Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

popeye2527
FOLKY
pencildandy
ToNg-11
idontwantsator
NikMonster
Dog is fish
11 posters

ชื่อภาพ Soulmate

Dog is fish
    Dog is fish
    Rank : Moderator

ชื่อภาพ Soulmate Empty ชื่อภาพ Soulmate

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Tue Sep 29, 2009 10:52 am

ชื่อภาพ : Soulmate
    Lens : 10-20
    10 mm
    F/4
    1/20s
    ISO 1600
    Curves,Crop,ย่อ,Sharpen

รบกวนวิเคราะห์เรื่องการโพเซส องค์ประกอบของภาพ และถามเรื่องเทคนิคว่าการที่จะได้แสงแบบนี้ควรทำอย่างไร

ชื่อภาพ Soulmate 91277425
    NikMonster
    NikMonster
    Rank : VIP++
    Rank : VIP++

From : BigTigerDonations & All Around The World

ชื่อภาพ Soulmate Empty Re: ชื่อภาพ Soulmate

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Tue Sep 29, 2009 12:05 pm

แค่รู้สึกว่าแสงด้านขวา ทำให้จุดเด่นของภาพ (รูปคู่แต่งงาน) โดนขโมยซีนไปอ่ะครับ...ผมแค่รู้สึกแบบนั้นครับ นอกนั้นสวยครับขึ้นปกอัลบั้มได้เลยอ่ะครับ Idea
    Rank : Master

From : บางแสน ชลบุรี

ชื่อภาพ Soulmate Empty Re: ชื่อภาพ Soulmate

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Tue Sep 29, 2009 12:46 pm

ตามนั้นครับ แสงมันเด่นจ้าไป แสบตา ...แต่ทำอย่างไรผมไม่รู้นะ ฮ่าๆ โทดทีครับ
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Tue Sep 29, 2009 12:52 pm

ยังไม่เคยไปถ่ายแบบนี้เลย แต่ภาพแบบนี้วิจารณ์ยากจัง
    โพเซส ถ้าคุณพี่วุ้นตั้งใจให้ภาพมีแสงแล้วก็สี +อะไรหลายๆอย่างให้ออกมาเป็นแบบนี้ ผมว่าสวยแล้วครับ
    องค์ประกอบของภาพหรอ...อืมผมก็ว่าเหมาะสมแล้วหละครับ เพราะมุมมีอีกเยอะแต่คุณพี่วุ้นเลือกมุมนี้แสดงว่ามุมนี้คงจะสวยตรงตามโจทย์ที่คุณพี่วุ้นได้คิดไว้ ภาพเลยออกมาเป็นแบบนี้ สวยแล้วครับ (สวยผมกะสวยคนอื่นไม่เหมือนกันนะครับ) เชิญท่านอื่นต่อครับ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Tue Sep 29, 2009 6:46 pm

เรื่องการโปรเซสมันแล้วแต่เจ้าของภาพครับคุณวุ้น
    ไม่มีถูกผิดมันให้อารมณ์กันคนละแบบ
    แต่ที่อยากแนะนำคือผมอยากให้เก็บเด็กๆที่ด้านซ้ายมาให้มากกว่านี้ครับ
    ทิ้งเก้าอี้ขอบทางขวาไปดีกว่าชายกระโปรงเจ้าสาวจะสวยกว่าครับ
    รอท่านอื่นมาแนะนำอีกทีแล้วกัน ผมก็เที่ยวบินน้อยครับ Idea
    FOLKY
    FOLKY

From : ลำปางเขลางค์นคร ประเทศไทย

ตั้งหัวข้อ by FOLKY Wed Sep 30, 2009 11:30 pm

ถ่ายยังไงถึงได้แสงแบบนี้อ่าครับ....งงมากมาย
    เดาว่าเหตุการณ์คงเกิดขึ้นเร็วมากจนไม่สามารถจัดองค์ประกอบได้มากกว่านี้อีกแล้ว+คนที่อยู่รอบๆคงเยอะมากกกก เข้ามุมนี้ได้สุดยอดไม่มีใครบัง
    แต่ถ้าแสงอยู่บนยอดเค๊กได้คงดีไม่น้อย

งงเพราะว่า ตาเดือนก็ถ่ายได้ประมานนี้ พอผมถามว่าถ่ายได้ยังไง เจ้าตัวก็บอกว่า *กรูก็ไม่รู้หว่ะ* เลยยิ่งเพิ่มความงงครับ

ยังไงใครรู้ข่วยที....อิอิ
    popeye2527
    popeye2527

From : บางกะปิ - รัชดาภิเษก

ตั้งหัวข้อ by popeye2527 Thu Oct 01, 2009 9:22 am

แสงนี้น่าจะเป็นแสงเทียมนะครับ น่าจะเป็นแสงที่สร้างเพิ่มขึ้นมา ลองไปดูวิธีจากลิ้งนี้ดูครับ http://www.whatsphoto.com/forum/index.php?topic=619.0 ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษด้วยนะครับ
    ภาพนี้ถ้าเป็นตอนที่กำลังยื้นมือไปตัดเค็กนะครับโอเคเลย เป็นเพียงหนึ่งความคิดครับ
    Dog is fish
    Dog is fish

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Thu Oct 01, 2009 11:35 am

popeye2527 พิมพ์ว่า:แสงนี้น่าจะเป็นแสงเทียมนะครับ น่าจะเป็นแสงที่สร้างเพิ่มขึ้นมา ลองไปดูวิธีจากลิ้งนี้ดูครับ http://www.whatsphoto.com/forum/index.php?topic=619.0 ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษด้วยนะครับ
    ภาพนี้ถ้าเป็นตอนที่กำลังยื้นมือไปตัดเค็กนะครับโอเคเลย เป็นเพียงหนึ่งความคิดครับ

เป็นแสงที่มาจาก spotlight ค่ะ
    พอถ่ายมาก็รีบวิ่งไปอวดนายโฟร์คกับพี่เอ็มทันทีทันควัน
    เรื่อง ps ลืมไปได้เลย เพราะใช้ไม่เป็น ฮ่าๆๆๆ
    ผู้รู้บอกมาว่าเป็นแสง flare ค่ะ ให้ถ่ายย้อนแสง ใช้ F เยอะๆ เบี่ยงมุมโดยให้ต้นกำเนิดแสง เข้ามุมกับ subject พอดี

ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ
    Smile
    carmanrider
    carmanrider
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Thu Oct 01, 2009 12:31 pm

ถ่ายย้อน จากแหล่งกำเนิดแสง บีบรูรับแสงให้แคบ
    อย่าลืมเรื่องฟิลเตอร์ด้วยนะครับ เพราะจะมีเรื่องแสงแฟร์เข้ามาเกี่ยวด้วย
    Dog is fish
    Dog is fish

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Fri Oct 02, 2009 8:49 am

carmanrider พิมพ์ว่า:ถ่ายย้อน จากแหล่งกำเนิดแสง บีบรูรับแสงให้แคบ
    อย่าลืมเรื่องฟิลเตอร์ด้วยนะครับ เพราะจะมีเรื่องแสงแฟร์เข้ามาเกี่ยวด้วย

ใช่ค่ะ ตามที่คุณเอบอกเลย แต่ในกรณีนี้น่าจะเกิดจากตัวเลนส์ เพราะถอดฟิลเตอร์ออกก่อนถ่ายภาพค่ะ
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ Idea (น่าเสียดายที่วันนั้นไม่ได้เจอกันที่ชลบุรี ไม่งั้นคงได้ความรู้เพียบเลย)
    ArmNo
    ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Sun Oct 04, 2009 2:02 pm

รู้สึกเหมือนน้ำกระจายมาสาดมาทั่วงานน่ะครับ

เด็กข้างๆยังหลบเลย Smile
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Sun Oct 04, 2009 9:54 pm

แล้วมะไหร่ เจ้าของกระทู้จะมีแบบนี้บ้างเอ๋ย อยากไปถ่ายรูปให้นะครับ อุอุอุอุ แต่ไม่รู้ว่าจะทำแสงแบบนี้ได้รึป่าว ^ ^ (แซวเล่นนะครับ)
    nudragon
    nudragon
    Rank : Member

From : CHONBURI

ตั้งหัวข้อ by nudragon Wed Oct 07, 2009 10:46 am

แฟลจากเลนส์ครับ ตามที่หลายๆคนว่ามา
    khutong
    khutong

ตั้งหัวข้อ by khutong Wed Oct 07, 2009 2:40 pm

ผมว่าทำได้ดี นะ มันมี สองความรู้สึกจาก ภาพนี้

ถ้าดูจากการจัดองค์ประกอบ
    ความรู้สึกแรกคือดูแล้วเหมือน ทุกคนไม่เหนด้วยกับการแต่งงาน เพราะหน้าบึ้งหมด ไม่มีรอยยิ้ม แม้แต่เดกยังบึ้ง งั้นภาพนี้ ถ้าจัดองค์ปรกอบแบบนี้ใช้แสงสีนี้ก็อาจจะบ่งบอกถึงเรื่องราวของการแต่งงานที่ไม่ราบรื่น

ความรู้สึกที่ สอง แสงมีทิศทางที่ดี แต่ น้อยส์มันเยอะไป บวกกับองค์ประกอบ ภาพแสง คน ของ เค้ก องค์ประกอบรอง มันดูแล้วอาจจะขัดกันนิดๆ

แต่ผมเชื่อว่าภาพนี้ ถ้าใจเย็นอีกนิด รอองค์ประกอบบางอย่างที่กำลังจะเกิด เช่นเจ้าบ่าวกำลังโก่งหลัง เด็กกำลังยิ้ม หรือ ญาติที่มองด้วยความสุข

ปล ขอโทษด้วยนะครับ หากผมคิดมากไป แต่ภาพ ให้แต้มไป แปด ส่วน สิบครับ

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 11:28 pm