Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Nikon_Blood
BanDitDotCom
pixyl
wutsoi3
pengg
9 posters

ฝากภาพแลน หน่อยคับ

pengg
    pengg
    Rank : Amateur

ฝากภาพแลน หน่อยคับ Empty ฝากภาพแลน หน่อยคับ

ตั้งหัวข้อ by pengg Wed Jan 06, 2010 11:39 am

พึ่งเคยถ่ายแลนเสค็ป ขอคำแนะนำหน่อยครับ
    ดี 60
    1/10s
    F 8.0
    0.00EV
    ISO 100
    26.0 mm.
    Flash
    ฝากภาพแลน หน่อยคับ 1262752778_0.82710600
    wutsoi3
    wutsoi3

From : Bangkok , Ratchada

ฝากภาพแลน หน่อยคับ Empty Re: ฝากภาพแลน หน่อยคับ

ตั้งหัวข้อ by wutsoi3 Wed Jan 06, 2010 12:41 pm

สวยดีครับ มีรายละเอียดมาให้ดูด้วย

ภาพถ่ายธรรมชาตินี่ ดูกี่รูปก็ไม่มีเบื่อ

แต่ว่า มีรูปเดียวเหรอครับ ขออีกๆ
    pixyl
    pixyl
    Rank : Moderator

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ฝากภาพแลน หน่อยคับ Empty Re: ฝากภาพแลน หน่อยคับ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Wed Jan 06, 2010 1:12 pm

เห็นรูปนี้แล้ว ก็ถือว่าอยู่ในระดับโอเคแล้วนะ
    แต่ยังรู้สึกว่ามันขาดๆเกินๆไปนิดนึง

เรื่องของสี มันยังดูหม่นๆไปหน่อย ลองใช้ลูกเล่นใน ps น่าจะช่วยได้
    องค์ประกอบ+ความสามารถของเลนส์ ทำได้โอเคค่ะ
    อยากลองดูรูปที่ 18mm บ้างว่าเป็นยังไง เผื่อว่าจะได้เห็นต้นข้างหน้านี้แบบเต็มๆ

ตามความคิดเห็นส่วนตัวค่ะ Smile
    pengg
    pengg

ตั้งหัวข้อ by pengg Wed Jan 06, 2010 4:19 pm

กดมาเยอะครับ หลายมุมด้วย แต่อันนี้เค้าให้ลงแค่อันเดียวอะคับ ขอบคุนสำหลับความเห็นครับ
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Thu Jan 07, 2010 3:48 pm

ก็เหมือนๆ กับพี่ด้านบนครับ เพิ่มเติมคือ
    - เรื่องของคุณภาพไฟล์ ISO ก็ต่ำแล้วน่าจะเป็นตอนย่อรึเปล่้าไม่รู้ครับ ^^
    - อันนี้อยากรู้อ่ะครับทำไมใช้ช่วง 26mm. แทนที่จะให้ช่วงกว้างกว่านี้อ่ะ

อันนี้ความชอบส่วนตัวละกันนะครับ ^^ จุดสุนใจในภาพครัีบ
    - ฉากหน้า เหมือนจะเด่น ดูดสายตา แต่ว่าน้อยไปนิ้ดครับ เลยไม่รู้ว่าจะเน้นอะไรในภาพ
    มากกว่ากันระหว่าง พระอาทิตย์ กับทิวเขาสวยๆ ท้องฟ้างามๆ หรือว่าต้นหญ้าด้านหน้า เหมือนกับ
    มานแย่งๆ กันอยู่อ่ะครับ แล้วก็ต้นไม้ด้านข้างที่เหมือนกับจู่ๆ โผล่ออกมาครับ
    ฝากภาพแลน หน่อยคับ 701211
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Thu Jan 07, 2010 9:52 pm

เข้ามารออ่านคำวิจารณ์
    idontwantsator
    idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Thu Jan 07, 2010 11:32 pm

ส่วนตัวคิดว่าครบแล้วนะครับ ...ฉากหน้า กลาง หลัง
    ...แต่ฉากหน้าดูมันลอยเด่น ออกมาจากภาพมากเกินไป มันรู้สึกไม่กลมกลืน
    อาจจะลองแบ่งภาพตามกฏสามส่วน ภาพนี้มันแบ่งครึ่งภาพ ฟ้ากับทิวเขา
    ถ้ากดมุมลงอีกนิดนึง ...อาจจะได้ฉากหน้าที่กลมกลืนกว่านี้ อิอิ (มั่วไปเรื่อย)
    Dog is fish
    Dog is fish

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Fri Jan 08, 2010 8:50 am

การวางองค์ประกอบให้เส้นขอบฟ้าอยู่กลางภาพ น้อยนักที่จะมีภาพที่ถ่ายออกมาแล้วลงตัว
    ไม่ใช่ว่าเส้นอยู่กลางภาพ แล้วมันจะผิดหลักหรือไม่สวยทุกกรณีนะ
    บางภาพ เส้นอยู่ตรงกลางเป๊ะ แต่พอดูแล้วก็ร้องเฮ้ยอยู่ในใจ เออ มันสวยแหะ สมดุล ดูแล้วมันโอเค
    แต่จากประสบการณ์ การวางเส้นไว้ที่อื่นๆ ที่ไม่ใช่ตรงกลาง ก็จะทำให้ภาพมีความน่าสนใจมากขึ้น

การถ่ายแนวท้องฟ้า ภูเขา ทะเล พระอาทิตย์ที่มีเส้นของขอบฟ้า
    เราต้องตีโจทย์ให้ได้ก่อนว่าเราต้องการให้อะไรเป็นหลัก
    (ถ้าฟ้าสวย ให้ฟ้าเป็นหลัก ถ้าภูเขาสวย ต้องให้ภูเขาเป็นหลัก)
    หลังจากนั้นใช้กฎสามส่วน แบ่งภาพออกเป็นสามส่วน บน กลาง ล่าง
    ให้วางเส้นขอบฟ้าไว้ที่ 1:3 หรือ 2:3 แล้วแต่ว่าเราอยากโชว์ส่วนไหนให้เด่น
    เราก็จะได้ภูเขาสองส่วนฟ้าหนึ่งส่วน หรือฟ้าสองส่วนภูเขาหนึ่งส่วน
    pengg
    pengg

ตั้งหัวข้อ by pengg Fri Jan 08, 2010 10:32 am

ขอยคุนมากครับ ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลยครับ Smile
    aynitap
    aynitap

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by aynitap Fri Jan 08, 2010 11:21 am

-ท้องฟ้าด้านบนไม่มีรายละเอียดไม่ควรเก็บมามากเกินไป แต่แก้ไขได้ด้วยการคร๊อปครับเอาท้องฟ้าออก ทำเป็นสัดส่วน 16:9 เลยน่าจะดีดูสบายตาด้วย

-ดอกหญ้าด้านหน้าเอามาน้อยไปทำให้ดูรกเปล่า ๆ ครับ น่าหามุมที่ดูเยอะกว่านี้ หรือจะไม่เอามาก็ได้เพราะทิวเขากับพระอาทิตย์เป็นเรื่องราวดีอยู่แล้ว

-ภาพดูหนักซ้ายครับ ทั้งพระอาทิตย์ ทิวเขา และดอกหญ้าอยู่ซ้ายหมดเลย

-ถ้าเทเลเข้าไปจะทำให้จุดเด่นของภาพคือพระอาทิตย์กับทิวเขาใหญ่ขึ้น แต่ก็น่าลองไวด์ดูด้วยครับอาจได้มุมมองที่ดีกว่าได้เหมือนกัน

แนะนำเพิ่มเติมครับภาพแบบนี้ถ้าเล่นไวท์บาลานซ์เป็นฟลูออเลสเซนท์จะได้สีแปลกตาดีครับ
    carmanrider
    carmanrider
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Mon Jan 11, 2010 12:26 pm

งั้นผมวิจารณ์เรื่องฟิลของภาพละกันเนอะ เรื่ององค์ประกอบคนอื่นเค้าบอกหมดแล้ว

อยากให้ลอง WB หลายๆแบบดูนะครับ

จะช่วยเรื่อง ฟิลของภาพได้ดีทีเดียว

เช่น ถ้าใช้ ฟลูออเรสเส้น ในภาพนี้ จะได้โทนเย็น + แดงนิดๆ น่าสนใจดีนะครับ

หรือ ใช้แบบ K ไปเลย ซัดไป 10000k คราวนี้ได้ยามเย็นจริงๆครับ เหลืองแน่นอน

ไปละ ฟิ้วววววววววววว

เวลาขณะนี้ Fri May 10, 2024 8:54 pm