Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

BanDitDotCom
ToNg-11
NikMonster
seth_p
8 posters

ขอคำชี้แนะครับ "น้องกิ๊ก"

seth_p
    seth_p
    Rank: Photographer

ขอคำชี้แนะครับ "น้องกิ๊ก" Empty ขอคำชี้แนะครับ "น้องกิ๊ก"

ตั้งหัวข้อ by seth_p Tue Dec 01, 2009 10:15 am

สืบเนื่องจากกระทู้ที่แล้วครับ

ขอคำชี้แนะครับ "น้องกิ๊ก" Meetingfe014

Nikon D60+18-105vr
    Focal Length 105
    F 5.6
    Speed 1/40s +0.3EV
    ISO 200
    PS ย่อ + USM + ทำกรอบ ไฟล์รูปเดิมๆครับ ไม่มีการปรับสีใดๆ
    NikMonster
    NikMonster
    Rank : VIP++
    Rank : VIP++

From : BigTigerDonations & All Around The World

ขอคำชี้แนะครับ "น้องกิ๊ก" Empty Re: ขอคำชี้แนะครับ "น้องกิ๊ก"

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Wed Dec 02, 2009 5:57 pm

ฉากหลังรกไปนิดดดนึง แล้วก็เหลือพื้นที่ด้านบนเยอะไปหน่อยน่าจะขยับลงมาให้เห็นนางแบบมากก่านี้ นอกนั้นโอเคแล้วครับแสงสวยดีครับ รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมครับ.... Wink
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP

ขอคำชี้แนะครับ "น้องกิ๊ก" Empty Re: ขอคำชี้แนะครับ "น้องกิ๊ก"

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Wed Dec 02, 2009 7:46 pm

เรื่อง wb ครับ อมเขียวอยู่
    seth_p
    seth_p

ตั้งหัวข้อ by seth_p Thu Dec 03, 2009 8:58 am

ฉากหลังรกไปนิดดดนึง แล้วก็เหลือพื้นที่ด้านบนเยอะไปหน่อยน่าจะขยับลงมาให้เห็นนางแบบมากก่านี้ นอกนั้นโอเคแล้วครับแสงสวยดีครับ รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมครับ....
    ขอบคุณมากครับ

เรื่อง wb ครับ อมเขียวอยู่
    มันอมเขียวเพราะแดดแรงสะท้อนหญ้าอะครับ ถ้าถ่ายแบบนี้พี่พอมีวิธีแก้แนะนำบ้างไหมครับ Laughing แบบว่าปรับ WB ประมาณไหน?? รูปนี้เป็น Direct Sun ครับ
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Thu Dec 03, 2009 12:47 pm

เรื่องการปรับ WBเอาแบบง่ายๆก่อนเนอะพยามโฟกัสวัดแสงที่วัตถุสีขาวแล้วชดเชยแสงให้ตรงกัน เค้าเลยเรียกว่า การปรับสมดุลแสงสีขาว (White Balance) นั่นเอง
    ส่วนอุณหภูมิแสง ในช่วงบ่าย ๆ จะอยู่ประมาณ 5,500K ค่าอาจจะแปรผันในช่วง 5400K-6000K ขึ้นอยู่กับสภาพอากาศด้วย ส่วนถ้าในฤดูร้อนที่ฟ้าใส ๆ อุณหภูมิแสงอาจจะสูงถึง 8000K ส่วนถ้าถ่ายในบริเวณที่ไม่ได้รับแสงโดยตรง จะอยู่ประมาณ 9500K-30000K ครับ
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Thu Dec 03, 2009 3:10 pm

เคยถ่ายภาพกลางหญ้าแดดแรงๆ ก็ไม่เจอสะท้อนแรงๆ แบบนี้อ่ะครับ

สีที่หน้าแบบช่วงแก้มลงมาเพี้ยนค่อนข้างเย้อะ ใช้โหมดสีอะไรครับ ^^

เรื่องการวางองค์ประกอบภาพ ผมว่าเหลือพื้นที่ด้านบนมากไปหน่อย
    (จริงๆ ก็ไม่มีผิดถูกอีกอ่ะครับ ขึ้นอยู่กับว่าเจ้าของงานต้องการนำเสนออะไรด้านบนด้วยหรือเปล่า)

แล้วก็ก้อนหินตรงหน้าแบบครับทำให้ดูขัดๆ ตา ถ้าขยับมาทางด้านขวาหน่อย

น่าจะโอ หรือทำให้มานละลายไปเลยโดยการให้แบบขยับทิ้งช่วง BG มาอีก

(เพราะรูรับแสงกว้างสุดแล้วช่ายป่ะ)ก็น่าจะดีขึ้นครับ ^^

กรอบภาพแปลกตาดีครับ ชอบการออกแบบโลโก้อ่ะ ^^
    Mickon
    Mickon
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : นครปะถ๊ม

ตั้งหัวข้อ by Mickon Thu Dec 03, 2009 4:17 pm

ถ้าเจอปัญหาแบบนี้ ใช้รีเฟล็กซ์ช่วยลบแสงสะท้อนสีเขียวได้ป่ะครับ

(คห. ส่วนตัว ^^)

ขอบคุณครับ
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Fri Dec 04, 2009 1:38 am

Mickon พิมพ์ว่า:ถ้าเจอปัญหาแบบนี้ ใช้รีเฟล็กซ์ช่วยลบแสงสะท้อนสีเขียวได้ป่ะครับ

(คห. ส่วนตัว ^^)

ขอบคุณครับ
    ได้ 100% ใช้รีเฟล็กซ์มาบังสะท้อนครับกลับ วิธีแก้นี้จริงๆแล้วถูกต้องนะคร้าบ ตบมือให้ 3 แปะ
    Soulphobia
    Soulphobia
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ลาดมะพร้าว 112

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia Sun Dec 06, 2009 1:03 am

อืม ด้วยความรู้อันน้อยนิด...ส์ เข้ามาเก็บความรู้ด้วยคนครับ หุหุ
    e-more
    e-more
    Rank : Member
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by e-more Sun Dec 06, 2009 2:57 pm

ตามที่เพื่อนบอก ..ผิวอมเขียว

ไหนๆก็ ps แก้สีใน ps ไปเลย..

.
    .
    ฉากหลังเล่าเรื่องราวได้..ไม่ครบ..ไม่รู้คนข้างหลังยืนทำรัยกัน..ถ้าไม่สื่อก็ไม่ต้องถ่ายมากได้ครับ..ถ่ายฉากเป็นแค่ วิวสวยๆพอ..

ชอบแสง ทิตทางแสงสวย..
    ชอบจังหวะ...จังหวะดี

อีกหนึ่งความคิดเห็นนะครับ Very Happy
    seth_p
    seth_p

ตั้งหัวข้อ by seth_p Sun Dec 06, 2009 8:26 pm

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำดีๆ คร้าบบ อืมมม รีเฟร็กๆ Very Happy Very Happy กับฉาก Laughing Laughing
    idontwantsator
    idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Tue Dec 29, 2009 7:54 am

เขียวไปป่าว? รึว่าเราคิดไปเอง
    ไม่ได้สบสายตาแบบ ดูแล้วไม่ค่อยรู้สึกอะไร ว่าป่ะ?
    คือ ..แบบโพสท่านี้ จุดสนใจน่าจะเป็นแววตา ..ไม่ใช่ท่าทาง กิจกรรมที่ทำ อะไรประมาณนั้น เรียกไม่ถูก

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 10:04 pm