Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

nudragon
Wutzpins
idontwantsator
aynitap
8 posters

ฝากวิจารณ์ครับ ภาพ"น้องปอหันข้าง"

aynitap
    aynitap
    Rank : Moderator

From : ลาดพร้าว

ฝากวิจารณ์ครับ ภาพ"น้องปอหันข้าง" Empty ฝากวิจารณ์ครับ ภาพ"น้องปอหันข้าง"

ตั้งหัวข้อ by aynitap Mon Oct 12, 2009 12:10 am

D90 + kit + extension tube
    F5.6
    1/320s
    ISO400
    105mm.

ฝากวิจารณ์ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ฝากวิจารณ์ครับ ภาพ"น้องปอหันข้าง" _DSC6038
    Rank : Master

From : บางแสน ชลบุรี

ฝากวิจารณ์ครับ ภาพ"น้องปอหันข้าง" Empty Re: ฝากวิจารณ์ครับ ภาพ"น้องปอหันข้าง"

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Mon Oct 12, 2009 12:45 am

อือ แจ่มแจ้ง ...น่าจะเต็มตัวนะ
    Wutzpins
    Wutzpins
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

From : Mae Fah Luang University

ฝากวิจารณ์ครับ ภาพ"น้องปอหันข้าง" Empty Re: ฝากวิจารณ์ครับ ภาพ"น้องปอหันข้าง"

ตั้งหัวข้อ by Wutzpins Mon Oct 12, 2009 1:23 am

อ๊อด อ๊อดดดด

18-105เค้าเทพจริง อยากได้ๆๆๆๆ

เข้าเรื่้อง ผมว่าถ้าโคลสขนาดนี้จัดองค์ประกอบยากมากครับ ถ่ายชีวิตสัตว์โลกอย่าไปคิดมากครับ

เก็บMotionน่ารักๆของมันมาเป็นตัวชูโรงครับ เพราะยังไงก็คงไม่มีอะไรเด่นไปมากกว่าตัวมันเองแล้วครับสำหรับภาพเช่นนี้

แต่ภาพสวยมากครับ
    nudragon
    nudragon
    Rank : Member
    Rank : Member

From : CHONBURI

ตั้งหัวข้อ by nudragon Mon Oct 12, 2009 5:59 pm

อย่างที่น้าด้านบนไว้ครับ ภาพมันไม่ได้มีความหมายอะไร เรียบๆรู้แค่ว่า แมลงปอเกาะกิ่งไม้อยู่

ถ้าใส่ความหมายเพิ่มขึ้นในภาพมากกว่านี้ ภาพจะดูน่าสนใจมากขึ้นนะครับ

ส่วนฉากหลังผมว่าถ้าเป็นสีดำมันจะเด่นมาก แต่ต้องใช้ CLS ในการถ่าย

ในภาพจะเห็นฉากหลังเป็นสีเขียนซึ่งมันไปโทนเดียวกับสีของตัวแมลงปอ เลยทำใ้ห้ตัวแบบเด่นน้อยลงไปอีก

คอมโพสในภาพ ปีกแมลงปอขาดครับ ส่วนความคมชัด ใช้เลนส์ kit 18-105 ถ่าย ได้ขนาดนี้เจ๋งแล้วแหละ
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Mon Oct 12, 2009 8:38 pm

หลังจากที่พยายามถ่ายแมลงปอมานาน
    เจอต้นแบบก็วันนี้เหละครับ
    แหล่มครับ
    Shutter B
    Shutter B

From : ฉะเชิงเทรา

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Tue Oct 13, 2009 8:12 am

สวยดีแล้วครับ ความตั้งใจเป็นเลิศ แต่ผมว่าถ้าเต็มตัวน่าจะเหมาะกว่าครับ ความรู้สึกส่วนตัวผมชอบนะ สีสันธรรมชาติ ขอบคุณครับ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Tue Oct 13, 2009 6:10 pm

ขอแค่เต็มตัวมาอย่างท่านๆว่ากันก็สุดๆแล้วครับคุณเอ็ม Smile
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Tue Oct 13, 2009 8:21 pm

พี่เอ็มครับ... พี่เอ็มคงจะถ่ายเน้นดวงตาและลำตัวของแบบสินะครับ แต่อัตรา 1:1 มันก็ยังไกลไปยังไม่ใกล้เหมือนที่เราต้องการรึป่าวครับ พี่เอ็มจึง คอปภาพเพื่อที่จะโชว์รายละเอียดของตัวแบบ ภาพมันเลยดูผิดสัดส่วนไปครับ พี่เอ็มต้องถ่าย ดันF ขึ้นอีกแล้วลองซูมดูว่า 50% แล้วภาพยังคมชัดอยู่ถึงจะคอปภาพได้แบบที่เราต้องการให้จุดไหนเด่นเหมือนกะว่าเราถ่ายมาโครใช้อัตตราส่วน 2:1ถ่ายเลย ปัญหานี้เป็นปัญหาเดียวกะที่ผมเป็นเลยครับ ไม่รูว่าที่ผมคอมเม้นนี้มันตรงประเด็นรึป่าวไงก็ขออภัยด้วยนะครับ มาโครถ่ายยากผมยังถ่ายไม่ค่อยได้เลย ไว้มีโอกาสเจอกันค่อยมาทดลองด้วยกันครับ Smile
    aynitap
    aynitap

ตั้งหัวข้อ by aynitap Wed Oct 14, 2009 12:58 pm

-ตั้งใจจัดองค์ประกอบแบบนี้อยู่แล้วครับ กะว่าจะให้ปีกดูพุ่ง ๆ ส่วนตัวชอบนะ แต่สงสัยจะใช้ไม่ได้(มีแต่คนบอกว่าขาด)

-ภาพนี้ครอปเอาส่วนว่าง ๆ ด้านซ้ายออกประมาณ 10% เองครับ ไม่ได้ครอบเพื่อดึงภาพให้ดูใหญ่ขึ้น

ลองดูภาพตอนยังไม่ได้ครอปเป็นแบบข้างล่างนี้ครับ
    ฝากวิจารณ์ครับ ภาพ"น้องปอหันข้าง" _DSC6038-2-800

เทียบกับที่ครอปแล้วครับ
    ฝากวิจารณ์ครับ ภาพ"น้องปอหันข้าง" _DSC6038

ยังไงก็ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ จะเอาไปปรับปรุง
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Wed Oct 14, 2009 10:49 pm

อืมนะ เรื่อง ส่วนนี้ ส่วนนั้นขาด มันอยู่ที่ผู้ถ่ายตั้งใจให้ภาพออกมาแบบไหน ถ้าเกิดว่าภาพที่เราคิดไว้ถ่ายออกมาแล้วได้ตามเป้าหมาย ก็เป็นภาพที่สมบูรณ์(ของเรา) ถ่ายมาโครถ่ายไม่ง่ายเลย ภาพทุกภาพมันยืด หยุ่นกันได้ ให้วิจารณ์กันเอง บางครั้ง มันก็ทำให้ได้รู้มุมมองของแต่ละคนแหละครับ เคยได้ยินคำนี้รีป่าวครับ
    งานฝรั่ง - งานคนไทย ภาพนี้งานฝรั่งชัดๆอะไรประมาณนี้ คอมเม้นมุมมอง เลยต่างกัน เราดูงานฝรั่งไม่สวย แต่ที่จริงสวย เราดูงานไทยสวยแต่ที่จริงไม่สวยก้ได้ครับ

ส่วนภาพที่ผมว่าคอปรึป่าว พอดีผมเอาความคิดตัวเองเข้ามาใส่ในภาพของพี่เอ็มหนะครับ ผมมีภาพที่ผมถ่ายแนวนี้เหมือนกัน เลยเข้าใจว่าตั้งจะถ่ายแบบนี้ เลยคิดว่าแนวเดียวกัน
    บวกกะจอคอมผมมันดันยืดๆไปเอง เลยทำให้ภาพผิดสัดส่วน ผมต้องขออภัยด้วยนะครับ
    ปล.เปลี่ยนรูปดิสเพ หล่อเลยนะครับ พี่เอ็ม ^ ^

รูปแมลงปอที่ถ่ายคล้ายๆ กันตัดโน่นตัดนี่ ซึ่งหลายๆคนก็คงไม่ชอบ แต่ผมชอบ อิอิอิอิ (ภาพนี้ผมคอปเกือบ 50% แนะครับ ผมเลยเอาความคิดตัวเองไปเม้นพี่ ขออภัยอีกครั้งครับ)

ฝากวิจารณ์ครับ ภาพ"น้องปอหันข้าง" 21300
    aynitap
    aynitap

ตั้งหัวข้อ by aynitap Thu Oct 15, 2009 12:22 am

จะขออภัยอะไรนักหนาครับพี่ต้อง 555 Laughing
    มีใครเข้ามาช่วยออกความเห็นช่วยติช่วยแนะ ผมก็เป็นปลื้มแล้วครับ ไม่ได้ว่าอะไรซะหน่อย

ผมว่าเวลาเราถ่ายภาพมา บางทีเราเองมองไม่เห็นความผิดพลาดของตัวเองครับ ต้องให้คนอื่นเป็นคนสะท้อนให้
    ตอนแรกอาจมองไม่เห็นข้อบกพร่อง พอได้ความเห็นจากคนอื่นเราถึงจะคิดออกว่าอะไรขาดอะไรเกินครับ

ว่าแต่ ภาพแมลงปอพี่สวยมากครับ สีออกไปในโทนเดียวกัน ไปด้วยกันได้ดี
    เรื่ององค์ประกอบผมชอบนะแบบนี้มันดูเน้น ๆ เต็ม ๆ สะใจดี
    ทีสำคัญ ดูตาสิ คมกริ๊ปเลย เสน่มันอยู่ตรงนี้แหละ
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Thu Oct 15, 2009 12:31 am

aynitap พิมพ์ว่า:จะขออภัยอะไรนักหนาครับพี่ต้อง 555 Laughing
    มีใครเข้ามาช่วยออกความเห็นช่วยติช่วยแนะ ผมก็เป็นปลื้มแล้วครับ ไม่ได้ว่าอะไรซะหน่อย

ผมว่าเวลาเราถ่ายภาพมา บางทีเราเองมองไม่เห็นความผิดพลาดของตัวเองครับ ต้องให้คนอื่นเป็นคนสะท้อนให้
    ตอนแรกอาจมองไม่เห็นข้อบกพร่อง พอได้ความเห็นจากคนอื่นเราถึงจะคิดออกว่าอะไรขาดอะไรเกินครับ

ว่าแต่ ภาพแมลงปอพี่สวยมากครับ สีออกไปในโทนเดียวกัน ไปด้วยกันได้ดี
    เรื่ององค์ประกอบผมชอบนะแบบนี้มันดูเน้น ๆ เต็ม ๆ สะใจดี
    ทีสำคัญ ดูตาสิ คมกริ๊ปเลย เสน่มันอยู่ตรงนี้แหละ
    555 ครับ ไว้มาลองเลนส์มาโครดูนะ สิ้นเดือนเค้าจะไปสวนสัตว์ ดุสิตกัน เด๋วแบกไปให้ยิงเต็มที่เลยครับ ผมจะไปถ่ายเสือ อันที่จริงไปมาแล้วหละฝนดันตกครับ เลยถ่ายได้แต่งู ถ่ายไม่สวยเลย ไว้ไปถ่ายใหม่

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 9:08 pm