Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

aynitap
Mr. Smooth
6 posters

รบกวนโปรและเทพช่วยแนะนำด้วยครับ

Mr. Smooth
    Mr. Smooth
    Rank : Master

From : ราชอาณาจักรไทย

รบกวนโปรและเทพช่วยแนะนำด้วยครับ Empty รบกวนโปรและเทพช่วยแนะนำด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth Mon Aug 31, 2009 1:18 pm

ข้อมูลภาพ
    สถานที่ แสมสาร
    ระยะ 55 มม.
    สปีด 1/60
    รูรับแสง F18
    ISO 100
    WB Auto
    ชดเชยแสง 0
    วัดแสง เฉลี่ยทั้งภาพ

ปล. จริงๆ รูปนี้อยากได้เรือสีขาว-ส้ม จะได้ตัดกับน้ำทะเลหน่อย

รบกวนโปรและเทพช่วยแนะนำด้วยครับ Xraya
    aynitap
    aynitap
    Rank : Moderator

From : ลาดพร้าว

รบกวนโปรและเทพช่วยแนะนำด้วยครับ Empty Re: รบกวนโปรและเทพช่วยแนะนำด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ by aynitap Mon Aug 31, 2009 2:55 pm

-วัดแสงพอดีแล้ว

-ภาพไม่ชัดไม่แน่ใจว่าเกิดจากการย่อภาพหรือ ใช้ F แคบไป
    F แคบ ๆ ทำให้พื้นที่ระยะชัดเพิ่มขึ้น แต่ความคมชัดของทั้งภาพจะลดลง
    ส่วนตัวภาพวิวลักษณะนี้ ไม่มีฟอร์กราว ถ่ายไกล ๆ วัตถุอยู่ไม่ห่างกัน ผมมักใช้ไม่เกิน F11 ก็ชัดทั้งภาพแล้วครับ

-องค์ประกอบ มีการวางเรือไว้ใกล้เคียงจุดตัดเก้าช่อง ดี
    มีการเปิดหน้า ให้ความรู้สึกมีการเคลือนที่ไม่หยุดนิ่ง ดี
    แต่ภาพหนักซ้าย เพราะเรื่อกับภูเขาลูกใกล้อยู่ซ้ายทั้งคู่
    ถ้ารอเรือลำอื่นแล่นสวนมาทางขวาน่าจะดีกว่านี้
    ฟ้าเยอะเกินครอปออกได้

ปล. ถ้าได้เรือสีส้มเป็นคู่สีกับน้ำทะเล ภาพจะสวยมาก ๆ แน่ครับ

ขออนุญาตแก้ภาพให้เห็นครับ เรื่ององค์ประกอบ
    (ภาพเดิมสวยอยู่แล้วนะ แต่ถ้าโชคดีได้เรือลำอื่นสวนมาน่าจะสวยมาก)

รบกวนโปรและเทพช่วยแนะนำด้วยครับ Xrayz3
    ArmNo
    ArmNo

From : เชียงใหม่

รบกวนโปรและเทพช่วยแนะนำด้วยครับ Empty Re: รบกวนโปรและเทพช่วยแนะนำด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Tue Sep 01, 2009 6:35 am

ตอนแรกผมก็จ้องอยู่นาน เพราะว่ารู้สึกแปลกๆบอกไม่ถูก .. พออ่านความเห็นของคุณ aynitap ร้องอ๋อเลย

ความรู้สึกนั้นมันคือ หนักซ้าย นั่นเอง Smile
    Mr. Smooth
    Mr. Smooth

From : ราชอาณาจักรไทย

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth Tue Sep 01, 2009 8:33 am

ขอบคุณครับ

ภาพไม่ชัดเพราะจริงๆ ผมทำภาพไว้ใหญ่แล้วย่อให้เล็กลงเลยเบลอนิดหน่อย

ปล. ขอบคุณเวทมนต์ของ photoshop ที่ทำให้ภาพสมดุลย์ขึ้น
    idontwantsator
    idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Tue Sep 01, 2009 10:19 pm

อือ ..โดยส่วนตัวแล้วมันดูท่อนๆ ไม่ค่อยต่อเนื่องป่ะครับ
    ฟ้าส่วนฟ้า เขาส่วนเขา น้ำส่วนน้ำ ..มองแล้วไม่ค่อยสบายตา
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Wed Sep 02, 2009 1:23 pm

หนักซ้ายมากไปกั๊บ ต้องประมาณสัดส่วนน้ำกับฟ้าให้เหมาะกว่านี้ ยังดูไม่ค่อยพอดี แต่แสงสีสวยใช้ได้ มองแล้วสบายตา
    แต่ถ้าถามจุดเด่นภาพนี้อยู่ที่ไหน ป้ากลับคิดว่าไม่ใช่เรือ(เรือก็เป็นสีเดียวกับน้ำซะด้วย ดับสนิท) แต่เป็นภูเขา แต่ภูเขาก็ยังไม่มีอะไรเด่นแปลกตา ภาพนี้เลยมองแล้วเฉยๆ ต้องลองหาอะไรที่เด่นกว่านี้มาเป็นจุดเด่นของภาพแล้วหละจ๊ะ

B ฟันธงงงงง
    lenuktle
    lenuktle
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ฅนบางกะปิ

ตั้งหัวข้อ by lenuktle Fri Nov 13, 2009 10:52 am

ผมว่าเรือกับทะเลมันดูกลมกลืนกันไปนิดนะครับ

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 8:35 pm