Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

pencildandy
Mickon
BanDitDotCom
Dog is fish
ข้าวปั้น
9 posters

โลกหมุนด้วยความรัก

ข้าวปั้น
    ข้าวปั้น
    Rank: Photographer

โลกหมุนด้วยความรัก Empty โลกหมุนด้วยความรัก

ตั้งหัวข้อ by ข้าวปั้น Mon Nov 02, 2009 12:22 pm

โลกหมุนด้วยความรัก Dsc_0192

Exposure Time 1/25
    F Number F4
    Exposure Program Manual
    ISO 1600
    Exposure Bias Value = +1EV
    Focal Length = 18mm

เห็นเค้าโพสอยากโพสมั้ง

เต็มที่เลยครับ !!!!!
    Dog is fish
    Dog is fish
    Rank : Moderator

โลกหมุนด้วยความรัก Empty Re: โลกหมุนด้วยความรัก

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Mon Nov 02, 2009 1:36 pm

พี่ว่าเรื่องของการตั้งชื่อก็มีส่วนสำคัญนะ ชื่อภาพว่าโลกหมุนด้วยความรัก แต่ยังไม่เห็นว่าความรักทำให้โลกหมุนยังไง
    เห็นแต่ชายหญิงคู่นึงนั่งอยู่ตรงประตูรถไฟ (เดาเอานะ) เห็นมั้ยว่าคนดูภาพเริ่มมีคำถามแล้ว เพราะมันไม่สอดคล้องกับภาพ
    แต่อันนี้พี่ก็ไม่ได้ซีเรียสนะ อยากทำความเข้าใจการตั้งชื่อภาพให้ไปในทิศทางเดียวกับอารมณ์ภาพเท่านั้น

ภาพนี้ทำสีเป็นขาวดำ ซึ่งในภาพเป็นสีดำซะส่วนใหญ่ ทำให้ศีรษะของแบบกลืนไปกับความมืดของฉากหลัง
    ตรงนี้สำคัญมากเวลาถ่ายภาพคนที่ส่วนหัว (รวมถึง ข้อมือ ข้อแขน เอว หัวเข่า ข้อเท้า) ของแบบต้องดูไม่ขาด หรือหายไป
    เสื้อของผู้ชายดูเด่นมาก ซึ่งผิดกับแบบที่เป็นผู้หญิงที่กลืนไปกับความมืด ถ้าจะให้ดีต้องให้แบบผู้หญิงเขยิบถอยหลังให้สมดุลย์กัน

อีกอย่างหนึ่งหัวใจของภาพขาวดำที่สำคัญก็คือ ทำดำให้เป็นดำ และทำขาวให้เป็นขาว
    ข้าวปั้น
    ข้าวปั้น

โลกหมุนด้วยความรัก Empty Re: โลกหมุนด้วยความรัก

ตั้งหัวข้อ by ข้าวปั้น Mon Nov 02, 2009 1:38 pm

ขอบคุณครับ

555 ชื่อนี้คิดไม่ออกจริงๆ ฮาๆๆๆ
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Nov 02, 2009 1:46 pm

ว่าด้วยเรื่องอารมณ์ของภาพละกันครับ

ดูแล้วยังไม่เห็นความรัก อ่ะครับ ภาพนำเสนอยังไม่ชัดเจน

เหมือนกับนั่งเบียดกันเฉยๆ ตัวผู้หญิงเกือบมองไม่เห็น

แล้วออกแนวเศร้าๆ มากกว่าครับ

Smile

ไม่รู้จะแนะนำวิธีแก้ไขยังไงนะครับ ส่วนตัวผมยังไม่เก่งเลยอ่ะ
    Dog is fish
    Dog is fish

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Mon Nov 02, 2009 1:47 pm

ถ้าเป็นพี่คงตั้งชื่อว่า "อึดอัดแต่รักนะ" ๕๕๕
    Mickon
    Mickon
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : นครปะถ๊ม

ตั้งหัวข้อ by Mickon Mon Nov 02, 2009 6:05 pm

Dog is fish พิมพ์ว่า:ถ้าเป็นพี่คงตั้งชื่อว่า "อึดอัดแต่รักนะ" ๕๕๕

เหมือนไม่ค่อยเต็มใจรักเลย นะครับ 55+
    ข้าวปั้น
    ข้าวปั้น

ตั้งหัวข้อ by ข้าวปั้น Wed Nov 04, 2009 6:37 pm

ฮาๆๆๆ คิดไม่ออก ตอนนั้นฟังเพลง โลกหมุนด้วยฟามรักอยู่

ฮาๆๆๆๆ ขำ กริ้งเลย
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed Nov 04, 2009 6:54 pm

เด็กสมัยนี้ยังมีแบบหลบๆซ่อนๆอยู่อีกเหรอส่วนใหญ่เห็นแต่โต้งๆอ่ะ 55 55
    เข้าเรื่อง มันไม่ได้สื่ออะไรออกมาเลยปั้น พี่รู้แค่ว่ามีชาย กะหญิง(แท้หรือเปล่ายังไม่รู้เลย อิอิ)
    มานั่งชมรางรถไฟหรือ อาจดูด..บ...เท่านั้นเองยังไม่มีกลิ่นไอของความรักเลย จริงๆน่ะ
    ข้าวปั้น
    ข้าวปั้น

ตั้งหัวข้อ by ข้าวปั้น Thu Nov 05, 2009 7:51 pm

ผู้หญิงทั้ง แท่ง ครับ

ฮาๆๆๆ
    ข้าวปั้น
    ข้าวปั้น

ตั้งหัวข้อ by ข้าวปั้น Thu Nov 05, 2009 7:51 pm

ขอบคุณ ทุกคอมเม้น ครับ
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Thu Nov 05, 2009 10:34 pm

Dog is fish พิมพ์ว่า:ถ้าเป็นพี่คงตั้งชื่อว่า "อึดอัดแต่รักนะ" ๕๕๕
    5555+ เห้อ มาอ่านเม้นคุรพี่วุ้นทีไร ฮาได้อีกทุกครั้ง ช่างคิดนะครับพี่ ไว้จะส่งรูปไปให้พี่คิดบ้างแล้วกัน ผมมักจะตันเรื่องชื่อภาพ เอิ้กๆ ชอบๆ เอาไปเลย +1
    idontwantsator
    idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Sun Nov 08, 2009 8:14 am

มืดไปครับ ..รายละเอียดส่วน หญิง หายไป (ถ้าไม่อ่านคอมเมนท์จะไม่รู้เลย ว่ามีผู้หญิงในภาพ)
    ภาพขาวดำ ...ดูเหมือนว่ายังไม่ใช่ดำจริง ขาวจริง มันดูเทาๆ
    วิธีแก้ไข ไม่ทราบเหมือนกันครับ ฮือๆ โทดที
    lenuktle
    lenuktle
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ฅนบางกะปิ

ตั้งหัวข้อ by lenuktle Fri Nov 13, 2009 10:47 am

รู้สึกจะอึดอัดไปนะครับ
    zilcheq
    zilcheq
    Rank : Member
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by zilcheq Sun Dec 20, 2009 3:49 am

แว๊บแรกที่ รูปขึ้น ผมดูแล้วรู้สึกว่าโดน "บีบ" มากกว่าโลกจะหมุน

สองคือ นาฬิกา ดึงสายตาผมไป

อื่นๆ...ท่านอื่นๆแนะนำไว้ดีแล้วครับ

ด้วยความเคารพ... พยายามเข้านะคร้าบ

เวลาขณะนี้ Tue May 21, 2024 12:01 am