Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

pixyl
Shutter B
Nikon_Blood
7 posters

Let's relax

Nikon_Blood
    Nikon_Blood
    Rank : Master

Let's relax Empty Let's relax

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Thu Nov 19, 2009 8:45 pm

พอดีห้อง X-Ray Lab ช่วงนี้ดูเหงาๆ เลยเอาภาพเก่ามาฝากเพื่อนๆ ให้แนะนำหน่อยอ่ะครับ

Aperture F/4
    Shutter Speed 1/1600s
    ISO 200
    Focal length 70mm
    Process ACDSee

รบกวนขอคำแนะเรื่อง Composition และอื่นๆ ครับ

ขอบคุณมากคร๊าบบบบ
    Let's relax Dsc09001
    Shutter B
    Shutter B

From : ฉะเชิงเทรา

Let's relax Empty Re: Let's relax

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Fri Nov 20, 2009 8:46 am

ไม่รู้จะมองที่สระน้ำหรือมองที่ทะเลดี ฮ๋าาา สัดส่วนเท่าๆกันเลยนะนี้ ผมเดาว่าเกาอี้คือจุดเด่นที่ต้องการ แต่ผมว่ามันกลมกลืนไปหมดเลยครับ เลยไม่รู้ว่าอันไหนเ่ด่นอันไหนดับ หุหุ

ติชมตามที่เห็นครับ
    ขอบคุณครับ
    pixyl
    pixyl
    Rank : Moderator

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

Let's relax Empty Re: Let's relax

ตั้งหัวข้อ by pixyl Fri Nov 20, 2009 1:34 pm

ชอบแนวคิดที่เอาน้ำมาเป็นเงาสะท้อนนะค่ะ

โลกเอียงนิดหน่อย สังเกตจากทะเล

จุดเด่นของภาพยังเด่นไม่พอค่ะ เก้าอี้หรือต้นมะพร้าว ไม่รู้อะไรแย่งความสนใจ

ตามความเห็นส่วนตัวค่ะ Smile
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Mon Nov 23, 2009 8:58 pm

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ
    สงสัยต้องเอาจริงเอาจังกับเรื่องการถ่ายภาพให้มากขึ้น

ขอบคุณมากคร๊าบบบบ
    folkybang
    folkybang
    Rank : VIP
    Rank : VIP

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by folkybang Fri Nov 27, 2009 11:38 pm

ถ้าไม่มีต้นมะพร้าว

ถ้าไม่มีเสาไฟ

ถ้ามีเก้าอี้แค่ 1-2 ตัว Razz
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Sun Dec 06, 2009 11:24 am

ต้นไม้ข้างบนมันขโมยซีนค่ะ มันแบ่งบนล่างเท่ากันเกินก็เลยดูเหมือนเป็นรูปสมมาตรมากไป ต้นไม้ข้างบนมาแต่ต้นไม่มีใบเลยดูไม่ธรรมชาติอย่างที่ควรจะเป็นริมทะเล จำนวนเก้าอี้ กับจำนวนต้นไม้แข่งกันเด่นหน้าดูเลยค่ะ แสงใช้ได้แล้วค่ะ

ลองหามุมที่ดีกว่านี้หน่อย รูปจะสวยขึ้นนะคะ

โปรดรับไว้พิจารณา ^ ^
    e-more
    e-more
    Rank : Member
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by e-more Sun Dec 06, 2009 2:43 pm

ผมภาพนี้..มุมมองยังไม่ดี..เหมือนถ่ายเก็บเก้าอี้ให้ครบในเฟรมแค่นั้น

ไม่ต้องถ่ายเก็บมาหมดก้ได้นะครับ..เลือกเอาแค่ที่หน้าสนใจ..ฉากหน้า ฉากหลังพอ..

แต่ชอบไอเดียร์นะ..เงาสะท้อน..

ลองถ่ายมุมแบบขนาดได้ไหมอะครับ แบบไม่ต้องหันกล้องไปด้านซ้าย..

ไหนๆก็จะถ่ายเงาสะท้อนน่า เสนอเงาสะท้อนไปเลยก็ได้ครับ... วาง compo

แบบขนาน เห็นเก้าอี้ด้านหลังตรงๆ...ถ่ายให้เห็นเงา ชัก สองส่วนในภาพ..เยอะหน่อย..เหลือส่วนที่เป็นเก้าอี้ชัก 1ส่วน..เห็นผิวน้ำทะเลนิดๆ

ที่เหลือก็เป็นเงาสะท้อนเก้าอี้กะต้นมะพร้าวในน้ำ...

ออกแนว..แอ๊ปแต๊ก ไปเลย..

อีกหนึ่งความคิดเห็นนะครับ.. Very Happy
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Sun Dec 06, 2009 7:41 pm

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกคำแนะนำ
    พอนึกภาพออกทุกคำแนะนำครับ
    คราวหน้าขอกลับถ่ายซ่อม แก้ตัวใหม่อีกทีครับ
    ขอบคุณมากคร๊าบบบบบ
    idontwantsator
    idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Tue Dec 29, 2009 7:52 am

หน้ามีสระน้ำเล่นเงา
    หลังมีทะเลท้องฟ้า
    กลางมีสวนมะพร้าว เก้าอี้เรียงรายสวยงาม
    น่าจะมีแบบมายืนสักคน แบบเด่นๆ เลย ....แหล่ม

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 11:28 pm