Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

tandee
carmanrider
6 posters

ลองดูวัน เย็นๆหน่อยครับ

carmanrider
    carmanrider
    Rank : Nikonian

ลองดูวัน เย็นๆหน่อยครับ Empty ลองดูวัน เย็นๆหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Wed Sep 02, 2009 1:56 pm

อุปกรณ์ : D90
    เลนส์ : 50 f1.8
    แฟลช : No
    วัดแสง : Spot
    ISO : 400
    Speed : N/A
    F-stop : 2.8
    .
    รบกวนด้วยครับ
    .
    .
    .
    ลองดูวัน เย็นๆหน่อยครับ Dsc3114t
    .
    .
    .
    .
    หลังรกไปนิด ขออภัย พื้นที่จำกัดครับ
    tandee
    tandee

ลองดูวัน เย็นๆหน่อยครับ Empty Re: ลองดูวัน เย็นๆหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by tandee Wed Sep 02, 2009 2:34 pm

แสงสวยมากเลยครับ
    ภาพสวยนะครับ
    เสียนิดเดียวมีเส้นตัดคอนางแบบ
    ถ่ายพอร์ทเทตต้องระวังหน่อยครับ เรื่องเส้นด้านหลัง
    อย่าให้ตัดคอแบบ ไม่ว่าจะสายไฟฟ้า เส้นขอบฟ้า ระวังอย่าให้พอดีกับคอครับ
    ขยับมุมนิดหน่อย
    แต่โดยรวมชอบนะครับ
    pangfoon
    pangfoon
    Rank : Moderator

From : Bangkok

ลองดูวัน เย็นๆหน่อยครับ Empty Re: ลองดูวัน เย็นๆหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Wed Sep 02, 2009 3:01 pm

tandee พิมพ์ว่า:แสงสวยมากเลยครับ
    ภาพสวยนะครับ
    เสียนิดเดียวมีเส้นตัดคอนางแบบ
    ถ่ายพอร์ทเทตต้องระวังหน่อยครับ เรื่องเส้นด้านหลัง
    อย่าให้ตัดคอแบบ ไม่ว่าจะสายไฟฟ้า เส้นขอบฟ้า ระวังอย่าให้พอดีกับคอครับ
    ขยับมุมนิดหน่อย
    แต่โดยรวมชอบนะครับ

พูดแล้วเห็นภาพเลยพี่ดี (สงสัยจะถ่ายภาพแนวไม่ครบบ่อย อิอิ)

แสงสำหรับฉากแป้งว่าพอดี แต่ว่าแสงที่หน้าและตัวนางแบบยังมืดไปหน่อยค่ะ รูปนี้ถ้าถ่ายดีๆ ให้ถูกมุม ตบแฟลชให้พอดี จะได้ rim light ที่สวยมากกว่านี้อะนะคะ

B+ Smile
    pixyl
    pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Wed Sep 02, 2009 5:29 pm

บางทีนึกไม่ออกว่าจะวิจารณ์ว่าอะไรก็ไม่อยากเขียนนะ
    พอดีอันนี้เห็นภาพไม่ค่อยชัด
    แต่ชอบแสงข้างหลังนะ แล้วตัวแบบก็แสงโอเค
    สายไฟรก
    ได้ความรู้สึก ยามเย็น มากๆ
    nine_ob
    nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Wed Sep 02, 2009 5:47 pm

ลอง ขยับมุม ให้แบบ อยู่ตรงกลาง ดูครับ หญ้า FG ข้างหน้า บังตัวแบบไปหน่อยนึง ทำให้ ขัดอารมณ์การดูบ้างเล็กนอง เอาหญ้ามันมาเป้นองค์ประกิบด้านข้างดีกว่าครับ
    aynitap
    aynitap

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by aynitap Fri Sep 04, 2009 10:55 am

-เล่น BW เป็น Shade ใช่ไหมครับ ได้อารมณ์ภาพอุ่น ๆ สวยมากครับ

-วัดแสง รู้สึกว่าแบบอันเดอร์ไปนิด
    ภาพพอร์ทเทรตให้แบบโอเวอร์นิดหน่อยจะสวยกว่าครับ

องค์ประกอบ BG , FG ขัดใจจริง ๆ ครับ
    ตาม tandee , nine_ob บอก
    ขอเสริมรวมถึงเส้นขอบถนนด่านขวาด้วยครับ ถ้าหลบได้น่าจะดีกว่า

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 9:37 pm