Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

5 posters

กับดัก - ลวงตา

folkybang
    folkybang
    Rank : VIP

From : Bangkok

กับดัก - ลวงตา Empty กับดัก - ลวงตา

ตั้งหัวข้อ by folkybang Tue Sep 15, 2009 1:26 pm

กับดัก - ลวงตา Folkybang19

อารมณ์คล้ายภาพ ลิ้นเตาเก่า นะครับ (ขอบคุณชื่อภาพลิ้นเตาเก่าจากพี่อั๋นครับ)

Nikon D60
    ISO - 100
    Lens fix 50mm f1.8 - ถ่ายที่ f3.5
    Shutter - 1/30 sec
    Auto wb

Porcess Lightroom - ปรับ wb brightness contrast
    Porcess PS3 - USM

แก้ไขล่าสุดโดย folkybang เมื่อ Thu Sep 17, 2009 10:48 am, ทั้งหมด 6 ครั้ง
    ToNg-11
    ToNg-11

กับดัก - ลวงตา Empty Re: กับดัก - ลวงตา

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Tue Sep 15, 2009 9:53 pm

★☆ กฏกติกาประจำห้องวิจารณ์ภาพ ( X-Ray Lab.) ☆★

1. ยอมรับความเห็นของผู้วิจารณ์ (ผู้วิจารณ์สมาชิกทุกคนในบอร์ด)

2. ส่งภาพให้วิจารณ์ได้ 1 ภาพต่อ 1 กระทู้

3. ขนาดภาพไม่เกิน 800 x 600 ยกเว้นภาพบางประเภทที่จำเป็นต้องเกินที่กำหนด เช่น ภาพพาโนรามา ขนาดไม่เกิน 2000 x 600

4. พิมพ์รายละเอียดของภาพกำกับไว้ด้วย เช่น ใช้เลนส์อะไร ที่กี่ ม.ม. , ความเร็วชัดเตอร์ , ค่ารูรับแสง , ISO , อื่น ๆ แล้วแต่ต้องการ

5. ถ้าต้องการให้วิจารณ์เรื่องใดเป็นพิเศษพิมพ์บอกเอาไว้ด้วย เช่น เรื่องคอมโป การโพเซส วัดแสง แนวคิดฯลฯ

6. รูปที่โพสในบอร์ดจะต้องเป็นฝีมือตัวเอง

7. ห้ามสมาชิกโพสต์รูปอันส่อไปในทางโป๊ เปลือย อนาจาร ผิดศีลธรรม

ถ้ามีกฏกิตกาเพิ่มเติมจะแจ้งให้ทราบภายหลังค่ะ

== ขอความร่วมมือผู้ที่เข้ามาวิจารณ์ภาพของท่านอื่น ทุกภาพที่ลงในห้องนี้ จะไม่มองเพียงว่า สวย หรือ ไม่สวย
    แต่อยากให้ทุกคนวิเคราะห์ว่า ภาพเป็นอย่างไร ยังขาดอะไร วิเคราะห์ก่อนที่จะวิจารณ์
    นอกจากจะช่วยพัฒนาทักษะให้กับเจ้าของภาพแล้ว ยังกลับมาสู่ตัวท่านเองค่ะ ==

ขอบคุณค่ะ

ผิดกฏข้อไหนบ้างเอ๋ย อิอิอิ
    ภาพดูมีมิติครับ แต่จะให้วิจารณ์เรื่องอะไรเอ๋ย
    folkybang
    folkybang

กับดัก - ลวงตา Empty Re: กับดัก - ลวงตา

ตั้งหัวข้อ by folkybang Tue Sep 15, 2009 11:24 pm

ToNg-11 พิมพ์ว่า:★☆ กฏกติกาประจำห้องวิจารณ์ภาพ ( X-Ray Lab.) ☆★

1. ยอมรับความเห็นของผู้วิจารณ์ (ผู้วิจารณ์สมาชิกทุกคนในบอร์ด)

2. ส่งภาพให้วิจารณ์ได้ 1 ภาพต่อ 1 กระทู้

3. ขนาดภาพไม่เกิน 800 x 600 ยกเว้นภาพบางประเภทที่จำเป็นต้องเกินที่กำหนด เช่น ภาพพาโนรามา ขนาดไม่เกิน 2000 x 600

4. พิมพ์รายละเอียดของภาพกำกับไว้ด้วย เช่น ใช้เลนส์อะไร ที่กี่ ม.ม. , ความเร็วชัดเตอร์ , ค่ารูรับแสง , ISO , อื่น ๆ แล้วแต่ต้องการ

5. ถ้าต้องการให้วิจารณ์เรื่องใดเป็นพิเศษพิมพ์บอกเอาไว้ด้วย เช่น เรื่องคอมโป การโพเซส วัดแสง แนวคิดฯลฯ

6. รูปที่โพสในบอร์ดจะต้องเป็นฝีมือตัวเอง

7. ห้ามสมาชิกโพสต์รูปอันส่อไปในทางโป๊ เปลือย อนาจาร ผิดศีลธรรม

ถ้ามีกฏกิตกาเพิ่มเติมจะแจ้งให้ทราบภายหลังค่ะ

== ขอความร่วมมือผู้ที่เข้ามาวิจารณ์ภาพของท่านอื่น ทุกภาพที่ลงในห้องนี้ จะไม่มองเพียงว่า สวย หรือ ไม่สวย
    แต่อยากให้ทุกคนวิเคราะห์ว่า ภาพเป็นอย่างไร ยังขาดอะไร วิเคราะห์ก่อนที่จะวิจารณ์
    นอกจากจะช่วยพัฒนาทักษะให้กับเจ้าของภาพแล้ว ยังกลับมาสู่ตัวท่านเองค่ะ ==

ขอบคุณค่ะ

ภาพดูมีมิติครับ แต่จะให้วิจารณ์เรื่องอะไรเอ๋ย

ขอโทษครับ ๆ พรุ่งนี้จะเอารายละเอียดมาเพิ่มครับ >,<
    folkybang
    folkybang

ตั้งหัวข้อ by folkybang Wed Sep 16, 2009 3:00 pm

folkybang พิมพ์ว่า:
    ToNg-11 พิมพ์ว่า:★☆ กฏกติกาประจำห้องวิจารณ์ภาพ ( X-Ray Lab.) ☆★

ขอบคุณค่ะ

ขอโทษครับ ๆ พรุ่งนี้จะเอารายละเอียดมาเพิ่มครับ >,<

เพิ่มให้แล้วนะครับ emo16
    NikMonster
    NikMonster
    Rank : VIP++
    Rank : VIP++

From : BigTigerDonations & All Around The World

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Thu Sep 17, 2009 11:17 am

ผมแค่รู้สึกเฉยๆน่ะครับ หรือคิดไปเอง หรือเพราะรูปสื่อออกมาได้ดี (ชมคนถ่าย)เห็นแล้วดูอึดอัด เหมือนจะติดกับดักจิงๆอ่ะครับ...
    FOLKY
    FOLKY

From : ลำปางเขลางค์นคร ประเทศไทย

ตั้งหัวข้อ by FOLKY Tue Sep 22, 2009 9:12 pm

ดูแล้วอึดอัดครับ.....ไม่ใช่ว่าดูภาพอึดอัดนะครับ มันสื่อถึงอารมณ์อึดอัดได้ดีครับ

แต่...ห่วงแขวนเหยื่อ มันมองไม่เห็นอ่าครับ คือว่ามันเล็กไป ดูขาดๆ ถ้ามีอะไรไปแขวนคงสื่อได้ชัดเจนกว่านี้ หรือว่ามีอะไรถูกขังอยู่ประมานนี้อ่าครับ

ฉากหลังสีสันคล้อยตามกำลังดีแล้วครับ ทึมๆ อึนๆ หวั่นๆ

ขอบคุณครับ
    pangfoon
    pangfoon
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Sat Oct 10, 2009 8:24 am

อืมมม ถ้าไม่บอกว่าเป็นกับดัก ก็แทบจะไม่รู้เลยนะคะ คราวหน้าคงต้องหามุมที่สือได้ดีกว่านี้แล้วหละ Smile

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 8:35 pm