Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

wutsoi3
Nikon_Blood
aynitap
ArmNo
Soulphobia
armce11
10 posters

ถ่ายยามเย็นครับ แนะนำด้วยครับ

armce11
    armce11
    Rank : VIP

From : รัชดา 32

ถ่ายยามเย็นครับ แนะนำด้วยครับ Empty ถ่ายยามเย็นครับ แนะนำด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ by armce11 Mon Jan 25, 2010 10:49 pm

ถ่ายยามเย็นครับ แนะนำด้วยครับ DSC-0153

ถ่ายบนดาดฟ้า
    armce11
    armce11

ถ่ายยามเย็นครับ แนะนำด้วยครับ Empty Re: ถ่ายยามเย็นครับ แนะนำด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ by armce11 Mon Jan 25, 2010 10:52 pm

เข้ามาลบรูปครับ เพิ่งอ่านว่าลงได้รูปเดียว แหะๆ

แก้ไขล่าสุดโดย armce11 เมื่อ Tue Jan 26, 2010 12:10 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    Soulphobia
    Soulphobia
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ลาดมะพร้าว 112

ถ่ายยามเย็นครับ แนะนำด้วยครับ Empty Re: ถ่ายยามเย็นครับ แนะนำด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia Sat Jan 30, 2010 9:08 pm

ด้วยความรู้อันน้อยนิด... emo6 แต่ขอออกความเห็นหน่อย
    เห็นคุณอามโพสมานาน มีแต่คนดูแต่ไม่มีใครวิจารณ์เลย......

ฟ้างามมากครับ แต่ผมคิดว่ารายละเอียดในส่วนที่เป็นอาคารบ้านเรือนนั้นมันหายไป
    คือ...มันมืดมากไปอ่าครับ แล้วดูจาก Exif แล้ว สปีดอยู่ที่ 1/6 หน้ากล้องเปิดที่ F4
    ISO800 ซึ่งความจริงแล้ว การถ่ายภาพลักษณะนี้ต้องการชัดลึกพอสมควร...

คือถ้าเป็นผมนะครับ...ผมจะเปิดหน้ากล้องที่ F8 ถึง F16 ซึ่งนั้นจะทำให้สปีดช้ามาก
    ซึ่งผมจะเลือกใช้ที่สปีดช้าที่สุดที่เท่าที่เป็นไปได้ที่จะยังคงทำให้เห็นลายละเอียดใน
    ส่วนที่เป็นอาคาร และเมื่อใช้หน้ากล้องที่ F8 ถึง F16 นั้นจะทำให้ดวงไฟนั้นเป็นแฉกๆ
    ดูแล้วจะสวยมากครับ Smile และสปีดนั้นอาจจะนานหลายวินาทีเลยครับและที่สำคัญอีก
    อย่างนะครับการถ่ายภาพตอนกลางคืนนั้นสิ่งที่จะขาดไม่ได้เลย คือ ขาตั้งกล้องครับ...
    ผมไม่แน่ใจว่าคุณอาร์มใช้ขาตั้งกล้องหรือป่าว... Smile เพราะสปีดช้าขนาดนี้ใช้มือถือ
    กล้องถ่ายเลยละก็... emo13 เบลอแน่นอนครับ...และดูจากภาพแล้วยังขาดความ
    คมชัดอยู่นะครับ...

นี่คือความเห็นส่วนตัวนะครับ และเท่าที่ผมมีความรู้ก็คงแชร์ได้เท่านี้...
    รอพี่ๆ ท่านอื่นมาแนะนำอีกทีครับ...

Ps.ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ... Smile

ยังไงก็ถ่ายมาให้ชมอีกเยอะๆ นะครับ สู้ๆ ครับ Smile
    ArmNo
    ArmNo
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Tue Feb 02, 2010 5:26 am

เปิดหน้ากล้องนานกว่านี้อีกนิด น่าจะพอได้อยู่ .. ตึกข้างล่างมืดไปนิด ไม่ค่อยเห็นอะไร

Smile
    aynitap
    aynitap
    Rank : Moderator

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by aynitap Tue Feb 02, 2010 8:38 am

ช่วงเวลาตอนที่ถ่ายภาพนี้ ท้องฟ้ากับตึกด้านล่างปริมาณแสงยังต่างกันมากอยู่
    ถ้ารออีกไม่เกิน 10 นาทีแสงที่ท้องฟ้าจะน้อยลงอีกหน่อยรายละเอียดส่วนตึกจะปรากฎมากกว่านี้ครับ
    แต่อย่างที่ Soulphobia บอกต้องใช้ขาตั้งเพราะแสงน้อยต้องเปิดชัตเตอร์นาน ๆ ยิ่งใช้รูรับแสงแคบก็ต้องยิ่งนาน

ปล. หรือถ้ารอให้ตึกต่าง ๆ เปิดไฟให้หมด แล้วฟ้ามืดอีกนิดแต่พอมีแสงอยู่บ้าง
    เปิดรับแสงให้โอเวอร์อีกประมาณ 1 สต๊อปกว่า ๆ เล่นไวท์บาลานซ์ให้แสงออกอมน้ำเงิน-แดง น่าจะดูสวยไปอีกแบบครับ
    หรือจะเลือกเทเลเข้าไปเฉพาะกลุ่มตึกที่น่าสนใจ จัดคอมโพสให้ดีก็น่าจะดีขึ้นอีกครับ
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Mon Feb 08, 2010 10:45 am

เข้ามารออ่านคอมเมนต์
    wutsoi3
    wutsoi3
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

From : Bangkok , Ratchada

ตั้งหัวข้อ by wutsoi3 Thu Feb 11, 2010 2:32 pm

ถ้าไม่ได้ใช้ขาตั้ง ก็หาที่วางกล้องก็ได้ครับ รอให้มืดกว่านี้นิดนึง ตึกรามบ้านช่องต่างๆ เปิดไฟ ตั้งสปีดนานๆ รูรับแสงแคบนิดนึง ให้ไฟเป็นแฉก รับรองสวยงามครับ

ว่าแต่ว่า ดาดฟ้าตึกแถวไหนครับ วิวดีจัง
    carmanrider
    carmanrider
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Thu Feb 11, 2010 6:00 pm

ผมคิดว่า ฟ้าสวยแล้วครับ

แต่รูปขาดจุดเด่นครับผม

ผมจะไม่พูดถึงเรื่องชัดลึกชัดตื้นนะครับ

เพราะมีคนเอ่ยถึงไปแล้ว

ด้วยความรู้อันน้อยนิดครับ

กรุณาอย่าถือสาผมนะ

ติเพื่อก่อครับ
    armce11
    armce11

ตั้งหัวข้อ by armce11 Sat Mar 27, 2010 11:12 am

ขอบคุณข้อติชมนะครับ จะได้เอาไปพัฒนา Smile

ส่วนสถานที่ก็ดาดฟ้าคอนโดผมเองครับ

ถ่ายตอนเมานิดๆวางกล้องกับกำแพงครับ
    nine_ob
    nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Sat Mar 27, 2010 6:55 pm

คือใน ความ เห้น อ๊อบ นะ คับ

จัดให้ ตึก เป้น ชิลูเอท ไปเรย คับ มึดไปเรย .....

เเร้วไปเน้น shape ความสูงที่ไม่เท่ากัน ของตึก แทน คับ

เเร้ว ก็ อย่างที่พี่เอ็ม บอก คับ รอ เวลาอีก นิ๊ดนึง เน้น ช่วงที่ฟ้า เปลี่ยน สี

ภาพก้น่าจะดู มี อะไร มากกว่านี้คับ ....

ยังงัยนี่ ก้คือ ความเห้นอ๊อบ นะ คับ..... แฮะๆ

ลองดูหลายๆ แบบไม่เสียหาย ดิจิตอล ถ่ายได้ ลบได้ อิอิ
    BanDitDotCom
    BanDitDotCom

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Sun Mar 28, 2010 1:58 am

ก็เหมือนๆ กับพี่ๆ ด้านบนครับ ^^ (ตอบง่ายดีม้ะ 555+)

ผมอยากเห็นรายละเอียดของบ้านเรือนด้านล่างมากกว่านี้จ้า

เอาให้ไฟระยิบระยับเลย วิธีก็ตามพี่ๆ ด้านบนอีกหล่ะ ^^

หรือจะใส่ CPL แล้วหมุนขึ้นฟ้าก็ช่วยลดแสงได้นิ้ดหน่อยครับ

จะได้เพิ่มแสงให้บ้านด้านล่างอีกนิ้ดดดนึง ^^

อ้อๆ ระวังเรื่องการใช้ ISO ด้วยจ้าเด๋วน้อยวงพรู..อ้ะม่ายช่าย

น๊อยจะมาภาพจะขาดความคมน้าาาา

ชมแสงทไวไรทสวยๆ จ้าชอบๆ ^^ หลังๆ มานี่หาจังหว่ะได้สีสวยๆ

แบบนี้ไม่ค่อยจะมีให้เห็นแระ ดีแล้วคร้าบบที่ชักภาพมาเก็บไว้อ่ะ ^^
    folkybang
    folkybang

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by folkybang Sun May 23, 2010 1:44 am

ฟ้าสวยครับ แต่ถ้าจะถ่ายฟ้าก็น่าจะเน้นฟ้าให้มากกว่านี้ ส่วนที่ดำ ๆ ไม่เห็นรายละเอียดมีเยอะเกินไป

แต่ถ้าอยากเน้นส่วนที่เป็นบ้าน-ตึก ก็น่าจะให้เห็นรายละเอียดของบ้าน-ตึก และเลือกแบบที่น่าสนใจครับ

ดูรูปเยอะ ๆ ช่วยได้ครับ

เวลาขณะนี้ Fri May 10, 2024 2:06 pm