Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

m©ee
aynitap
Shutter B
pangfoon
Dog is fish
pencildandy
ToNg-11
BanDitDotCom
12 posters

มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555

Rank : Master

From : ลาดพร้าว

มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 Empty มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Thu Oct 15, 2009 3:30 pm

มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ วิธี - ขั้นตอนการทำ ผมได้ข้อมูลจากเวปต่างๆ

แล้วนำมาผสมกันในแบบที่ผมเข้าใจ ^^ ยำๆๆ เอาที่ง่ายๆ เข้าว่า
    (ก็ขอขอบคุณเจ้าของข้อมูลทั้งหมดทั้งไทยและต่างประเทศครับ)

เพราะจริงๆ มีขั้นยากกว่านี้เข้าไปอีกผมเองก็ยังทำไม่ได้ 55555555 ถ้าทำได้แล้วจะมาบอกอีกที

และต้องบอกเลยนะครับว่าผมพึ่งหัดทำ ยังทำไม่เก่ง แต่อยากจะแบ่งปันวิธีเผื่อใครที่สนใจอ่ะ

มาสร้างโลกใบน้อยของฉ้านด้วยกันน้ะ Very Happy

มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 KoMrk
    อุปกรณ์ 1.กล้อง 2. ขาตั้งกล้อง (ไม่ต้องใช้ก็ได้ถ้านิ่งพอ)

ขั้นตอนที่ 1.
    วิ่งหาที่สวยๆ วิวไกลๆ รอบตัวแล้วก็หมุนถ่ายภาพ
    -ล็อคโฟกัสไว้นะครับ ให้โฟกัสที่ไกลๆ จุดเดียวเลย
    -ค่าวัดแสงถ้าให้ดีปรับให้เท่ากันทุกภาพด้วยนะครับ
    (ส่วนของผมที่ถ่ายมาไม่ได้ปรับเลย มืดด้านสว่างด้านนึง คุคุคุ)
    มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 Littel-World-EX01

***เทคนิคสำคัญในการถ่ายภาพ***
    ทุกภาพที่เราถ่าย จะต้องมีจุดที่ทับซ้อนกันเล็กน้อย
    มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 Littel-World-EX016

เมื่อเราได้ภาพสวยมาสมใจอยากแล้วก็เริ่มเลยนะครับ
    เปิด PS ก่อนแล้วก็ทำตามนี้
    File - Automate - Photomerge
    มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 Littel-World-EX02

จะขึ้นหน้าจอนี้น้ะ แล้วก็เลือกภาพที่เราถ่ายมาสำหรับทำงานนี้
    เลือกภาพแล้วก็ OK
    มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 Littel-World-EX03

และเข้าสู่หน้านี้ครับ ให้เราเอาภาพมาประกอบกัน อย่างภาพในตัวอย่าง
    มีภาพนึงเด้งไปอยู่ด้านบน ก็ให้หยิบลงมาไ้ด้เลยครับ
    แล้วก็เอามาต่อๆๆ กัน
    มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 Littel-World-EX04

จะได้ภาพแบบนี้ครับต่อกันพอดี
    (อย่างที่บอกตอนแรกในแต่ละภาพจะต้องมีส่วนทับซ้อนกันอยู่เพื่อง่ายต่อการต่อภาพ)
    แล้วก็กด OK ครับ
    มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 Littel-World-EX05

จะกลับมาที่หน้าจอปกตินะ ขั้นตอนนี้เราจะแต่งภาพก็แต่งเลยนะครับ
    ภาพบางส่วนอาจไม่สวยหรือซ้อน อย่างเมฆจะชอบเป็นลอยครับ ก็แต่งเอาตามถนัดเลย
    มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 Littel-World-EX06

ภาพที่ออกมาจะไม่เป็นสี่เหลี่ยมตรงๆ ครับ ถ้าขยายดูจะมีส่วนเบื้ยวๆ
    จากวงสีเหลืองครับ
    ให้เรา Crop ครับ โดยใช้เครื่องมือ Crop Tool จ้ะ
    ทำให้ภาพทั้งสี่ด้านเป็นเส้นตรงไม่มีเบี้ยวน้ะ
    มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 Littel-World-EX07

พอทำเสร็จเราจะได้ภาพที่มีเส้นไม่เบี้ยวทั้งสี่ด้านพอดี
    แต่อย่างพึ่งไปไหนครับอันนี้สำคัญ
    ขอบภาพด้านซ้าย กับด้านขวาจะมีภาพที่ทับซ้อนกันอยู่แน่นอนครับ
    เรายังเอามาทำโลกไม่ได้ต้องตัดทิ้งก่อน
    อันนี้ต้องแม่นหน่อยนะให้ตัดด้านใดด้านหนึ่ง ให้สามารถต่อกับ
    ดูตามตัวอย่างครับ
    มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 Littel-World-EX17

มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 Littel-World-EX08

พอเสร็จแล้วให้เรามากำหนดขนาดใหม่ครับ ให้เป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัส
    โดยของผมกำหนดที่ 50cm. x 50cm.
    ทำตามภาพได้เลยนะครับ
    มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 Littel-World-EX09

จากนั้นพอได้สี่เหลี่ยมจัตุรัสแล้ว เราอาจเห็นว่าภาพเราใหญ่กว่ากรอบที่เรากำหนด
    ให้ย่อภาพครับ ให้พอดีกับกรอบเลยน้ะอย่าเลยหล่ะ
    มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 Littel-World-EX10

จากนั้นให้เรากลับหัวกลับหางครับ เอาฟ้าชี้ดิน แล้วขยับภาพไปให้สุดขอบด้านบนจ้ะ
    มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 Littel-World-EX11

ใกล้จะได้โลกกลมๆ ละน้ะ ^^
    ต่อเลย
    Filter - Distort - Polar Coordinates
    แล้วก็ OK
    (แต่...ถ้าตรงกลางของโลกมีรู นั้นก็เพราะเราดันภาพไม่ชิดขอบบนครับ)
    ก็จะได้โลกกลมๆ แล้วครับ
    มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 Littel-World-EX12

โลกที่ได้จะเล็กครับ ให้เราขยายได้ตามใจฉันเลย
    และจะหมุนให้ได้ทางไหนก็ตามสบาย
    มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 Littel-World-EX14

แค่นี้อ่ะครับเป็นอันเสร็จ Smile
    มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 Littel-World-EX15

เหนื่อยวุ้ย เอิ๊กๆๆ จริงๆ แล้วที่ผมทำครั้งนี้ผมก็ได้รู้ข้อผิดพลาดจากครั้งแรกๆ มาครับ

อย่างเรื่องที่ไม่ได้วัดค่าแสงให้พอดีในแต่ละภาพก็พึ่งจะมาเห็นตอนทำนิหล่ะ คิคิ

ไว้ครั้งต่อไปจะแก้ไขให้ดีกว่านี้ อย่างที่บอกครับจริงๆ มีวิธียากกว่านี้ที่ผมยังทำไม่เป็นเลย

ยังไงถ้าทำได้แล้วจะเอามาบอกต่อจ้ะ หรือพีน้องคนไหนที่ทำเก่งๆ ก็ช่วยมาแนะนำหน่อยนะครับ

จะดีมากๆ เลยจ้ะ Wink

มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 Empty Re: มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Thu Oct 15, 2009 3:32 pm

เคยเห็นคนที่เขาทำเนียนๆ นะโห๋ย สวยสุดๆ ครับ ^^

ผมได้แค่นี้อ่ะ 555+

มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 LittelWorld
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP

มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555 Empty Re: มาสร้างโลกใบจิ๋วกันเต๊อะ ^^ เราจะเป็นเจ้าโลก 555

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Thu Oct 15, 2009 7:28 pm

ขอบคุณมากคร้าบ เด๋วเอาไปทำตามบ้าง อิอิอิ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Fri Oct 16, 2009 12:43 am

ขอบคุณครับ
    Dog is fish
    Dog is fish
    Rank : Moderator

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Fri Oct 16, 2009 7:37 am

เห็นภาพแบบนี้มานานแล้ว แต่ไม่รู้วิธีทำ ขอบคุณนะคะ
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Fri Oct 16, 2009 8:57 am

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ จะลองเอาไปทำดูบ้าง

ถูกใจให้ไป 1 คะแนนละ 555 Smile

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Fri Oct 16, 2009 9:44 am

ขอบคุณครับ ^^ ถ้าได้ผลหรือมีทริกอะไรก็บอกต่อด้วยนะ ^^
    Shutter B
    Shutter B

From : ฉะเชิงเทรา

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Fri Oct 16, 2009 10:25 am

ขอบคุณมากมายเลยครับ
    aynitap
    aynitap

ตั้งหัวข้อ by aynitap Fri Oct 16, 2009 2:08 pm

เจ๋งครับ

กระทู้ดี ๆ อย่างนี้ให้ไปเลย +1 ครับ
    m©ee
    m©ee
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

ตั้งหัวข้อ by m©ee Fri Oct 16, 2009 3:56 pm

ขอบคุณมากครับ กำลังศึกษาเทคนิคนี้อยู่พอดี Idea
    popeye2527
    popeye2527

From : บางกะปิ - รัชดาภิเษก

ตั้งหัวข้อ by popeye2527 Fri Oct 16, 2009 4:01 pm

เจ๋งอ่ะเห็นมานานแล้วเหมือน งง เขาทำไงหว่า ขอบคุณมากครับ
    FLYMAN
    FLYMAN
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Fri Oct 16, 2009 6:09 pm

แย่างนี้ต้องอลงแฮะ อิอิ
    FOLKY
    FOLKY

From : ลำปางเขลางค์นคร ประเทศไทย

ตั้งหัวข้อ by FOLKY Sun Oct 18, 2009 10:19 pm

ขอบคุณมากครับ

ติดตามผลงานมาตั้งแต่แรกๆ พี่เป็นคนที่น่ารักมากคับ(งานน่ารักนะครับอย่าคิดว่าผมจีบพี่นะ) และจะคอยติดตามผลงานพี่อยู่เรื่อยๆนะครับ

ปล.....ต้องออกตัวไว้ก่อน แผนกซ้ำเติมมีเยอะเด๋วผมจะเละ
    ArmNo
    ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Mon Oct 19, 2009 5:03 pm

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Oct 19, 2009 8:55 pm

ขอบคุณทุกๆ คนครับ ^^

ถ้าใครทำได้แล้วมีเทคนิคอะไรมาเสริม

หรือมีเทคนิคอะไรที่ง่ายๆ เอามาบอกกันบ้างนะครับ ^^

เวลาขณะนี้ Wed May 15, 2024 1:52 am