Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

nine_ob
Mickon
6 posters

ช่วยวิจารณ์ทีครับ ^^

Mickon
    Mickon
    Rank : Nikonian

From : นครปะถ๊ม

ช่วยวิจารณ์ทีครับ  ^^ Empty ช่วยวิจารณ์ทีครับ ^^

ตั้งหัวข้อ by Mickon Mon Sep 21, 2009 7:35 pm

ช่วยวิจารณ์ทีครับ  ^^ FIshkV970971-02

F 9
    speed shutter 1/125
    Focal length 32mm

อยากให้แนะนำเรื่อง ความคิดสรางสรรค์ การจัดองค์ประกอบของภาพและการวัดแสง

ขอบคุณครับบ Laughing
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

ช่วยวิจารณ์ทีครับ  ^^ Empty Re: ช่วยวิจารณ์ทีครับ ^^

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Mon Sep 21, 2009 10:22 pm

- ฮุๆๆ ลองดู เรื่อง องค์ประกอบ คับ ลอง วางให้ ลงจุดตัดเก้าช่องดูนะคับ อย่างภานี้มัน ดู หลอดไฟมันเลยขึ้นไปนิ๊ดนนึงนะคับ ทำให้ภาพ ดู มี space มากเกินไป คับ

- ส่วนเรื่องแสง ดูที่หลอด ไฟ นะคับ ยัง ฟุ้ง อยู๋มาก ลอง ปรับ รูรับแสงให้ แคบไปอีก คับ ... จะทำให้ได้ แฉกของไฟเห้น detail ของหลอด ไฟ และ ห้อง จะอันเดอร์ลงไปด้วย ทำให้ หลอดเด่นขึ้นมาได้ คับ

- เรื่องความคิดสร้างสรรค์นั่น คงไม่ บอกละกันคับ เพราะ่ว่าความคิดคนเราไม่เหมือนกัน ความ art ของแต่ละ คนมีไม่เท่ากัน อิอิอิ
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ช่วยวิจารณ์ทีครับ  ^^ Empty Re: ช่วยวิจารณ์ทีครับ ^^

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Mon Sep 21, 2009 10:41 pm

ถ่ายแบบนี้เราน่าจะซูมไปหาหลอดไฟเลยดีไม๋ เหมือน อิคคิวซัง วางภาพแบบนี้มันเลยดูเป็นธรรมดาไป อยากนำเสนอจุดเด่นคือหลอดไฟ เราต้องเจาะไปที่แสงไฟ และหลอดไปเลยน่าจะดีกว่านะครับ นี่คืออีก 1ตัวอย่างที่จะพยามใช้หลัก เส้นตัด 9ช่อง
    คือคิดมากเกินไป อย่าไปทำตามหนังสือมากครับ อ่านให้พอรู้ แล้วนำมาพริกแพรง อย่าเอาไปทำตามหมด ไม่งั้นเราจะไม่มีวันได้ภาพของเราเอง
    pixyl
    pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Mon Sep 21, 2009 11:33 pm

มีไอเดีย Idea

แสงแบบนี้ยังไม่ดูกลมๆ ปรับ F แคบได้อีกนะ (ใช้ขาตั้งกล้อง)
    จัดองค์องค์ประกอบอีกหน่อย จุดที่ควรจะเด่นมันหลบมุมไป แล้วมันก็เล็กอยู่แล้วด้วย
    Mickon
    Mickon

From : นครปะถ๊ม

ตั้งหัวข้อ by Mickon Tue Sep 22, 2009 6:25 am

ขอบคุณทุกๆคอมเม็นต์ ครับ ^^
    idontwantsator
    idontwantsator
    Rank : Master
    Rank : Master

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Tue Sep 22, 2009 9:31 pm

ข้างล่างเยอะไป
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Sat Oct 10, 2009 8:21 am

ข้่างล่างเยอะไป ข้างบนก็ไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ แต่ถ้าถามถึงอารมณ์ของภาพก็ไปไหวนะ Smile แต่คงจะต้องปรับอีกหน่อยให้น่าสนใจมากกว่านี้อีกนิด Smile

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 8:35 pm