Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ToNg-11
m©ee
Mickon
7 posters

ถ่าย product ครั้งแรกจ้า ^^

Mickon
    Mickon
    Rank : Nikonian

From : นครปะถ๊ม

ถ่าย product ครั้งแรกจ้า   ^^ Empty ถ่าย product ครั้งแรกจ้า ^^

ตั้งหัวข้อ by Mickon Wed Oct 14, 2009 7:39 pm

ถ่าย product ครั้งแรกจ้า   ^^ AdtqHW920284-02

Aperture F/4.2

Shutter Speed 1/10s

Focal length 26mm

Exposure Comp +5.0EV

รบกวนติชมเรื่อง -แสง(ทิศทาง)
    -การจัดองค์ประกอบของภาพ
    -การวัดแสง การชดเชยแสง (ขอแบบละเอียดหน่อยนะครับ ^^)
    -การโฟกัสจุดเด่นของภาพ

***ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ***
    m©ee
    m©ee
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

ถ่าย product ครั้งแรกจ้า   ^^ Empty Re: ถ่าย product ครั้งแรกจ้า ^^

ตั้งหัวข้อ by m©ee Wed Oct 14, 2009 8:53 pm

ติชมเรื่องการโฟกัสละกันครับ

ชื่อสินค้าห้ามเบลอเด็ดขาด

อย่างอื่นรอท่านอื่นๆมาแนะนำนะครับ...สู้ๆ Smile
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ถ่าย product ครั้งแรกจ้า   ^^ Empty Re: ถ่าย product ครั้งแรกจ้า ^^

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Wed Oct 14, 2009 10:37 pm

มุมมอง OK แล้ว
    ส่วนแสงถ่ายแนวโลคีย์ ก็สวยดีผมชอบ
    แต่เรื่องโฟกัส ไปโฟกัสอะไรครับเนี่ย ตรงไหน โฟกัสที่สินค้า ตามที่เรฟบนเค้าบอกครับ
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Thu Oct 15, 2009 1:29 am

ขอ เรื่อง โฟกัส ก่อนนะ คับ

จิงๆ แล้ว ถ้าจะถ่าย แบบนี้ ควร โฟหัสที่ logo คับเพื่อเน้น ความเป็น สัญลักษณ์ หรือไม่ก็หาจุดเด่นให้มันมั่นคงกว่านี้คับ จากภาพนี้ ดู เบลอไปหมดเลยครับ ไม่รู้ว่าจะ เน้น อะไร ..

เเร้วก็ ดูจาก exif เเร้ว Aperture F/4.2 Shutter Speed 1/10s
    F-stop ควรจะ แคบกว่านี้นะครับ เพราะว่า ยิ่งมากขนาดนี้ก็ทำให้ Focus lenght นั้น น้อยไปด้วย คับ ประกอบกับด้วย ชัตเตอร์ที่ช้า จึงทำให้ อาจจะสั่นเวลากดชัตเตอร์ คับ

องค์ประกอบภาพ

ลองดู ในส่วนการ จัดหาฉากมาใช้เองดีมั้ย คับ แบบว่ากระดาษ ขาว หรือ กระดาษดำก็ได้คับ แฮะๆ ถ่ายให้เป้นมุมตรงคับ เพราอย่างนี้ดูขวดเสียรูปมาก ถ่าย ตามแนวระนาบจะดีกว่า คับ จะทำให้ดูน่าสนใจมากกว่า ครับ

ถ้าเป้นภาพแนวโลคีย์ ควร -1 stop นะครับ เพือให้ได้ สีดำที่แท้จริงนะครับ

เรื่องแสง ในภาพนี้ดูเหมือน จะใช้ ดวงเดียว จงใจเพื่อให้ อีกด้านมึดหรือป่าวครับ ถ้าจะให่้มึดก็มึดไปเลยครับ บีบรูรับแสง ลงมาอีกก็ได้ คับแฮะๆ จะได้ ภาพ คมขึ้นด้วยนะ คับ

ยังงัย นี่คือ ความเห้นผม ละ กันนะ คับ ลงอเอาไป พิจารณาดูนะคับ

ดูเยอะๆ ถ่าย เยอะๆ คับ
    Mickon
    Mickon

ตั้งหัวข้อ by Mickon Thu Oct 15, 2009 5:27 am

nine_ob พิมพ์ว่า:ขอ เรื่อง โฟกัส ก่อนนะ คับ

จิงๆ แล้ว ถ้าจะถ่าย แบบนี้ ควร โฟหัสที่ logo คับเพื่อเน้น ความเป็น สัญลักษณ์ หรือไม่ก็หาจุดเด่นให้มันมั่นคงกว่านี้คับ จากภาพนี้ ดู เบลอไปหมดเลยครับ ไม่รู้ว่าจะ เน้น อะไร ..

เเร้วก็ ดูจาก exif เเร้ว Aperture F/4.2 Shutter Speed 1/10s
    F-stop ควรจะ แคบกว่านี้นะครับ เพราะว่า ยิ่งมากขนาดนี้ก็ทำให้ Focus lenght นั้น น้อยไปด้วย คับ ประกอบกับด้วย ชัตเตอร์ที่ช้า จึงทำให้ อาจจะสั่นเวลากดชัตเตอร์ คับ

องค์ประกอบภาพ

ลองดู ในส่วนการ จัดหาฉากมาใช้เองดีมั้ย คับ แบบว่ากระดาษ ขาว หรือ กระดาษดำก็ได้คับ แฮะๆ ถ่ายให้เป้นมุมตรงคับ เพราอย่างนี้ดูขวดเสียรูปมาก ถ่าย ตามแนวระนาบจะดีกว่า คับ จะทำให้ดูน่าสนใจมากกว่า ครับ

ถ้าเป้นภาพแนวโลคีย์ ควร -1 stop นะครับ เพือให้ได้ สีดำที่แท้จริงนะครับ

เรื่องแสง ในภาพนี้ดูเหมือน จะใช้ ดวงเดียว จงใจเพื่อให้ อีกด้านมึดหรือป่าวครับ ถ้าจะให่้มึดก็มึดไปเลยครับ บีบรูรับแสง ลงมาอีกก็ได้ คับแฮะๆ จะได้ ภาพ คมขึ้นด้วยนะ คับ

ยังงัย นี่คือ ความเห้นผม ละ กันนะ คับ ลงอเอาไป พิจารณาดูนะคับ

ดูเยอะๆ ถ่าย เยอะๆ คับ

ขอบคุณคร๊าบบบ

ไว้จะลองแก้ไขแล้วมาส่งใหม่ครับ ^^
    popeye2527
    popeye2527
    Rank : Master
    Rank : Master

From : บางกะปิ - รัชดาภิเษก

ตั้งหัวข้อ by popeye2527 Thu Oct 15, 2009 10:10 am

เข้ามาเก็บคสามรู้ครับ อิอิ
    nudragon
    nudragon
    Rank : Member
    Rank : Member

From : CHONBURI

ตั้งหัวข้อ by nudragon Thu Oct 15, 2009 5:40 pm

ถ่ายพวกผลิตภัณฑ์ หรือ สิ่งของ ถ้าเืพื่อโปรโมท นำไปใช้งานจริงๆ

ไม่ควรเน้นชัดตื้น ควรเล่นชัดลึก " f-stop มากๆ" ถ้าเล่นชัดตื้นแบบภาพข้างต้น detail หรือรายละเอียดของ product จะพลอยหายไปด้วย

ลองหาดูตัวอย่างตามแม๊กกาซีน หรือ ตามเวปดูก่อนได้ครับ ว่าต้องการให้ product เด่น หรือ แนวภาพเด่น
    Wutzpins
    Wutzpins
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

From : Mae Fah Luang University

ตั้งหัวข้อ by Wutzpins Fri Oct 16, 2009 1:51 pm

พอดีเมื่อคืนไม่มีไรทำคับ พอดีได้ของมาใหม่ เลยหาอะไรมาถ่ายเล่น ไม่คิดว่าใจจะตรงกันขนาดนี้ (ผมเพิ่งกดเข้ามาดูกรุทู้นี้เมื่ซักครู่นี้เอง)

ขออนุญาติเอามาแปะ ฝากให้ดูเผื่อเปนแนวครับ ผมคิดว่าถ่ายของพวกนี้ ถ้าเป็นในแนวCommercialต้องแสดงตัวสินค้าเน้นๆคับ หรือถ้าจะเอาสินค้าไปเป็นส่วนนึงของฉากก็โอเค แต่ถ้าจะเล่นแนวอาร์ตๆนี่ลำบากนิดนึง

ถ้าอยากอาร์ตก็คงจะได้ตรงการวางไฟนี่แหละคับ แต่อย่าลืมว่า ถ่ายพวกนี้เหมือนถ่ายสตูฯ ส่วนใหญ่แล้วต้องเน้นเก็บดีเทล เพราะฉะนั้น F สูงๆนิดนึงครับ (ถ่ายคนในสตูฯอย่างน้อยๆก็8ละคับ)

รูปแรกอาจไม่ค่อยได้เรื่องครับ เพราะว่าไม่มีไฟอัดจากข้างหลังมา เลยทำให้ดีเทลหลุดไปเปนแบ๊คกราวนด์บ้าง
    ถ่าย product ครั้งแรกจ้า   ^^ Dsc0346copy2

รูปสองนี่เอ่อ...
    ถ่าย product ครั้งแรกจ้า   ^^ Dsc0349copy

ชิ่งละครับ ขอบคุณครับ
    Mickon
    Mickon

ตั้งหัวข้อ by Mickon Fri Oct 16, 2009 4:10 pm

Wutzpins พิมพ์ว่า:พอดีเมื่อคืนไม่มีไรทำคับ พอดีได้ของมาใหม่ เลยหาอะไรมาถ่ายเล่น ไม่คิดว่าใจจะตรงกันขนาดนี้ (ผมเพิ่งกดเข้ามาดูกรุทู้นี้เมื่ซักครู่นี้เอง)

ขออนุญาติเอามาแปะ ฝากให้ดูเผื่อเปนแนวครับ ผมคิดว่าถ่ายของพวกนี้ ถ้าเป็นในแนวCommercialต้องแสดงตัวสินค้าเน้นๆคับ หรือถ้าจะเอาสินค้าไปเป็นส่วนนึงของฉากก็โอเค แต่ถ้าจะเล่นแนวอาร์ตๆนี่ลำบากนิดนึง

ถ้าอยากอาร์ตก็คงจะได้ตรงการวางไฟนี่แหละคับ แต่อย่าลืมว่า ถ่ายพวกนี้เหมือนถ่ายสตูฯ ส่วนใหญ่แล้วต้องเน้นเก็บดีเทล เพราะฉะนั้น F สูงๆนิดนึงครับ (ถ่ายคนในสตูฯอย่างน้อยๆก็8ละคับ)

รูปแรกอาจไม่ค่อยได้เรื่องครับ เพราะว่าไม่มีไฟอัดจากข้างหลังมา เลยทำให้ดีเทลหลุดไปเปนแบ๊คกราวนด์บ้าง
    ถ่าย product ครั้งแรกจ้า   ^^ Dsc0346copy2

รูปสองนี่เอ่อ...
    ถ่าย product ครั้งแรกจ้า   ^^ Dsc0349copy

ชิ่งละครับ ขอบคุณครับ

โอ้วววว ถ่ายได้แหล่มมากครับ ^^

ผมต้องศึกษาอีกมากก Smile

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 7:40 pm