Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Soulphobia
FLYMAN
BanDitDotCom
ToNg-11
gamelizm
9 posters

หลังจากการเลิกใช้งานกล้อง

gamelizm
    Rank : Member

หลังจากการเลิกใช้งานกล้อง Empty หลังจากการเลิกใช้งานกล้อง

ตั้งหัวข้อ by gamelizm Tue Jan 19, 2010 6:39 pm

อยากทราบผู้รู้ว่า หลังจากเราใช้งานกล้องเสร็จแล้ว ดังนี้

1. หลังจากใช้งานกล้องเสร็จและคาดว่าจะได้ใช้อีกครั้งประมาณ 7 - 8 วัน

เราต้องเอาแบตเตอรี่ในกล้องออกหรือไม่ครับ

2. จำเป็นหรือไม่ครับว่าต้องใช้แบตเตอรี่จนหมดถึงจะนำมาชาร์จไฟอีกครั้ง

ขอบคุณครับ
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

หลังจากการเลิกใช้งานกล้อง Empty Re: หลังจากการเลิกใช้งานกล้อง

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Tue Jan 19, 2010 10:11 pm

ตอบ ข้อ1 ประมาณ 7-8 วันไม่เป็นไรครับแต่อย่าให้เกิน 3เดือน ถ้าเกิน 3เดือนก็เอาออกครับ เพราะแบตเตอร์รี่มันเอาไฟไปเลี้ยงหน้าจอด้วย ถ้านานเกินแบตอาจจะเสื่อมได้ หมั่นเอาทั้งกล้องทั้งแบต มาชาตไฟบ้างครับถ้าทิ้งไว้นานเด๋ววงจรมันจะเสื่อมได้ เดือนนึงชาตทีนึง เอามากดให้กลไกทำงานบ้าง แต่ 7-8 ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ก้เอาออกก็ดีครับ

ตอบ ข้อ2.โดยส่วนตัวไม่จำเป็นนะครับ แต่ให้เหลือไว้สัก1 ขีด อย่าใช้จนหมดเพราะถ้าใช้หมด 0% แบตอาจจะเสียได้ เวลาเราดิสชาตแบตออก ส่วนมากเครื่องดิสชาตจะดิสให้แบตเหลือ 0.7 มันก็จะตัด ถ้า 0% แบตพังครับ แต่ในกล้องถ่ายรูปถ่ายจนดับแบตก้ยังไม่พังหรอกครับ เพราะมันจะเหลือไฟไว้เอง

รอท่านอื่น มาตอบต่อนะครับ ผมอดีตเด็กเล่นรถบังคับวิทยุ เลยพอรู้เรื่องนิดหน่อย หรือถ้าผมตอบอะไรผิด ช่วยแก้ด้วยนะคร้าบบบ
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

หลังจากการเลิกใช้งานกล้อง Empty Re: หลังจากการเลิกใช้งานกล้อง

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Wed Jan 20, 2010 8:22 am

ถ้าใช้แบตจนหมดจริงๆ บอ่ยๆ ไม่ดีต่อแบตด้วยรึนี่ ง่า...

ผมใช้กริ๊บอ่ะ หมดสนิททุกครั้งเลยอ่ะครับ
    (อย่างน้อยๆ ก็ 1 ก้อนประจำ และจะวนใช้อ่ะ)

หลังจากการเลิกใช้งานกล้อง 937234
    gamelizm

ตั้งหัวข้อ by gamelizm Wed Jan 20, 2010 6:17 pm

ขอบคุณครับท่าน ToNg-11
    FLYMAN
    FLYMAN
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Tue Jan 26, 2010 7:14 pm

อิอิ ดีนะเนี่ย ที่เราเหลือไว้ 1 ขีด ประจำ อิอิ
    Soulphobia
    Soulphobia
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ลาดมะพร้าว 112

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia Sat Jan 30, 2010 12:18 am

อืม แบบนี่คงต้องเปลี่ยนนิสัยหน่อยแล้ว ขอบคุณครับ...
    jaaoun
    jaaoun
    Rank : Amateur

From : อ้วน รังสิต&สาว ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by jaaoun Wed Feb 24, 2010 8:15 pm

รอจนหมดประจำอ่า
    GuyverS

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by GuyverS Sun Apr 04, 2010 5:36 pm

ผมถอด Batt ออกครับ จะใช้ค่อยใส่

จะหมดแล้วค่อยชาร์ต Rolling Eyes
    GoH
    GoH

From : เม๋งจ๋าย

ตั้งหัวข้อ by GoH Sun Jan 02, 2011 11:57 pm

อืมน่าจะไม่ต้องรอให้หมดก่อนใช่มั้ยคับ
    ArmNo
    ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Mon Jan 03, 2011 7:22 pm

ไม่น่าจะต้องรอให้หมดก่อนค่อยชาร์จนะ สำหรับแบตลิเทียมไอออน

เวลาขณะนี้ Sat May 11, 2024 9:32 pm