Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Mickon
Shutter B
pencildandy
7 posters

แวะมาขอคำแนะนำครับ

pencildandy
    pencildandy
    Rank : Master

แวะมาขอคำแนะนำครับ Empty แวะมาขอคำแนะนำครับ

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Tue Sep 22, 2009 4:06 pm

ลองแก้รูปที่ถ่ายเสียดูเลยมาขอคำแนะนำครับว่าเรื่องสกินโทนกับสีที่แก้
    พอได้ใหมครับ

แวะมาขอคำแนะนำครับ Retouchn

emo2
    Shutter B
    Shutter B

From : ฉะเชิงเทรา

แวะมาขอคำแนะนำครับ Empty Re: แวะมาขอคำแนะนำครับ

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Tue Sep 22, 2009 4:13 pm

ทำได้ดีเลยครับ ดูน่าสนใจขึ้นมากๆเลย และสีสันก็เหมือนจริงด้วย สวยครับ
    pencildandy
    pencildandy

แวะมาขอคำแนะนำครับ Empty Re: แวะมาขอคำแนะนำครับ

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Tue Sep 22, 2009 4:49 pm

Shutter B พิมพ์ว่า:ทำได้ดีเลยครับ ดูน่าสนใจขึ้นมากๆเลย และสีสันก็เหมือนจริงด้วย สวยครับ

ขอบคุณครับ

ท่านอื่นว่าไงบ้างครับ emo10
    Mickon
    Mickon
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : นครปะถ๊ม

ตั้งหัวข้อ by Mickon Tue Sep 22, 2009 4:56 pm

ผมว่า ทำแล้ว

ตานางแบบดูคมขึ้นเยอะเลยครับ ^^

ชอบครับๆ
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Tue Sep 22, 2009 5:08 pm

ดึง contrast ขึ้นหน่อย มั้ย คับ ดูสียังไม่อิ่มเท่าไหร่
    aynitap
    aynitap

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by aynitap Tue Sep 22, 2009 8:10 pm

-องค์ประกอบ นางแบบข้อมือขาดครับ พยายามอย่าให้ส่วนข้อต่อต่าง ๆ ของรางกายนางแบบ
    เช่น ข้อมือ ข้อศอก เอว คอ หัวเข่า ข้อเท้าขาดครับ จะทำให้ดูเหมือนด้วน ๆ ไป
    ถ้าจัดให้นางแบบอยู่ระหว่างง่ามต้นไม้จะดูสมดุลย์กว่านี้ครับ
    เว้นที่ด้านบนเยอะเกินไป

-โพเซส ดึงรายละเอียดที่ตัวนางแบบคืนมาได้ดี แต่ทำให้ส่วนไฮไลท์หายไปพอสมควร
    โดยเฉพาะส่วนของผมหายไปมาก ถ้าดึกกลับมาได้จะดีครับ
    โพเซสอย่างนี้ถ้าถ่ายเป็นภาพไฮคีย์มาเลยน่าจะดีครับ

-สกินโทน การไล่โทนทำได้ดีแล้ว แต่น้าอั๋นทำภาพออกเหลือง ๆ มาทั้งภาพ จริง ๆ แล้วได้อารมณ์ไปอีกแบบ
    แต่ไม่ใช้โทนสีผิวที่ควรจะเป็นครับ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Tue Sep 22, 2009 8:15 pm

aynitap พิมพ์ว่า:-องค์ประกอบ นางแบบข้อมือขาดครับ พยายามอย่าให้ส่วนข้อต่อต่าง ๆ ของรางกายนางแบบ
    เช่น ข้อมือ ข้อศอก เอว คอ หัวเข่า ข้อเท้าขาดครับ จะทำให้ดูเหมือนด้วน ๆ ไป
    ถ้าจัดให้นางแบบอยู่ระหว่างง่ามต้นไม้จะดูสมดุลย์กว่านี้ครับ
    เว้นที่ด้านบนเยอะเกินไป

-โพเซส ดึงรายละเอียดที่ตัวนางแบบคืนมาได้ดี แต่ทำให้ส่วนไฮไลท์หายไปพอสมควร
    โดยเฉพาะส่วนของผมหายไปมาก ถ้าดึกกลับมาได้จะดีครับ
    โพเซสอย่างนี้ถ้าถ่ายเป็นภาพไฮคีย์มาเลยน่าจะดีครับ

-สกินโทน การไล่โทนทำได้ดีแล้ว แต่น้าอั๋นทำภาพออกเหลือง ๆ มาทั้งภาพ จริง ๆ แล้วได้อารมณ์ไปอีกแบบ
    แต่ไม่ใช้โทนสีผิวที่ควรจะเป็นครับ

ขอบคุณค๊าบบบบคุณเอ็ม เรื่องมือแขนขานี่ถ้าผมเล่นฟิกส์ เป็นประจำครับ Laughing แบบว่าถอยแล้วก็ถอยก็ยังแก้ไม่หายสักที
    ได้ไรดีๆจากเพื่อนๆเยอะเลย Idea
    idontwantsator
    idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Tue Sep 22, 2009 9:53 pm

โปร...
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Tue Sep 22, 2009 10:09 pm

ลองงมเรื่อง สีตามที่คุณเอ็มแนะนำอีกทีส่วน
    เรื่อง Contrast ตามที่นายอ๊อฟแนะนำก็ลองดึงอีกแต่ดึงได้ไม่เยอะครับแสงที่เป็นฉากหลังกินแบบไปเลย -*-" คราวหน้าจะถ่ายให้ดีกว่านี้
    จะได้ไม่ต้องมานั่งแก้เหอะๆ ลองแนะนำดูอีกทีครับ

แวะมาขอคำแนะนำครับ Dsc9958

ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาแนะนำผมครับ
    pengg
    pengg
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

ตั้งหัวข้อ by pengg Wed Sep 23, 2009 9:10 am

เจ๋งดีและครับ

เวลาขณะนี้ Tue May 21, 2024 12:01 am