Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

folkybang
nine_ob
ToNg-11
7 posters

มาโครปลากัด

ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP

มาโครปลากัด Empty มาโครปลากัด

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Sat Sep 05, 2009 2:33 am

D80: TAMRON90MACRO : SB800+โคมไฟ
    Exposure Time = 1/60"
    F Number = F10
    ISO Speed Ratings = 200
    Focal Length = 90mm

มาโครปลากัด Dsc001833333333333333co
    เคยเล่นปลากัดสมัยเด้ก ตอนนั้นชอบมากปลากัด แต่ดูวิวัฒนาการของปลากัด ตอนนี้เอาไปกัดไม่ลงจริงๆ ขอตบมือให้คนที่พัฒนาสายพันธ์ปลาไทย ติดตลาดโลก ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย ToNg-11 เมื่อ Tue Sep 15, 2009 9:51 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

มาโครปลากัด Empty Re: มาโครปลากัด

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Sat Sep 05, 2009 9:09 am

ฮุๆ จังหวะ ของปลายังไม่ดี คับ

มันแตะผิวน้ำอยู๋ดูแล้วอึดอัดยังงัย ไม่รู้อะครับ

ถึงจะได้ ปลาทั้งตัวจริง แต่ภามัก็ยังขาดความอิสระ อยู่อะคับ

ถ้าในความคิดผม นะ ควรรอ ให้มันอยู๋ กลาง (บ่อ/ตู้/โหล) ครับ .....

หรือ ไม่ว่า ถ้า จะ ถ่าย อย่างนี้จริงๆ มัน แต่อยู๋ผิวน้ำอย่างเดียวเรย .... เล่นกับเงาสะท้อนเลยครับ..... ถ่ายมุมเงย เรย คับ แฮะๆ ... เห็น ปลา + เงาสะท้อนด้วย ....จะทำให้ได้ภา่พแปลกตาไปดี แบบครับ

อดทนนิ๊ดนึง แฮะๆ .... เพื่อความรู้สึกของภาพที่ ส่งมากกว่า
    folkybang
    folkybang

From : Bangkok

มาโครปลากัด Empty Re: มาโครปลากัด

ตั้งหัวข้อ by folkybang Sat Sep 05, 2009 3:21 pm

ภาพยังขาดความน่าสนใจไปนิดครับ
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Sat Sep 05, 2009 3:50 pm

nine_ob พิมพ์ว่า:ฮุๆ จังหวะ ของปลายังไม่ดี คับ

มันแตะผิวน้ำอยู๋ดูแล้วอึดอัดยังงัย ไม่รู้อะครับ

ถึงจะได้ ปลาทั้งตัวจริง แต่ภามัก็ยังขาดความอิสระ อยู่อะคับ

ถ้าในความคิดผม นะ ควรรอ ให้มันอยู๋ กลาง (บ่อ/ตู้/โหล) ครับ .....

หรือ ไม่ว่า ถ้า จะ ถ่าย อย่างนี้จริงๆ มัน แต่อยู๋ผิวน้ำอย่างเดียวเรย .... เล่นกับเงาสะท้อนเลยครับ..... ถ่ายมุมเงย เรย คับ แฮะๆ ... เห็น ปลา + เงาสะท้อนด้วย ....จะทำให้ได้ภา่พแปลกตาไปดี แบบครับ

อดทนนิ๊ดนึง แฮะๆ .... เพื่อความรู้สึกของภาพที่ ส่งมากกว่า

ขอบคุณครับ ผมก็ว่า 1:1 ภาพมันคงแน่นไป น่าจะใช้สปีดชัตเตอร์ให้สูงกว่านี้เหมือนกัน เด๋วไปหาขาตั้งกล้องก่อน ถือมือไม่ไหวเมื่อย ขอบคุรทุกความคิดเห็นครับ
    pixyl
    pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Sat Sep 05, 2009 10:35 pm

ชอบที่มันแตะผิวน้ำนี่แหละ มีเงาสะท้อนเล็กๆ (แล้วแต่คนจะชอบเนอะ)
    รู้สึกว่าแสงที่ตัวปลามืดไปนิดนึง รายละเอียดครบ Idea
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Sat Sep 05, 2009 10:54 pm

pixyl พิมพ์ว่า:ชอบที่มันแตะผิวน้ำนี่แหละ มีเงาสะท้อนเล็กๆ (แล้วแต่คนจะชอบเนอะ)
    รู้สึกว่าแสงที่ตัวปลามืดไปนิดนึง รายละเอียดครบ Idea
    ยินดีที่ชอบภาพนี้ครับ ไว้จะลองถ่ายมาใหม่ที่ จริงก็ถ่ายมาแล้วแต่ มุมไม่ได้เลย ยากมากปวดมือปวด ตา อิอิอิ ไว้ถ่ายได้ใหม่แล้วจะลองลงมาให้ดูอีกครั้งครับ รอปลาอายุ 3เดือนก่อน นี่ 2เดือนตัวเล้กเกิน
    aynitap
    aynitap

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by aynitap Sun Sep 06, 2009 8:11 am

ชอบเงาสะท้อนด้านบนครับ

-องค์ประกอบ มุมต่ำแปลกตาดี , ตั้งใจให้เอียงรึเปล่าครับผมว่าตรง ๆ สวยกว่า ,
    มีสิ่งรบกวนสีดำด้านล่างปลา ,อึดอัดไปนิด น่าจะทิ้ง space หน่อย

-สี เขียว แดง เป็นคู่สีตัดกันดีครับ

ขออนุญาตแก้ให้เห็นภาพครับ

มาโครปลากัด Movem
    ToNg-11
    ToNg-11

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Sun Sep 06, 2009 11:18 am

aynitap พิมพ์ว่า:ชอบเงาสะท้อนด้านบนครับ

-องค์ประกอบ มุมต่ำแปลกตาดี , ตั้งใจให้เอียงรึเปล่าครับผมว่าตรง ๆ สวยกว่า ,
    มีสิ่งรบกวนสีดำด้านล่างปลา ,อึดอัดไปนิด น่าจะทิ้ง space หน่อย

-สี เขียว แดง เป็นคู่สีตัดกันดีครับ

ขออนุญาตแก้ให้เห็นภาพครับ

มาโครปลากัด Movem

ขอบคุณครับที่ช่วยแก้ภาพให้ทำให้ภาพดูดีเลย สวยเลยทีนี้
    ส่วนภาพดำๆคือปลาอีกตัวที่เอามาเทียบกันครับ
    เรื่องเอียง ไม่ได้ตั้งใจครับ พอดีผมจะจับโฟกัสอยู่ที่แบบ อย่างเดียวเลย มันว่ายไม่ยอมหยุดเลย ไม่ทันสังเกตุครับ ขอบคุณครับที่ชี้แนะเป็นประโยชน์มากครับ Embarassed
    idontwantsator
    idontwantsator
    Rank : Master
    Rank : Master

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Sun Sep 06, 2009 10:41 pm

สีสันสดซะ
    Dog is fish
    Dog is fish

ตั้งหัวข้อ by Dog is fish Wed Sep 09, 2009 8:12 am

ชอบเงามากเลย Cool

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 10:23 pm