Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

ขอถามหน่อยครับ อุปกรณ์เก่า Nikon F60

HiM
    Rank : Member

ขอถามหน่อยครับ อุปกรณ์เก่า Nikon F60 Empty ขอถามหน่อยครับ อุปกรณ์เก่า Nikon F60

ตั้งหัวข้อ by HiM Wed Dec 03, 2008 12:58 pm

อยากซื้อ DSLR แต่เสียดายอุปกรณ์ เก่าครับ คือผมเคยใช้ Nikon F60 ไม่ทราบว่า อุปกรณ์ เก่ายังเอามาใช้กับ เจ้า D60 ไม่มั๊ยครับ รบกวนผู้รู้ตอบด่วนเลยนะครับ เผื่อจะไปถอยในงานโฟโต้ แฟร์ นี้เลยครับ
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

ขอถามหน่อยครับ อุปกรณ์เก่า Nikon F60 Empty Re: ขอถามหน่อยครับ อุปกรณ์เก่า Nikon F60

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Wed Dec 03, 2008 1:28 pm

อุปกรณ์เก่าอาธิเช่นอาราย ม่างหละ คับ
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ขอถามหน่อยครับ อุปกรณ์เก่า Nikon F60 Empty Re: ขอถามหน่อยครับ อุปกรณ์เก่า Nikon F60

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Wed Dec 03, 2008 2:05 pm

แนะนำว่าถ้าไม่แน่ใจให้หอบอุปกรณ์หลักๆไปลองที่ร้านด้วย เช่นเลนส์ แฟลช

ทางที่ดีควรจะบอกชนิดอุปกรณ์หรือโพสรูปอุปกรณ์ให้ดูด้วยนะคะ จะได้อธิบายกันได้ง่ายขึ้น

ปล. ช่วยบอกชนิดของเลนส์ด้วยนะคะว่าเป็นแบบไหน มะเฟืองรึป่าว Smile
    HiM

ตั้งหัวข้อ by HiM Wed Dec 03, 2008 10:00 pm

ขอโทษครับ ... จำไม่ได้ ต้องมาดูที่บ้าน
    อุปกรณ์ มี Lens: Nikon AF 28-80 มากะกล้อง ละก้อ TAMRON AF 70-300 Tele-MACRO(1:2)
    Flash: SUNPAK auto 355AF
    หลักๆ ก็ประมาณนี้แหละครับ
    ขอบคุณครับ
    nine_ob
    nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Wed Dec 03, 2008 10:33 pm

Nikon AF 28-80 มากะกล้อง ละก้อ TAMRON AF 70-300 Tele-MACRO(1:2) ใช้ได้ คับ แต่ว่าต้อง โฟกัส / ปรับรูรับแสงเอง

Flash: SUNPAK auto 355AF อันนี้ ก็ใช้ได้ คับ ปรับเองเหมือนกัน
    pangfoon
    pangfoon

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Wed Dec 03, 2008 10:40 pm

แหม โดนตัดหน้าไปนิดเดียว โพส ไม่ติดเลย คริคริ

http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O7275474/O7275474.html
    มีคนพูดอยู่ค่ะ

ไม่ต้องห่วงนะคะ หมุนมือก็มันส์ดีไปอีกแบบ ไม่ยากเย็นอะไร
    HiM

ตั้งหัวข้อ by HiM Thu Dec 04, 2008 8:55 am

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบดีๆ แต่รบกวนถามต่ออีกนิด ขี้สงสัยครับ...
    ถ้านำมาใช้แล้วพวกไฟสัญญาณ เตือนต่างๆ เช่น ไฟสัญญาณแสดงว่ากล้องหาโฟกัสได้แล้ว ยังใช้ได้ไหมครับ
    และอีกข้อ ทำไม D90 ถึงสามารถใช้ได้ เพราะดูตามWEB เขาจัดชุด KITมา เลนส์ จะมี VR ด้วย (ขโมยข้อมูลมาจากที่เขา Post ข้างๆ นี้) หมายความว่า D90 สามารถใช้ได้ทั้ง มีมอเตอร์และไม่มีมอเตอร์ในตัวป่าวครับ...
    ถ้าใช่ D90 มันเจ๋งกว่า D60 ยังไงบ้างครับ เพราะราคามันโดดไปไกลเหมือนกันนะครับ
    ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกคำตอบ
    pangfoon
    pangfoon

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Thu Dec 04, 2008 1:22 pm

HiM พิมพ์ว่า:ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบดีๆ แต่รบกวนถามต่ออีกนิด ขี้สงสัยครับ...
    ถ้านำมาใช้แล้วพวกไฟสัญญาณ เตือนต่างๆ เช่น ไฟสัญญาณแสดงว่ากล้องหาโฟกัสได้แล้ว ยังใช้ได้ไหมครับ
    และอีกข้อ ทำไม D90 ถึงสามารถใช้ได้ เพราะดูตามWEB เขาจัดชุด KITมา เลนส์ จะมี VR ด้วย (ขโมยข้อมูลมาจากที่เขา Post ข้างๆ นี้) หมายความว่า D90 สามารถใช้ได้ทั้ง มีมอเตอร์และไม่มีมอเตอร์ในตัวป่าวครับ...
    ถ้าใช่ D90 มันเจ๋งกว่า D60 ยังไงบ้างครับ เพราะราคามันโดดไปไกลเหมือนกันนะครับ
    ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกคำตอบ

พวกเรื่องไฟสัญญาณ ไม่แน่ใจคะ

ส่วนเรื่อง D90 ถ้าจำไม่ผิดคือ มีมอเตอร์ติดกับตัวกล้อง แล้วก็ระบบวัดแสงผ่านตัวเลนส์ จึงไม่มีปัญหาในการออโตโฟกัสและการวัดแสงค่ะ สามารถใช้กับเลนส์ที่มีหรือไม่มีมอเตอร์ก็ได้ค่ะ

ตามที่เข้าใจเองคิดว่า D90 แพงกว่าก็ตรงนี้แหละค่ะ
    แล้วแต่คนค่ะ ถ้ามีทุนมาก คิดว่าจะได้ประโยชน์เพิ่ม ก็จ่ายได้
    แต่ถ้าจะเป็นการเริ่มต้นก่อน D60 ก็เบากระเป๋า และเอาเงินส่วนที่เหลือซื้อเลนส์เพิ่มได้สบาย

กล้องหรูไม่ได้หมายความว่าจะถ่ายภาพออกมาสวยกว่านะคะ อยู่ที่ฝีมือมากกว่า

อ้อ ถ้าเป็นคนบ้าเลนส์เยอะๆ กล้องที่มีมอเตอร์ในตัวจะทำให้การซื้อเลนส์ในอนาคตประหยัดเงินกว่า
    แต่ถ้าคิดว่าซื้อเลนส์AFเพิ่มซักไม่เกิน 3-4 ตัวหละก็ D60 น่าจะดีสำหรับผู้เริ่มต้นค่ะ Smile
    FLYMAN
    FLYMAN
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Thu Jan 15, 2009 3:20 am

ซื้อ Sigma dc18-200 hsm มาแล้ว แห่ะๆ แพงกว่าที่ ไม่มี os กับไม่มี มอเอตร์ ตั้ง ครึ่งนึงแน่ะ

เวลาขณะนี้ Tue May 14, 2024 1:39 pm