อาคารก็ท้องฟ้า (ลดกล้องลด หรือ หงายกล้องขึ้นอีกนิดหน่อย)

การถ่ายอาคารแบบนี้ ถ่ายเจาะ ๆ ก็เป็นอีกวิธีที่น่าสนใจนะครับ..

เวลาขณะนี้ Fri May 10, 2024 10:21 pm