Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Dog is fish
Wutzpins
folkybang
aynitap
Nikon_Blood
9 posters

ชายหาดหัวหิน

Nikon_Blood
    Nikon_Blood
    Rank : Master

ชายหาดหัวหิน Empty ชายหาดหัวหิน

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Tue Oct 20, 2009 9:39 pm

Aperture F/22

Shutter Speed 1/25s

ISO 100

Focal length 55mm

Process ACDSee

รบกวนขอคำแนะนำเรื่องการจัด Composition และอื่นๆ ครับ
    ขอบคุณมากครับ

ชายหาดหัวหิน Dsc07371
    aynitap
    aynitap
    Rank : Moderator

From : ลาดพร้าว

ชายหาดหัวหิน Empty Re: ชายหาดหัวหิน

ตั้งหัวข้อ by aynitap Tue Oct 20, 2009 11:09 pm

-เปิด F แคบไป ภาพวิวถ่ายไกล ๆ ไม่มีฟอร์กราวน์ใกล้มาก ๆ แบบนี้ F11 ก็อยู่แล้วครับ

-ชอบสีมากครับดูหวาน ๆ อบอุ่นดีแล้วยังเป็นคู่สีด้วย(ฟ้า-ส้ม)

-องค์ประกอบ จัดต้นมะพร้าวทำเป็นกรอบทำให้ภาพดูมีมิติดี แต่ก้านหลอมแหลมไปหน่อย(ทั้งด้านบน-ล่าง) ทำให้รู้สึกขาด ๆ น่าจะถอยหลังอีกนิด
    folkybang
    folkybang
    Rank : VIP

From : Bangkok

ชายหาดหัวหิน Empty Re: ชายหาดหัวหิน

ตั้งหัวข้อ by folkybang Wed Oct 21, 2009 2:13 am

ฉากหน้าไม่สวยครับ รกไปทำให้เรือซึ่งน่า่จะเป็นสุดสนใจของภาพ ด้อยลงไปเยอะครับ

แนะนำว่า ถ้าจะถ่ายเรือน่าจะเดินเข้าไปให้เห็นแต่เรือนะครับ

แต่ถ้าจะถ่ายต้นไม้ - บรรยากาศรอบ ๆ เก็บมาให้หมดทั้ง ท้องฟ้า ต้นไม้ สระว่ายน้ำและเงาสะท้อนจะสวยมากครับ
    Wutzpins
    Wutzpins
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

From : Mae Fah Luang University

ตั้งหัวข้อ by Wutzpins Wed Oct 21, 2009 3:52 am

ลองตีให้ออกครับ ว่าส่วนไหนคือForeground middleground backgroung แล้วอะไรคือSubject
    Dog is fish
    Dog is fish

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Wed Oct 21, 2009 1:42 pm

ถ้าไม่ถอยไปไกลกว่านี้นิดนึงแล้วเก็บภาพให้ครบกว่านี้ ก็ต้องเข้าไปใกล้ๆ เพื่อเก็บเรือเต็มๆไปเลยค่ะ
    เลยเหมือนยังรักพี่เสียดายน้องอยู่ เงาสะท้อนข้างล่างของต้นมะพร้าวที่ได้มาแบบไม่เติมอาจทำให้ภาพดูรกก็ได้นะ
    จริงๆ แล้วถ้ามีเรือมาใกล้ขนาดนี้ จะวิ่งเข้าไปถ่ายใกล้เลย เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Wed Oct 21, 2009 9:03 pm

ชอบทุก Comment และได้ความรู้มากเลยครับ

ผมลอง Crop ภาพดู น่าจะดูดีกว่าภาพแรกรึเปล่าครับ
    รบกวนขอคำแนะนำได้เต็มที่เลยครับ
    ขอบคุณมากๆ ครับ
    ชายหาดหัวหิน Dsc07372
    nine_ob
    nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Wed Oct 21, 2009 11:43 pm

ฮูๆ อ๊อบ ว่า คร๊อบ แล้ว มัน ไม่ดู ดี กว่า เรย อะ คับ

เพราะว่า ไม่มี จุดสนใจเรย อะ ถ้าจะ บอกว่า มันคือเรือ มันก็ยังเล็กไป ไม่น่าสนใจเรย คับ

อ๊อบว่า ลอง โปรเซส แบบ ให้ เรือเป้นคล้ายๆ โมเดลของเล่น มั้ย คับ น่าสนใจนะ ..แฮะๆ

โดยการ ทำ เบลอจากด้าน ล่างและด้านบน คับ โดยมีการ gradian ไล่มาเรื่อยๆ

ยังงัย ถ้า สนใจเด็วจะ หาวิธีทำให้ มา โพส บอก ละ กันนะ อิ อิอิ
    Salapoa
    Salapoa
    Rank : Member
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by Salapoa Wed Oct 28, 2009 9:15 pm

ที่ครอปมาถ้าเอา foreground เพิ่มอีกนิด แล้วถอยมาเก็บต้นมะพร้าวให้เต็มๆหน่อย ก็น่าจะดูสวยดีนะคับ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed Oct 28, 2009 9:56 pm

ถ้าผมตาไม่ฝาดหรือจอเครื่องผมไม่ผิดปรกติ ผมว่าหน้าเลนส์น่าจะมีฝุ่น สองเม็ดน่ะครับ ส่วนเรื่องอื่นท่านอื่นๆแนะนำไปหมดแล้ว Smile
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Wed Oct 28, 2009 11:00 pm

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำแนะนำ

pencildandy พิมพ์ว่า:ถ้าผมตาไม่ฝาดหรือจอเครื่องผมไม่ผิดปรกติ ผมว่าหน้าเลนส์น่าจะมีฝุ่น สองเม็ดน่ะครับ ส่วนเรื่องอื่นท่านอื่นๆแนะนำไปหมดแล้ว Smile

ตาไม่ฝาด, จอไม่ผิดปรกติ และก็ไม่มีฝุ่นด้วยครับ
    แต่เป็นเรือที่อยู่กลางทะเลครับ
    ช่างสังเกตุจังครับ
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Thu Oct 29, 2009 5:36 am

ขอบคุณมากครับ[/quote]

ครอป มาแล้ว เด่นเลยแบบนี้ แต่ก็ติดขัดตรงต้นมะพร้าวอีกแหละครับ เอาไว้เอาใหม่จากคอมเม้นเพื่อนๆ คงจะเริ่มรู้แนวทางแล้วนะครับ ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพนะครับ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Thu Oct 29, 2009 9:55 am

ผมหมายถึงบริเวณนี้อ่ะครับถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยด้วยครับ Smile

ชายหาดหัวหิน Dsc073712
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Thu Oct 29, 2009 8:37 pm

pencildandy พิมพ์ว่า:ผมหมายถึงบริเวณนี้อ่ะครับถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยด้วยครับ Smile

ชายหาดหัวหิน Dsc073712
    เป็นจริงๆ ด้วยครับ
    อย่างงี้ที่เค้าเรียกว่าตาถึง
    ชายหาดหัวหิน Dsc09402
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Thu Oct 29, 2009 8:43 pm

ToNg-11 พิมพ์ว่า:ชายหาดหัวหิน Dsc07372

ครอป มาแล้ว เด่นเลยแบบนี้ แต่ก็ติดขัดตรงต้นมะพร้าวอีกแหละครับ เอาไว้เอาใหม่จากคอมเม้นเพื่อนๆ คงจะเริ่มรู้แนวทางแล้วนะครับ ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพนะครับ[/quote]

นึกภาพออกเลยครับ
    ขอบคุณมากคร๊าบบบบ

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 8:53 pm