Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

5 posters

พญานาคพ่นน้ำ

Pek
    Pek
    Rank : Amateur

From : Hat Yai, Songkhla

พญานาคพ่นน้ำ Empty พญานาคพ่นน้ำ

ตั้งหัวข้อ by Pek Wed Oct 14, 2009 3:39 pm

เต็มที่เลยคับ ทั้งในแง่การจัดองค์ประกอบ แสง โฟกัส และอื่นๆที่แนะนำ Smile

พญานาคพ่นน้ำ 0808200902

แก้ไขล่าสุดโดย Pek เมื่อ Wed Oct 14, 2009 4:21 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    idontwantsator
    idontwantsator
    Rank : Master
    Rank : Master

From : บางแสน ชลบุรี

พญานาคพ่นน้ำ Empty Re: พญานาคพ่นน้ำ

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Fri Oct 16, 2009 9:18 am

สวยครับ ....
    น่าจะลองเลือกมุมที่ -สายน้ำไม่ขาด -ราวรั้วข้างล่างน้อยๆ -ไม่มีเสาหรือต้นไม้มากวนสายตา ...ลองดูนะครับ
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

พญานาคพ่นน้ำ Empty Re: พญานาคพ่นน้ำ

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Fri Oct 16, 2009 11:46 am

ฮุๆ แสง ของ นำ เรา บัง คับ อาราย ไม่ ค่อยได้ อยู๋เเร้วแหละ คับ เพราะว่า แสงของน้ำเปลี่ยนสี

แฮะๆ แต่ว่าแสง ของ พยานาค นั่น แรงเกินไปคับ รายละเอียดของพยานาค นั่น หายไปเลย คับ

วิธีแก้ ... บีบรูรับแสงลงมาอีก คับ .... แฮะๆ หรือ ไม่ก็ อาศัยการโปรเซส เอา นะครับ

ส่วนเรื่อง มุมมอง นั่นเหมือน rep บนคับ มันโดนตัดสายตาไปหน่อยนะ
    pixyl
    pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Fri Oct 16, 2009 12:54 pm

อาจจะเปลี่ยนมุม เพื่อหลบเสา รั้ว ทั้งหลายนะค่ะ มันทำให้ภาพดูรก
    ในกรณีไม่ใช้ขาตั้งกล้องก็ลำบากหน่อย ถ้าเป็นไปได้อาจจะปรับ f ให้แคบลงอีก แล้วลด iso ลง
    Pek
    Pek

ตั้งหัวข้อ by Pek Fri Oct 16, 2009 3:13 pm

ขอบคุณมั๊กๆคับ ถ้ามีโอกาสจะลองไปถ่ายซ่อมดูคับ แล้วจะเอามาให้ดูใหม่นะคับ
    อย่าเพิ่งเบื่อนะคับ
    ขอบคุณค๊าบ Smile
    Dog is fish
    Dog is fish

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Wed Oct 21, 2009 1:35 pm

เสา/ต้นไม้ อยู่ซ้ายและขวาของภาพ ทำให้องค์ประกอบของภาพดูขาดๆเกินๆไป
    คงต้องเปลี่ยนมุมอย่างที่ rep ข้างบนบอก หรือไม่ก็ขยับเข้าไปใกล้มากกว่านี้ (อาจเป็นเพราะมีพื้นที่บังคับหรือเปล่าไม่รู้)
    โดยส่วนตัวแล้ว ติดรั้วมาก็ไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่ค่ะ เพราะมีตัวคนอยู่ตรงรั้วด้วย ถือเป็นการเปรียบเทียบขนาดคนกับความยิ่งใหญ่ของขนาดพญานาคไปในตัวละกัน
    Pek
    Pek

ตั้งหัวข้อ by Pek Thu Oct 22, 2009 11:19 am

Dog is fish พิมพ์ว่า:เสา/ต้นไม้ อยู่ซ้ายและขวาของภาพ ทำให้องค์ประกอบของภาพดูขาดๆเกินๆไป
    คงต้องเปลี่ยนมุมอย่างที่ rep ข้างบนบอก หรือไม่ก็ขยับเข้าไปใกล้มากกว่านี้ (อาจเป็นเพราะมีพื้นที่บังคับหรือเปล่าไม่รู้)
    โดยส่วนตัวแล้ว ติดรั้วมาก็ไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่ค่ะ เพราะมีตัวคนอยู่ตรงรั้วด้วย ถือเป็นการเปรียบเทียบขนาดคนกับความยิ่งใหญ่ของขนาดพญานาคไปในตัวละกัน

ขอบคุณนะครับ จะนำไปปรับปรุง แล้วจะลองไปถ่ายแก้ดูคับ Very Happy

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 10:23 pm