Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ToNg-11
signally
aynitap
idontwantsator
Gmotion
lenuktle
BanDitDotCom
popeye2527
seth_p
Nikon_Blood
jokerD40
Soulphobia
16 posters

อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย

Soulphobia
    Soulphobia
    Rank : VIP+

From : ลาดมะพร้าว 112

อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย Empty อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia Thu Dec 10, 2009 7:12 pm

นี่ เป็นการถ่ายภาพไฟตอนกลางคืนงานแรกเลยนะครับ
    ต้องขอบใจ เพื่อนผม ที่จัดขาตั้งกล้องมาให้ได้ฝึกถ่ายภาพกัน
    แต่ต้องบอกก่อนเลยนะครับ ว่าคนเยอะมาก หามุมถ่ายภาพได้
    ค่อยข้างลำบากประกอบกับตากล้องยังมือใหม่ ถ่ายครั้งนี้กดไป
    ซัก 50 ภาพได้ แต่เท่าที่ดูได้ก็แค่นี้เองครับ...

ปล.เก็บกล้องเรียบร้อยนั่งกินข้าวอยู่ข้างธรรมศาสตร์ พรุพุ่งขึ้นฟ้า
    รีบเซ็ตกล้อง เซ็ตกล้องเสร็จพรุหมดพอดี...กำของเวร เลยอด
    ได้ภาพพรุเลย...ฮา
    :
    :
    :
    Photographer : Soulphobia
    Gear : Nikon D3000 + Kit
    Tripod : Vertex Tripod Pro 2 DX เป็นของเพื่อนนะครับ...
    1.
    อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย Dsc0016mx
    2.
    อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย Dsc0014bv
    3.
    อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย Dsc0020b
    4.
    อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย Dsc0018ho
    5.
    อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย Dsc0017g
    6.
    อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย Dsc0041r
    7.
    อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย Dsc0042z
    8.ภาพนี่ขากลับเข้าไปในตรอกข้าวสาร ชาวต่างชาติรู้จักดีครับ
    อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย Dsc0066zp

ขอบคุณพื้นที่เล็กๆแห่งนี้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย Soulphobia เมื่อ Fri Dec 11, 2009 3:58 pm, ทั้งหมด 2 ครั้ง
    jokerD40
    jokerD40
    Rank : Member

อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย Empty Re: อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย

ตั้งหัวข้อ by jokerD40 Thu Dec 10, 2009 7:46 pm

ชอบครับกับแสงไฟตามท้องถนนกำลังฝึกอยู่อยากเห็นอีกครับ(ขอแบบแนวตรงเช่นอยู่บนสะพานลอย) Laughing
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood
    Rank : Master

อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย Empty Re: อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Thu Dec 10, 2009 8:23 pm

เห็นว่าใช้ขาตั้งกล้องแล้วภาพน่าจะดูคมกว่านี้นา
    น่าจะลอง Process ดูครับ น่าจะทำให้ภาพดูดีขึ้น
    seth_p
    seth_p
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by seth_p Thu Dec 10, 2009 8:34 pm

สู้ๆครับ Very Happy
    popeye2527
    popeye2527

From : บางกะปิ - รัชดาภิเษก

ตั้งหัวข้อ by popeye2527 Fri Dec 11, 2009 1:20 pm

อย่างกะหนอนเลยอ่ะครับ เราชาวนิคก็ต้องแสดงถึงคุณภาพของนิคซิครับ สู้ๆครับ

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Fri Dec 11, 2009 3:45 pm

ดูภาพขาดความคมครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่ตอนย่อภาพเพื่อลงเวป

หรือว่าตั้งค่ากล้องอะไรไว้อ่ะ ^^ อย่าง ISO

Nikon นิถ่ายมาเพียวๆ ไม่ต้องโพรเสดอะไรก็คมอยู่แล้ว

ยิ่งเลนส์ Kit ด้วยน้ะ ^^

ขอข้อมูลภาพเพิ่มเติมได้ป้ะครับ จะได้ช่วยๆ กันดูจ้ะ Smile
    lenuktle
    lenuktle

From : ฅนบางกะปิ

ตั้งหัวข้อ by lenuktle Fri Dec 11, 2009 3:50 pm

ตามเซียนท่านว่าเลยครับ
    Soulphobia
    Soulphobia

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia Fri Dec 11, 2009 3:59 pm

ขอคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ เป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ Smile Smile Smile
    ผมลองแก้ไขดูแต่ด้วยความรู้อันน้อยนิด ก็ได้อย่างที่เห็นครับ
    Soulphobia
    Soulphobia

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia Fri Dec 11, 2009 4:19 pm

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:ดูภาพขาดความคมครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่ตอนย่อภาพเพื่อลงเวป

หรือว่าตั้งค่ากล้องอะไรไว้อ่ะ ^^ อย่าง ISO

Nikon นิถ่ายมาเพียวๆ ไม่ต้องโพรเสดอะไรก็คมอยู่แล้ว

ขอข้อมูลภาพเพิ่มเติมได้ป้ะครับ จะได้ช่วยๆ กันดูจ้ะ Smile

ครับ เท่าที่เช็กดู ได้ดังนี้ครับ
    ภาพที่ 1.ผมใช้ชัดเตอร์ที่ 25 ...F ที่20 ISO100
    ภาพที่ 2..................... 15 ........20 .....100
    ภาพที่ 3..................... 1/4 ........3.5 .....400
    ภาพที่ 4..................... 1/4 ........3.5 .....100 แล้วลองยิงแฟรช(ผมก็ไม่รู้ว่าจะยิงทำไม แต่อยากเห็นความแตกต่างนะครับ)
    ภาพที่ 5..................... 1/4 ........3.5 .....100 ภาพนี้ไม่ได้ยิงแฟรชครับ(และผมก็เผ็นความต่างแล้วระหว่างภาพที่ 5กับภาพที่ 4)
    ภาพที่ 6..................... 10 ........25 ......200
    ภาพที่ 7..................... 10 ........25 ......200
    ภาพที่ 8..................... 0.5 ........5.0 ......200
    ทั้งหมดผมตั้ง AWB ครับ
    ขอบคุณมากเลยนะครับที่ช่วยแนะนำ
    แต่เท่าที่ดูแล้วคงจะเป็นเพราะผมอ่อนเองแหละครับ... :emo31: :emo29: :emo26:
    seth_p
    seth_p

ตั้งหัวข้อ by seth_p Fri Dec 11, 2009 5:02 pm

ผมว่าสาเหตุหนึ่งน่าจะมาจากเรื่องการลั่นชัตเตอร์ครับ ไม่รู้ว่าใช้ขาตั้งกล้องแล้วใช้มือกดหรือแบบตั้งเวลาครับ เพราะถ้าใช้มือกดก็เบลอแต่ครับ แนะนำว่าตั้งเวลาจะดีกว่า เรื่องพื้นที่ตั้งกล้่องก็อาจมีผลครับ เวลารถวิ่งผ่านหรือคนเดินผ่าน ถ้าไม่มั่นคงพอก็อาจทำให้พื้นสั่นได้

เล็กๆน้อยๆครับ ความเห็นส่วนตัว ลองใหม่ครับ ลองใหม่ Very Happy Very Happy แล้วเอามาโชว์ด้วย
    Soulphobia
    Soulphobia

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia Fri Dec 11, 2009 5:34 pm

seth_p พิมพ์ว่า:ผมว่าสาเหตุหนึ่งน่าจะมาจากเรื่องการลั่นชัตเตอร์ครับ ไม่รู้ว่าใช้ขาตั้งกล้องแล้วใช้มือกดหรือแบบตั้งเวลาครับ เพราะถ้าใช้มือกดก็เบลอแต่ครับ แนะนำว่าตั้งเวลาจะดีกว่า เรื่องพื้นที่ตั้งกล้่องก็อาจมีผลครับ เวลารถวิ่งผ่านหรือคนเดินผ่าน ถ้าไม่มั่นคงพอก็อาจทำให้พื้นสั่นได้

เล็กๆน้อยๆครับ ความเห็นส่วนตัว ลองใหม่ครับ ลองใหม่ Very Happy Very Happy แล้วเอามาโชว์ด้วย

ครับ ภาพทั้งหมดใช้ขาตั้งกล้องครับ แต่บางภาพก็ถ่ายแบบกดชัดเตอร์เลย บางภาพก็หน่วงเวลาถ่ายครับ ส่วนเรื่องรถนี่ น่าจะเป็นอย่างที่คุณ seth_p ว่าครับเพราะ ผมถ่ายโดยที่มีรถวิ่งไปมาใกล้ๆเลยอ่ะครับ ขอบคุณครับ...เล็กๆน้อยๆ ที่จะทำให้ผมได้ปรับปรุงฝีมือ เป็นพระคุณอย่างสูงครับ
    Soulphobia
    Soulphobia

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia Sat Dec 12, 2009 11:08 am

อีกอย่างครับผมไม่แน่ใจว่าถ่ายภาพแบบนี้ ควรใช้การโฟกัสแบบเฉพาะจุดหรือแบบ ทั่วทั้งภาพ และการวัดแสงควรใช้แบบไหนดีครับ
    เพราะค่าแสงเปลี่ยนแปลงเร็วมาก ตัวแปรมันเยอะ...รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
    Gmotion
    Gmotion

From : UD

ตั้งหัวข้อ by Gmotion Sat Dec 12, 2009 12:43 pm

ชอบรูปสุดท้ายนะ....Taxi on tour

แก้ไขล่าสุดโดย Gmotion เมื่อ Mon Feb 01, 2010 9:42 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    Soulphobia
    Soulphobia

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia Sat Dec 12, 2009 7:36 pm

Gmotion พิมพ์ว่า:ชอบรูปสุดท้ายนะ....Taxi on tore
    ขอบคุณครับ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Sat Dec 12, 2009 10:45 pm

Soulphobia พิมพ์ว่า:อีกอย่างครับผมไม่แน่ใจว่าถ่ายภาพแบบนี้ ควรใช้การโฟกัสแบบเฉพาะจุดหรือแบบ ทั่วทั้งภาพ และการวัดแสงควรใช้แบบไหนดีครับ
    เพราะค่าแสงเปลี่ยนแปลงเร็วมาก ตัวแปรมันเยอะ...รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ตามพี่ seth_p ว่าอ่ะครับ ^^

หรืออีกส่วนเรื่องของการโพรเสดย่อภาพอ่ะครับ ^^

เรื่องการโฟกัสแล้วแต่ถนัด แต่ถ้าผมถนัดแบบโฟกัสเฉพาะจุดครับ

โฟกัสหลายๆ จุดแล้วผมหาโกกัสไม่เจอเลย -_-"

แล้วก็โฟกัสที่ไกลๆ เนื่องจากมีทั้งฉากหน้า และฉากหลัง

จึงต้องใช้ F แคบๆ เพื่อที่จะให้ชัดทั้งภาพ

ส่วนเรื่องการวัดแสงถ้าภาพแบบนี้น่าจะเฉลี่ยทั้งภาพป้ะ (ผิดยังไงช่วยบอกด้วยนะครับ^^)

แต่ที่ผมถนัดใช้เป็นอย่างเดียวเลยคือเฉพาะจุดอีก เหตุผลง่ายๆ คือใช้มาแต่แรก

และไม่เคยปรับใช้แบบอื่นก็เท่านั้นครับ ไม่ได้มีหลักอะไร ^^

ผมแนะนำที่ถ่ายภาพไฟง่ายๆ อีกที่ก็อนุเสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ครับ ผมว่ามีมุมงามๆ ดี ^^

อันนี้ที่ผมไปถ่ายมาครับ ขออนุญาตลงลิ้งค์นะครับ

อันนี้ครั้งแรกที่ไปถ่าย
    http://nikond60.forum6.biz/forum-f7/topic-t1394.htm

อันนี้ครั้งที่สองกลับไปถ่ายอีกรอบ ^^
    F22 ISO 100 60.1 sec. WB Cloudy เพื่อให้่ออกมาโทนสีส้ม วัดแสงเฉพาะจุด
    http://banditdotcom.multiply.com/photos/album/35/35#photo=1

เผื่อว่างๆ ไปถ่ายด้วยกันจิครับ emo8
    Soulphobia
    Soulphobia

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia Sun Dec 13, 2009 1:26 pm

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:
    Soulphobia พิมพ์ว่า:อีกอย่างครับผมไม่แน่ใจว่าถ่ายภาพแบบนี้ ควรใช้การโฟกัสแบบเฉพาะจุดหรือแบบ ทั่วทั้งภาพ และการวัดแสงควรใช้แบบไหนดีครับ

ตามพี่ seth_p ว่าอ่ะครับ ^^

หรืออีกส่วนเรื่องของการโพรเสดย่อภาพอ่ะครับ ^^

เรื่องการโฟกัสแล้วแต่ถนัด แต่ถ้าผมถนัดแบบโฟกัสเฉพาะจุดครับ

โฟกัสหลายๆ จุดแล้วผมหาโกกัสไม่เจอเลย -_-"

แล้วก็โฟกัสที่ไกลๆ เนื่องจากมีทั้งฉากหน้า และฉากหลัง

จึงต้องใช้ F แคบๆ เพื่อที่จะให้ชัดทั้งภาพ

ส่วนเรื่องการวัดแสงถ้าภาพแบบนี้น่าจะเฉลี่ยทั้งภาพป้ะ (ผิดยังไงช่วยบอกด้วยนะครับ^^)

แต่ที่ผมถนัดใช้เป็นอย่างเดียวเลยคือเฉพาะจุดอีก เหตุผลง่ายๆ คือใช้มาแต่แรก

และไม่เคยปรับใช้แบบอื่นก็เท่านั้นครับ ไม่ได้มีหลักอะไร ^^

ผมแนะนำที่ถ่ายภาพไฟง่ายๆ อีกที่ก็อนุเสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ครับ ผมว่ามีมุมงามๆ ดี ^^

อันนี้ที่ผมไปถ่ายมาครับ ขออนุญาตลงลิ้งค์นะครับ

อันนี้ครั้งแรกที่ไปถ่าย
    http://nikond60.forum6.biz/forum-f7/topic-t1394.htm

อันนี้ครั้งที่สองกลับไปถ่ายอีกรอบ ^^
    F22 ISO 100 60.1 sec. WB Cloudy เพื่อให้่ออกมาโทนสีส้ม วัดแสงเฉพาะจุด
    http://banditdotcom.multiply.com/photos/album/35/35#photo=1

เผื่อว่างๆ ไปถ่ายด้วยกันจิครับ emo8

ขอบคุณมากนะครับ แบบนี้นี่เอง... Smile Smile Smile

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Sat Dec 26, 2009 7:45 pm

ใบสุดท้าย...แหล่มหลาย
    Soulphobia
    Soulphobia

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia Sat Dec 26, 2009 10:42 pm

idontwantsator พิมพ์ว่า:ใบสุดท้าย...แหล่มหลาย
    ขอบคุณครับ Smile
    aynitap
    aynitap
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

ตั้งหัวข้อ by aynitap Sun Dec 27, 2009 10:31 am

-ภาพ 3 - 4 เป็นตัวอย่างที่ดี ค่าแสงต่างกัน 2 สต๊อป จะเห็นได้ว่า ภาพ 3 ส่วนไฮไลท์รายละเอียดหายไปมากพอสมควรเลย ภาพ 4. น่าจะเป็นค่าแสงที่พอดีกว่าครับ
    วิธีวัดแสงภาพลักษณะนี้ผมจะใช้โหมดวัดแสงเฉพาะจุด วัดที่จุดสว่างที่สุดแล้วชดเชยให้โอเวอร์อีกประมาณ 1.0 สต๊อป

-ภาพ 4 - 5 ที่สีต่างกันเป็นเพราะตั้ง WB ออโต้ครับ พอเปิดแฟลชกล้องจะเซ็ท WB เป็นค่าสำหรับแฟรช
    พอปิดแฟลชสีออกไปทางเย็น ๆ กว่าภาพแรกเพราะกล้องน่าจะคิดว่าแสงไฟควรเป็นสีขาว(ความจริงสีออกเหลือง)

-ช่วงเวลาที่เหมาะสมคือช่วงเวลาที่แสงอาทิตย์ตกไปแล้วแต่ยังเห็นท้องฟ้ามีสีสันอยู่ เพราะถ้าถ่ายตอนฟ้ามืดสนิทความเปรียบต่างแสงที่อนุเสารีย์ฯ กับท้องฟ้าแรงมาก
    ทำให้ส่วนมืดที่ไม่มีรายละเอียดเยอะเกินความจำเป็น ถ้าเลี่ยงไม่ได้วิธีแก้ก็กดมุมกล้องจัดองค์ประกอบเอาส่วนฟ้ามืดให้น้อยหน่อย

-องค์ประกอบ ถ้าให้ดีควรถ่ายให้เห็นเสาทั้ง 4 แยกจากกันจะดูสมดุลย์มากขึ้นครับ ภาพตัวอย่างด้านล่างภาพสองเสาถูกบังไปหนึ่งต้น ภาพแรกดูสมดุลย์กว่า

-ความเบลอของภาพกระทู้นี้ผมว่าสาเหตุหลักน่าจะเกิดจากการย่อภาพแล้วไม่ได้ sharpen วิธีย่อภาพแล้วความคมไม่ลดหลาย ๆ คนใช้วิธี
    ค่อย ๆ ย่อที่ละ 600 px แล้ว sharpen ไปทีหนึ่ง แล้วย่ออีก 600 px แล้ว sharpen ไปอีกทีหนึ่งทำจนกว่าจะได้ขนาดที่เราพอใจ

-มุมต่ำลงอีกนิดจะได้ประโยชน์อีกหลายทางเลย 1.ขาตั้งมั่งคง 2.เส้นสายรถดูแปลกตา 3. อนุเสาวรีย์ดูยิ่งใหญ่

ภาพตัวอย่าง ไม่ได้ถ่ายมุมต่ำเพราะเพิ่งคิดได้หลังจากถ่ายมาแล้ว

1. เสาครบสี่ต้น ฟ้ายังมีแสงอยู่ พระจันทร์แอบระหว่างเสา
    อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย Dem2x

2. เปลี่ยนมุมเพราะต้องการให้พระจันทร์อยู่เหนือพานเลยต้องยอมเสียเสาไปต้นนึง
    อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย Dem1
    signally
    signally

ตั้งหัวข้อ by signally Sun Dec 27, 2009 12:29 pm

Soulphobia พิมพ์ว่า:
    seth_p พิมพ์ว่า:ผมว่าสาเหตุหนึ่งน่าจะมาจากเรื่องการลั่นชัตเตอร์ครับ ไม่รู้ว่าใช้ขาตั้งกล้องแล้วใช้มือกดหรือแบบตั้งเวลาครับ เพราะถ้าใช้มือกดก็เบลอแต่ครับ แนะนำว่าตั้งเวลาจะดีกว่า เรื่องพื้นที่ตั้งกล้่องก็อาจมีผลครับ เวลารถวิ่งผ่านหรือคนเดินผ่าน ถ้าไม่มั่นคงพอก็อาจทำให้พื้นสั่นได้

ครับ ภาพทั้งหมดใช้ขาตั้งกล้องครับ แต่บางภาพก็ถ่ายแบบกดชัดเตอร์เลย บางภาพก็หน่วงเวลาถ่ายครับ ส่วนเรื่องรถนี่ น่าจะเป็นอย่างที่คุณ seth_p ว่าครับเพราะ ผมถ่ายโดยที่มีรถวิ่งไปมาใกล้ๆเลยอ่ะครับ ขอบคุณครับ...เล็กๆน้อยๆ ที่จะทำให้ผมได้ปรับปรุงฝีมือ เป็นพระคุณอย่างสูงครับ

ใช้โหมดไหนถ่ายหรือครับ...น่าจะใช้ M มากกว่า(ตามความคิด) กับวัดแสงเฉพาะจุด เพราะเราสนใจแต่จุดเฉพาะ คือตัวอนุสาวรีย์
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Sun Dec 27, 2009 5:36 pm

สีสดดีจริง
    Soulphobia
    Soulphobia

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia Mon Feb 01, 2010 1:45 am

aynitap พิมพ์ว่า:-ภาพ 3 - 4 เป็นตัวอย่างที่ดี ค่าแสงต่างกัน 2 สต๊อป จะเห็นได้ว่า ภาพ 3 ส่วนไฮไลท์รายละเอียดหายไปมากพอสมควรเลย ภาพ 4. น่าจะเป็นค่าแสงที่พอดีกว่าครับ
    วิธีวัดแสงภาพลักษณะนี้ผมจะใช้โหมดวัดแสงเฉพาะจุด วัดที่จุดสว่างที่สุดแล้วชดเชยให้โอเวอร์อีกประมาณ 1.0 สต๊อป

-ภาพ 4 - 5 ที่สีต่างกันเป็นเพราะตั้ง WB ออโต้ครับ พอเปิดแฟลชกล้องจะเซ็ท WB เป็นค่าสำหรับแฟรช
    พอปิดแฟลชสีออกไปทางเย็น ๆ กว่าภาพแรกเพราะกล้องน่าจะคิดว่าแสงไฟควรเป็นสีขาว(ความจริงสีออกเหลือง)

-ช่วงเวลาที่เหมาะสมคือช่วงเวลาที่แสงอาทิตย์ตกไปแล้วแต่ยังเห็นท้องฟ้ามีสีสันอยู่ เพราะถ้าถ่ายตอนฟ้ามืดสนิทความเปรียบต่างแสงที่อนุเสารีย์ฯ กับท้องฟ้าแรงมาก
    ทำให้ส่วนมืดที่ไม่มีรายละเอียดเยอะเกินความจำเป็น ถ้าเลี่ยงไม่ได้วิธีแก้ก็กดมุมกล้องจัดองค์ประกอบเอาส่วนฟ้ามืดให้น้อยหน่อย

-องค์ประกอบ ถ้าให้ดีควรถ่ายให้เห็นเสาทั้ง 4 แยกจากกันจะดูสมดุลย์มากขึ้นครับ ภาพตัวอย่างด้านล่างภาพสองเสาถูกบังไปหนึ่งต้น ภาพแรกดูสมดุลย์กว่า

-ความเบลอของภาพกระทู้นี้ผมว่าสาเหตุหลักน่าจะเกิดจากการย่อภาพแล้วไม่ได้ sharpen วิธีย่อภาพแล้วความคมไม่ลดหลาย ๆ คนใช้วิธี
    ค่อย ๆ ย่อที่ละ 600 px แล้ว sharpen ไปทีหนึ่ง แล้วย่ออีก 600 px แล้ว sharpen ไปอีกทีหนึ่งทำจนกว่าจะได้ขนาดที่เราพอใจ

-มุมต่ำลงอีกนิดจะได้ประโยชน์อีกหลายทางเลย 1.ขาตั้งมั่งคง 2.เส้นสายรถดูแปลกตา 3. อนุเสาวรีย์ดูยิ่งใหญ่

ภาพตัวอย่าง ไม่ได้ถ่ายมุมต่ำเพราะเพิ่งคิดได้หลังจากถ่ายมาแล้ว

1. เสาครบสี่ต้น ฟ้ายังมีแสงอยู่ พระจันทร์แอบระหว่างเสา
    อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย Dem2x

2. เปลี่ยนมุมเพราะต้องการให้พระจันทร์อยู่เหนือพานเลยต้องยอมเสียเสาไปต้นนึง
    อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย Dem1

ขอบคุณมากมายครับพี่เข้าใจอะไรเยอะเลยครับ แถมได้ความรู้เพิ่มขึ้นด้วยครับ... Smile
    ภาพตัวอย่างสวยมากมายเลยครับ
    crsriputtha
    crsriputtha
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : The Heart

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Mon Feb 01, 2010 2:22 am

Soulphobia พิมพ์ว่า:
    BanDitDotCom พิมพ์ว่า:ดูภาพขาดความคมครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่ตอนย่อภาพเพื่อลงเวป

ครับ เท่าที่เช็กดู ได้ดังนี้ครับ
    ภาพที่ 1.ผมใช้ชัดเตอร์ที่ 25 ...F ที่20 ISO100
    ภาพที่ 2..................... 15 ........20 .....100
    ภาพที่ 3..................... 1/4 ........3.5 .....400
    ภาพที่ 4..................... 1/4 ........3.5 .....100 แล้วลองยิงแฟรช(ผมก็ไม่รู้ว่าจะยิงทำไม แต่อยากเห็นความแตกต่างนะครับ)
    ภาพที่ 5..................... 1/4 ........3.5 .....100 ภาพนี้ไม่ได้ยิงแฟรชครับ(และผมก็เผ็นความต่างแล้วระหว่างภาพที่ 5กับภาพที่ 4)
    ภาพที่ 6..................... 10 ........25 ......200
    ภาพที่ 7..................... 10 ........25 ......200
    ภาพที่ 8..................... 0.5 ........5.0 ......200
    ทั้งหมดผมตั้ง AWB ครับ
    ขอบคุณมากเลยนะครับที่ช่วยแนะนำ
    แต่เท่าที่ดูแล้วคงจะเป็นเพราะผมอ่อนเองแหละครับ... :emo31: :emo29: :emo26:
    ผมเข้าใจนะ D3000 เหมือนกัน
    wutsoi3
    wutsoi3
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

From : Bangkok , Ratchada

ตั้งหัวข้อ by wutsoi3 Mon Feb 01, 2010 9:50 am

กระทู้นี้ ผ่านตาไปได้ไงหว่า ภาพไม่ค่อยชัดก็ดีครับจะได้เป็นตัวอย่างให้เพื่อนๆดูด้วย ว่า อาจจะเป็นเพราะอะไร

D3000 + kit น่าจะให้ภาพที่คมชัดกว่านี้นา

ผมก็เคยถ่ายตรงนั้นเหมือนกันครับ ถ่ายยากใช้ได้เลย แสงไฟที่โคนเสาทั้ง4ต้นจะเป็นอะไรที่จ้ามากๆ

ถ้ามีโอกาสได้ไปถ่ายรูปตรงนั้นอีกทีก็น่าสนใจครับ
    tunya32
    tunya32

ตั้งหัวข้อ by tunya32 Fri Feb 05, 2010 12:00 am

สวยดีครับชอบสีท้องฟ้าจัง

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 12:34 pm