Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

5 posters

เช็ดชัดลึก....มันคือ อิหยังอ่า

FOLKY
    FOLKY
    Rank : VIP

From : ลำปางเขลางค์นคร ประเทศไทย

เช็ดชัดลึก....มันคือ อิหยังอ่า Empty เช็ดชัดลึก....มันคือ อิหยังอ่า

ตั้งหัวข้อ by FOLKY Sun Sep 13, 2009 4:13 pm

ก๊อบเค้ามาอีกทีครับ

ปรกติเลนส์เมื่อใส่เข้าไปในกล้องแล้ว จะเปิด f กว้างสุด.. ดังนั้นเวลาเราใช้ ภาพที่เห็นผ่าน viewfinder นั้นจะเป็นภาพเมื่อเปิด f กว้างสุดที่เลนส์ตัวนั้นทำได้.. ซึ่งถ้าเลนส์มัน f/2.8 มันก้อเปิด f/2.8 เราก้อมองผ่าน viewfinder เห็นภาพที่มีระยะชัดตื้นแบบ f/2.8..

ที่นี้เวลากดถ่าย.. สมมุติเราเปิด f/5.6.. ในเสี้ยววินาที กล้องจะยกกระจก แล้วสั่งให้เลนส์หรี่รูรับแสงลงเป็น f/5.6.. แล้วถึงเปิดม่านชัตเตอร์..

ปุ่มเช็ดชัดลึก.. ทำหน้าทีแค่.. หรี่รูรับแสงลงไปเป็นค่าที่เราตั้งไว้.. เช่น เลนส์ f/2.8 เราตั้งไว้ f/8 เมื่อกดเช็คชัดลึก กล้องจะสั่งให้เลนส์หรี่รูรับแสงเป็น f/8.. ภาพที่เรามองผ่าน viewfinder ก้อจะมืดลง (เพราะแสงเข้ามาน้อยลง) รวมทั้งเราจะเห็น ระยะชัดเพิ่มขึ้น.. เพราะเป็น effect จากการที่มีรูรับแสงแคบลง..

เนื่องจากความกว้างของช่องรับแสง (ที่มีค่าเป็นหน่วย F) นั้น ถึงแม้ตอนถ่ายจะตั้งไว้เป็น F5.6, F8 หรือ F อะไรก็ตาม แต่ในขณะที่เรามองภาพอยู่นั้น เลนส์จะเปิดอยู่ที่ F ที่กว้างที่สุดเสมอ เช่นถ้าเป็นเลนส์ 18-135mm ตัวที่มากับกล้อง D80 ในระยะที่กว้างสุด ช่องรับแสงจะมีขนาด F3.5 ภาพที่มองจะมีความชัดลึกของภาพที่ F3.5 เสมอ ดังนั้นความชัดลึกของภาพที่เราเห็นในขณะเล็ง กับความชัดลึกของภาพที่จะถูกบันทึกจะมีความชัดลึกไม่เท่ากัน

การกดปุ่มตรวจสอบความชัดลึก จึงเหมือนการ preview ความชัดลึกจริงๆ ว่าจะกินระยะเท่าใด เพราะเมื่อกดปุ่มตรวจสอบความชัดลึกแล้ว กล้องจะทำการควบคุมขนาดช่องรับแสงของเลนส์ให้มีขนาดตรงกับที่เราตั้งไว้ที่กล้อง เมื่อกดปุ่มนี้แล้วภาพที่เห็นอาจจะมืดลงกว่าปกติบ้าง ทั้งนี้เป็นเรื่องปกติ เพราะช่องรับแสงจะถูกเปลี่ยนให้เล้กลง ความสว่างของภาพที่เห็นผ่าน view finder จึงลดลงด้วยเช่นกัน

ขอแสดงความเห็นด้วยคนนะครับ .. เอาจะประสบการณ์ส่วนตัวผมละกัน ปุ่มเช็คชัดลึกเนี่ย สำหรับผม จำเป็นครับ .. ผมใช้บ่อยมากๆ เวลาที่ถ่ายมาโคร เพราะมันสะดวกดี เราสามารถเช็คระยะชัดได้เลย เพราะการถ่ายมาโคร เรื่องระยะชัดมันสำคัญอ่ะครับ หลุดได้ง่ายๆ เลย ... ส่วนเรื่องถ่ายแล้วมาดูใน LCD เอา ผมไม่ค่อยได้ทำอ่ะครับ ด้วยเหตุผลหลายอย่าง เช่น ถ่ายมาแล้ว ดูจาก LCD มันก็ดูลำบากอยู่ดีอ่ะครับ ต้องดูจาก Monitor ดีกว่า .. อีกอย่าง ภาพบางภาพ กว่าจะมาดูจาก LCD แล้วไปถ่ายใหม่ .. มันก็ไม่ได้ภาพตรงนั้นแล้วอ่ะครับ ... แต่บางที ถ้ามันไม่มีมาตั้งแต่แรก ก็อาจจะไม่ต้องกังวลมากก็ได้ ไม่ได้ขนาดที่ว่า ไม่มีแล้วจะถ่ายรูปไม่ได้เลย .. (แต่ถ้ามีก็ดี) .. อีก 1 ความเห็นนะครับ

555 จำเขามาเล่าอีกที

CRADIT http://fotostamp.multiply.com/reviews/item/10 ขอขอบคุณมานะที่นี้ด้วยครับ

ส่วนเรื่องปุ่มชัดลึกของเจ้าตัวเล็กรอคนอื่นมาสปอยต่อได้เลยครับ...ขอบคุณครับ Embarassed
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : SWU.

เช็ดชัดลึก....มันคือ อิหยังอ่า Empty Re: เช็ดชัดลึก....มันคือ อิหยังอ่า

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Sun Sep 13, 2009 4:19 pm

ฮุๆ จากที่ลองเซิช .... จาก อ.กูแล้ว

D60 ไม่มีปุ่มชัดลึกครับ แฮะๆ

แต่ก็ ขอบคุณ กับความรู้ดีๆ คับ แฮะๆ
    ToNg-11
    ToNg-11

เช็ดชัดลึก....มันคือ อิหยังอ่า Empty Re: เช็ดชัดลึก....มันคือ อิหยังอ่า

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Sun Sep 13, 2009 5:17 pm

ปุ่มเช็คชัดลึก ในดี60 มะมี ถึงมีก็ไม่ค่อยได้ใช้ อุอุอุ ระยะที่1.4 2.8 3 4 5 6 กดไปก้ไม่ค่อยแตกต่างเท่าไหร่ ลอองF16 ไม่ใช่เครื่องบินนะครับ F สูง ขึ้นไปลองกดจะเห็นได้ชัดถึงความแตกต่างครับ เอ้า ดี80 ดี90 ดี 300 เห็นอยู่เมื่อวานลองกดดูนะครับ ^ ^
    FOLKY
    FOLKY

From : ลำปางเขลางค์นคร ประเทศไทย

ตั้งหัวข้อ by FOLKY Mon Sep 21, 2009 11:23 pm

อืม......ที่ตุณต้องบอกมาใช่เลยครับ เพราะว่าลองกดมาแล้ว ระยะน้อยๆไม่แตกต่างจิงๆ ต้องF เยอะๆๆ

ขอบคุณครับ....อิอิ Crying or Very sad
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Mon Sep 21, 2009 11:53 pm

FOLKY พิมพ์ว่า:อืม......ที่ตุณต้องบอกมาใช่เลยครับ เพราะว่าลองกดมาแล้ว ระยะน้อยๆไม่แตกต่างจิงๆ ต้องF เยอะๆๆ

ขอบคุณครับ....อิอิ Crying or Very sad
    ยินดีตอบคำถาม เท่าที่ผมพอทราบนะครับ ไว้วันไหนว่างๆ ก็ roach-11@hotmail.com มาคุยกันได้ครับ ผมก็อยากไปถ่ายรูปเล่นเหมือนกัน แต่เริ่มจะหมดไฟไม่รู้จะถ่ายอะไรดี คิดไม่ค่อยออก ยังไงมาแรกเปลี่ยนกันนะครับ
    Wutzpins
    Wutzpins
    Rank: Photographer

From : Mae Fah Luang University

ตั้งหัวข้อ by Wutzpins Wed Sep 30, 2009 7:59 am

สำหรับD90มันมีมากกว่าเชคdeptคับ สามารถสั่งให้ยิงModelling flashได้ด้วยปุ่มนี้

Modelling flash is a feature of some modern electronic flash units - such devices can produce a rapidly pulsed burst of light for a second or so. This burst of light allows the photographer to preview the scene and to see where flash shadows are likely to fall and so on.

Reference: http://photonotes.org/cgi-bin/photo-entry.pl?id=Modellingflash

โมเดลลิงแฟลชคือระบบที่พัฒนาใส่มาในแฟลคยุคใหม่ๆ ซึ่งเป็นการสร้างแสงรัวออกมาถี่ยิบภายใน1-2วินาที แสงที่สร้างออกมานี่เพื่อให้ช่างภาพสามารถเช็คแสงและแฟลชที่ตกกระทบลงสู่วัตถุ

ส่วนตัวผมเช็คDeptเป็นครั้งคราว ตอนไหนมั่งไม่้ได้สังเกตุ แต่ว่าเรื่องModelling flashนี่จำเป็นมากตอนสั่งไวร์เลสครับ
    nudragon
    nudragon
    Rank : Member
    Rank : Member

From : CHONBURI

ตั้งหัวข้อ by nudragon Wed Oct 07, 2009 2:00 pm

ผมไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่นะปุ่มนี้
    FOLKY
    FOLKY

ตั้งหัวข้อ by FOLKY Mon Oct 12, 2009 10:33 pm

อิอิ....เรื่องของเรื่องบังเอิญมือไปโดน แล้วมันดัง แล้วก็งง แล้วก็เป็นคำถามไปถามกันบนโต๊ะจีนลิง แล้วปรากฎว่า ใครก็ตอบไม่ได้ว่าตัวเล็กมีเช็คชัดลึกอ่ะป่าว แล้วก็กลับบ้าน มาเซิร์จกับ อ.กูเกิล แล้วก็ได้คำตอบ แล้วจนน้าWutzpins มาไขให้อีกข้อของปุ่มนี้

ขอบคุณจ๊าดนั๊กครับอ๊าย Laughing
    Wutzpins
    Wutzpins

From : Mae Fah Luang University

ตั้งหัวข้อ by Wutzpins Tue Oct 13, 2009 2:17 am

บ่เป็นยั๋งอ้าย หมู่เฮาคนกันเอง

เวลาขณะนี้ Tue May 14, 2024 11:32 pm